Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi cà lăm ròng  (Đọc 1875 lần)

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi cà lăm ròng
« vào lúc: 08/02/2013 01:45:43PM »
Mời anh em xem dùm 1 quẻ cuối năm  bat tay _zoo_ ,con này mới mua ngày 3/2/2013 chủ nói cà lăm ròng
« Sửa lần cuối: 08/02/2013 01:49:03PM gửi bởi Q.Tuấn »

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi cà lăm ròng
« Trả lời #1 vào lúc: 08/02/2013 03:08:44PM »
Hì hì, nó có cà lăm ròng thật ko a ơi
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Diep2000

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/02/2013 06:47:24PM »
Em có con mồi đất cà lăm ròng lông xù phần ức và lưng nhìn rất xấu, con của a tuấn chắc là cà lăm đó nhưng ko biết nó có ròng ko

songhan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/02/2013 09:42:51PM »
Em cũng mới chơi chim gáy thôi, các ạnh ở gần nhà dạy nhiều nhưng k bày cách xem chim cà lăm. Em tò mò quá.

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/02/2013 11:00:56PM »
-Xem tướng, bói chim qua hình ảnh thường kho chuẩn được đặc biệt đồi với chim bổi vì khi chụp hình con chim thường xù lông nên tổng quan rất khó quan nhận biết.
- Gù cà lăm  dòng ngoài Bắc bọn em gọi là " Gù chồng đấu dòng " Con này có bộ quy khá tốt nhưng chưa mọc đầy đủ. Nếu bộ quy này hoàn thiện mà là quy tam tầm có thêm lớp quy dắt  + bộ cườm dây 3 thì chắc chắn " Cà lăm dòng " rồi.
Em chém nhé:
Lông xù + mắt nhạt: yếu
Đầu và quy: xấu nên chứng
Cườm: bình thường
Chân: không thấy
---> bổi thịt là đúng rồi
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/02/2013 10:23:36AM »
Cua đã săm soi nhiều nhưng chưa tìm ra đặc điểm khác biệt của con cà lăm ròng, nhiều khi nó chỉ là 1 khiếm  khuyết, cũng như chu, nhịu vấp .... nó không bình thường với con chim thừong nhưng mình lại coi là điểm hay. Ví dụ như con chào mào bạch đề - đột biến nhưng lại được coi là cực kỳ quý hiếm thì sao nhỉ ?
Cua có một con bổi cà lăm ròng, thằng em hiện cầm 2 con . Để bữa sau úp lên cho bà con coi nó có gì khác không nhé?
Ví như nếu cà lăm ròng nó có biểu hiện ra bên ngoài thì chu có lẽ cũng  có, vấp có lẽ cũng có .... MÀ CÓ KHI CŨNG CÓ NHƯNG CHÚNG TA NHÌN CHƯA RA ?????
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/02/2013 10:43:00AM »
Cua đã săm soi nhiều nhưng chưa tìm ra đặc điểm khác biệt của con cà lăm ròng, nhiều khi nó chỉ là 1 khiếm  khuyết, cũng như chu, nhịu vấp .... nó không bình thường với con chim thừong nhưng mình lại coi là điểm hay. Ví dụ như con chào mào bạch đề - đột biến nhưng lại được coi là cực kỳ quý hiếm thì sao nhỉ ?
Cua có một con bổi cà lăm ròng, thằng em hiện cầm 2 con . Để bữa sau úp lên cho bà con coi nó có gì khác không nhé?
Ví như nếu cà lăm ròng nó có biểu hiện ra bên ngoài thì chu có lẽ cũng  có, vấp có lẽ cũng có .... MÀ CÓ KHI CŨNG CÓ NHƯNG CHÚNG TA NHÌN CHƯA RA ?????

- Xét trong tất cả những loài chim nuôi làm cảnh người ta thường nhìn ngoại hình đánh giá phẩm chất con chim , như con họa mi chẳng hạn nó có hay thì nó phải là con chim dữ biểu hiện qua họa, mắt , mỏ.
- Hình tướng đối với con chim cu gáy cũng vậy tuy không phải 100% cứ khác biệt đã là hay nhưng suốt bao đời nay các cụ đã tổng hợp và đúc rút lại khá nhiều kiến thức và kinh nghiệm quý báu thực tế mà ngày nay tất cả anh em chúng ta đều đang học, kế thừa + phát huy. Có những " định nghĩa " thì bên cạnh đó cũng có thêm " Khái Niên" , Vậy nên nói là " nhìn không ra"  cũng đúng bởi chơi cu gáy về tuy bình dị nhưng 1 trong những luật bất thành văn của chơi cu gáy đó là " dấu nghề " bởi vậy nên nó mới khiến bao thế hệ chơi phải đau đầu chiêm nghiệm. Nếu như hình tướng ko biểu hiện phẩm chất thì chắc cũng chẳng có mấy cái chuyện lựa chim nhìn con hay con dở.
- Chọn chim mộc để nuôi theo lối chơi của miền Bắc nói chung để nhận định con chim có : Chu, lèo, vấp hay bóng trường hay không đều có căn cứ cụ thể và biểu hiện cụ thể cũng như con chim Nam vậy nhìn con nào có phóng hay không có các bậc cao nhân có thể nhìn qua và khẳng định chuẩn 100% ko sai nửa lời.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/02/2013 03:54:34PM »
anh Tuấn dạo này ko đi đánh, chuyển qua mua bổi rồi à,mồi già đi hết nổi rồi =)).đùa anh tuấn đừng giận em nhe.năm mới chúc anh và gia đình luôn vui khỏe,an khang thịnh vượng,và vạn sự như ý (*)(*) (*)(*)
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent