Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cách xử lý khi chim bị chống nước ( chuyển vùng )  (Đọc 2249 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thân chào toàn thể anh em mê cugay !
việc nuôi chú cugay đã khó nhưng chăm sóc thế nào để chú ta đạt phong độ cao lại còn khó . Nghề  chơi cugay cũng lắm công phu , ai cũng muốn mình sở hữu được 1 chú chim gáy hay cho sướng công chăm sóc nên việc mua bán , trao đổi giữa các anh em là điều tấc nhiên . Nhưng có 1 điều rất nhỏ nhưng cực kỳ quan trọng mà khi mua bán trao đổi cugay anh em thường ít khi để ý là " sự chống nước " của chú chim .
Nay tôi xin chia sẽ kinh nghiệm của tôi về việc này để anh em tham khảo và áp dụng .
- khi chú chim mới được mua về hay trao đổi khi đêm về nhà ta cần làm những việc như sau :
+ nếu trời có nắng nhanh chóng cho chú ta hạ thổ tắm nắng .( nếu hôm đó ko có thì hôm sau phải tắm nắng liền )
+ cùng với đó chúng ta đi tìm ít phân trùn ( giun ) vỏ sò , ốc ... và vỏ trứng của gà hay vịt giã nát .
+ ta tìm thêm 1 vài con trùn và mối nhỏ như cây tăm xỉa răng
+ ta lấy nước sôi để nguội bỏ tý muối và vắt ít chanh và 1 cục than củi nhỏ ngâm trong vòng 10p lấy ra  ( kẻo mặn và chua quá em ta ko uống đâu nha ) nếu ko thì dùng nước đóng bình cho người uống ( ko dùng nước máy hay nước lạnh nha )
* tất cả đem cho chim ăn và uống liền trong ngày .
chú ý : ta nên hạ thổ và tắm nắng lâu lâu 1 tý  , ngoài ra ta nên xem trong khi ở nhà của chủ cũ nó thích ăn thứ gì thì ta nên cho ăn theo thứ đó , muốn đổi thức ăn thì phải từ từ từng bước kẻo em nó thấy thức ăn lạ ăn ko quen dẫn tới tình trạng bỏ ăn hay ăn ít ( cái này giống ngừoi quá ) sẽ anh hưởng đến sức khỏe chú chim .và nên treo em ta ở nơi yên tĩnh . thường xuyên đến thăm viến xem xét em ta thế nào để tạo cảm giác thân thiện cho em nó nhanh đạt phong độ cao .
* các anh em nên tránh cho chim uống thuốc kháng sinh hay thuốc bổ vào giai đoạn này vì không tốt cho chim đâu mà ngược lại lại phản tác dụng.
chúc anh em thành công và sức khỏe .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 13/08/2011 11:35:37PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cách xử lý khi chim bị chống nước ( chuyển vùng )
« Trả lời #1 vào lúc: 17/07/2011 07:06:45AM »
Bài viết hay quá cugayquangngai ơi.
Thanks!
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cách xử lý khi chim bị chống nước ( chuyển vùng )
« Trả lời #2 vào lúc: 17/07/2011 05:23:40PM »
 _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
Cám ơn bác!Bài viết của bác rất có ích đối với các anh em! ~o)
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent