Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim hay  (Đọc 2847 lần)

khoailang

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim hay
« vào lúc: 30/03/2011 09:33:17PM »
 Mời các bác cho nhân đánh giá về em này nhé!

cu gay doc

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Chim hay
« Trả lời #1 vào lúc: 30/03/2011 10:35:35PM »
Con chim của bác tiếng tốt, thúc căng, lèo thưa và đặc biệt nhiều chu đơn, thi thoảng ra chu đôi. Chúc mừng bác có con chim hay thuộc loại khó tìm.
« Sửa lần cuối: 31/03/2011 11:24:27AM gửi bởi mayrau9018 »
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #2 vào lúc: 31/03/2011 12:28:57AM »
Con này cũng được đó chứ! Nếu như chú Râu gọi là chu thì con nhà mình chu đơn, đôi và ba luôn, có khi sa cầu nó chỉ có chu thôi....cù..cù...cù...cù... Nghe nó gáy là mê ly nhưng đành phải cho nó cặp với con mái để gầy giống. Có mái thì nó ít gáy hơn, vụ này sao giống người ghê, có vợ rồi gù ít hơn khi còn trai tráng, bà con thấy có đúng không vậy =))
« Sửa lần cuối: 31/03/2011 12:42:50AM gửi bởi Tre làng »

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/03/2011 08:11:55AM »
Chim tiếng tốt quá , theo em thì con này làm mồi sẽ khó . Vì chim nhiều tiếng vậy bổi khó vào .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/03/2011 09:50:49AM »
Em nó chu đôi ở khoảng 1p18- 1p19s và khoảng 1p42 - 43s trong clip, nếu chim cua Anh Tre làng cũng chu như thế (hoặc cũng biến thể đi chút) nhưng từ 3 tiếng trở lên thì thuật ngữ quê em (và gần như dân chơi gáy miền bắc cũng vây) gọi là chu dây, một số Vùng như Thủy Nguyên Hải Phòng tổ chức thi gáy cho điểm khá cao chim có chu nhưng nói chung dân chjơi mồi thì xếp nó sau "lèo" và "chồng đấu" (gù ngọng)  _hug_nên giang hồ có câu "nhất lèo - nhì ngọng - tam chu - tứ vấp" có lẽ tiêu chuẩn chọn mồi và chim chim đấu khác nhau một chút các bác nhỉ :D
Còn một điểm nữa em đg theo dõi tiện đây nói luion để các bác cùng luu ý xem có đúng ko, đó là với chim non nuôi ổ lên tỉ lệ chim có chu nhiều hơn bổi già rừng, cái này em chưa giám kết luận chắc chắn nên đưa ra để anh em cùng chiêm nghiệm thui nhe.

*

khoailang

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/03/2011 10:32:06AM »
 Tôi đồng ý 100% với mayrau là chim nuôi non lên nhiều chu!

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 31/03/2011 11:22:01AM »
Tôi đồng ý 100% với mayrau là chim nuôi non lên nhiều chu!

Thế hả bác  _yahoo_ _yahoo_  Em để ý vụ này lâu rùi nhưng vì ko thích nuôi chim non lắm mà bạn chơi cũng ít chim non nên số lượng cá thể để kiểm chứng còn ít vì vậy ko giám kết luận bừa, cám ơn bác đã phần nào làm sáng tỏ vấn đề mà em vẫn lăn tăn.
Rất mong được nghe thêm những ý kiến từ các bác đã chiêm nghiệm thực tế vụ này. Đặc biệt bác nào giải thích đc nguyên nhân vì sao chim non lên nhiều chu hơn chim già thì quá tuyệt  _hoanho_ .
Còn 1 điểm nữa là chim có chu thường gáy hơi chậm......... mời các bác cho ý kiến tiếp nhe  _suytu_

*

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/03/2011 01:38:59PM »
chào anh em !
con chim ở trên có bộ cườm đẹp quá , thấy  anh em bình luận sôi nổi quá , nên tôi cũng xin phép góp vài lời cho vui .
con chim này gáy giọng to tốt thiêng về chất giọng đồng , quê tôi gọi là đồng vang , em này thúc mấy tiếng đầu nhanh quê tôi gọi là thúc sắp , còn lại là thúc nhặt nhiều nên tiếng thúc nghe nhanh , em này thúc nhanh và có tiếng ự đằng sau quê tôi gọi là thúc lại cốt , chim quý nhưng ko hiếm ít người chơi nhất là dân chơi gáy mồi cây , vì quan niệm thúc lại cốt là xui " khóc thương chủ " , tôi cũng đồng ý 100% với quan điểm chim non nuôi lên thường thúc nhiều và nhất là thúc nhặt , nhất là khi nó thua về nước đấu gù liền chuyển sang " nhịp cánh sau cầu rồi thúc " chờ mãi cũng ko trồi lên gù lại những con như thế có đem mà nhổ lông thôi , còn em nào có nhịp cánh xoay cầu nhưng có trồi lên gù thì hay bắt chim vô địch nên nuôi nhưng rất hiếm .
với quan niệm trên thì con chim trên quê tôi rất ít người dùng , nhất là tôi chỉ thích chim mồi bổi vô là gù thôi , nhưng gù phải khôn cho bổi nhảy vào đá chứ gù mà bổi bỏ đi thì cũng nhổ lông luôn .
nhớ mấy năm về trước tôi cũng có con thổ rền nước tiền hay nhưng nước hậu hơi yếu , đi rưng treo lên là chơi chim về cấp tốc nếu vô là nó gù bắt nhanh như cắt còn trận sợ thì nó nó chuyển qua chơi  thúc sắp : cù cúc cu cù cục cụ ... nhanh như điẹn vậy đôi khi nó thúc sắp mình nghe và đếm ko kịp luôn . nó cứ chơi mãi 1 nước thấy chán cho dù trước sau gì bổi cũng nhảy nhưng chờ lâu quá , do thấy các anh em và sư huynh , sư phụ chê hoài nên buồn chí bán đi 450k cho họ nuôi chim kiểng , với lại do tính tôi ko thích chim chơi 1 nước mà phải đổi nước liên tục và thiêng về chim gù hơn , càng gù nhiều tôi càng khoái . đó là phong cahcs chơi mồi cây của tôi .
có vài lời chia sẽ về quan điểm chơi của tôi , và đặc tính chơi gáy của vùng quê tôi , ko có ý chê trách em gáy trên , nên có gì mạo phạm mong anh em tha lỗi .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 31/03/2011 04:22:05PM »
Quê em thì ko gán việc hên sui của chủ vào tiếng gáy con chim như chỗ bác cugayquangngai , như trên em đã nói dân chơi chim đấu nhiều nơi còn thích (cho điểm cao, nếu là đấu tính điểm) với những con chim có tiếng chu. Đúng là mỗi nơi mỗi kiểu bác nhỉ :D, Về Quan điểm chơi mồi cây và thưởng thức trận đấu nếu chim mồi thiên về gù ngoài khả năng bắt chim dữ còn luôn cống hiến cho người gác những trận đấu chất lượng cao nên được nhiều người yêu thích là đúng roài. Nếu Chim đã nhiều gù lại đầy đủ chu, lèo, vấp, ngọng nữa thì đúng là miễn bàn phải ko các bác  _yahoo_

*

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #9 vào lúc: 17/11/2011 09:47:31AM »
Niếu cho em lựa chọn 1trong 2 con   ,1con mồi tương đối ,với con nầy,em sẽ lấy con nầy
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/11/2011 12:12:50PM »
Con này theo quan điểm của em thì âm cũng khá tốt, cũng k được trong cho lắm nhưng về nước chơi thì khá mau và có bài bản ra lèo và đặ biệt là chu đơn rất đều,  chú này mà có gù chồng đấu hay vấp thỉnh thoảng gù xen nữa thì ok về lối chơi,  ở ngoài HN k thể gọi con này là âm đồng được, nói con này là âm đồng thì....
còn trong Nam thì em không đề cập đến vì luật vua thua lệ làng, phải k các cụ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent