Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sau tiếng gù thêm một tiếng nữa  (Đọc 3875 lần)

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sau tiếng gù thêm một tiếng nữa
« vào lúc: 09/02/2011 09:58:33AM »
Em có chim mồi giọng son đồng, gù nhanh kinh khủng (khoang 25 cái một lần). Khi đi rừng dường như nó chưa sợ bất kỳ con bổi nào cả (Có khi nó gù cả con bồ cắt, nhưng em ko dám để lâu, sợ bể chim) hôm tết vừa qua em có đi rừng ,nó đấu với bổi từ 6 giờ sáng đến 11giờ trưa , tổng cộng 6 lần, có lần kéo dài 30 phút, sau đó bổi bỏ đi rồi lại bay về đấu tiếp, nhưng cuối cùng ko bắt được em đó. Em mới chơi chim lại nến chưa rành lắm. Em muốn hỏi là khi ở nhà nó ko sung như vậy lắm, nhưng khi ra rừng gặp bổi thì sung quá, có lần nghỉ ko gáy khoảng 10 phút rồi gáy trận lai rai suốt, đặc biệt khi gap bổi gần lụp thì nó gù nhanh lắm và sau tiếng gù thì thêm một tiếng nừa,(Cù cù-cù.   Cù cù- cù   Cù cù-cù ), ở nhà thì ko như vậy. AE cho em hỏi tiếng thừa đó gọi là gù kiểu gì? 
« Sửa lần cuối: 09/02/2011 10:21:40AM gửi bởi nholaihoixua »

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Sau tiếng gù thêm một tiếng nữa
« Trả lời #1 vào lúc: 10/02/2011 02:17:13PM »
Nghe bác tả khó hình dung quá, nếu sau tiếng thúc thêm 1 tiếng nữa thì quê em gọi là chu, sau tiếng gù thêm 1 tiếng nữa như bác tả liệu có phải gù chồng đấu, gù la, hoặc gù thúc,nếu con chim gất đầu như khi gù bình thường thì rất có thể rơi vào mấy loại gù trên còn trường hơp nó ko gật đầu thì cách gọi lại khác chút. (Theo ngu ý của em nhiều khả năng nó là gù la vì con đất đánh trần của em ở nhà ko bao giờ thấy nhưng khi đi rừng mà quá căng nó cũng hay la như thế)
Em mạnh dạn đưa ra y kiến vậy mong các bác góp ý thêm, muốn chính xác bác ghi âm hoặc quay 1 đọan clíp về nó để A E chiêm ngưỡng đánh giá nhé.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 10/02/2011 03:30:26PM »
Chắc chắn em sẽ căn me và đưa Clip lên, vì sáng nay nó sung quá nên mac dù ở nhà nhưng nó vẫn gù kiểu đó (Chỉ lần đầu thôi). Nó gù gật đầu khoảng 20 đến 25 cái và sau tiếng gù thì thêm một tiếng nữa như em mô tả ở trên. Cám ơn bác đã trả lời cho em, em đã hoc hỏi thêm một điều nữa.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #3 vào lúc: 10/02/2011 10:42:27PM »
Gù mà có thêm "hậu" là hơi lạ đó, khi thúc có thêm hậu đã là lạ rồi, giờ tới gù có "hậu" là hàng hiếm đấy. Nhưng cu gù có 2 kiểu, thường là hai tiếng (cù cu) nhưng vẫn có con gù ba tiếng khi gù gấp gáp (cục cuuuuù...cu) và sau đây là minh họa cho loại thứ 2, loại này hơi hiếm đó. Thỉnh thoảng con cu một hậu của mình khi sực quá nó vẫn gù như vậy. Có phải cu của bạn gù giống con này không?, Kiểu gù này thì chim bổi bỏ chạy hết là phải =))

« Sửa lần cuối: 10/02/2011 10:52:49PM gửi bởi Tre làng »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/02/2011 08:47:07AM »
 theo em con này nó gù calam vấp anh à nên tiếng sau bị nấp lên .
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/02/2011 01:09:51PM »
Đây nó đây, xin moi cac AE chiêm ngưỡng và cho ý kiến nhé, căn me mãi mới quay được một đoạn.

P2100062

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 14/02/2011 05:03:34PM »
Theo EM mấy con trên là Gù cà lăm hay gù chống đấu gì đó.
Loại này giờ ACE rất mê vì may rừng.
Thân

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/02/2011 09:18:39PM »
Bạn quả là người may mắn và có con mắt nhạy bén nếu như có lần bạn nói là những chú này đều mua từ người bẫy lưới hàng loạt chứ không phải bẫy bằng lụp cây hay mồi đất. Hình như  con bên cạnh con này cũng hay lắm. Con mà bạn nói gù thêm hậu đó theo mình như ý kiến của bạn Kiến vàng, và chỉ khi nó gù gấp quá mới như vậy. Tuy vậy nó là một con mồi hay sẽ là một con mồi thiện chiến, nó đang nỗi lắm rồi đó mang nó ra rừng cho nó bắt 1 vài con bỗi đi. Chúc mừng bạn _gjob_
« Sửa lần cuối: 14/02/2011 09:36:22PM gửi bởi Tre làng »

tienggayhanoi_1985

• Chính thức
  • Thanks 2
  • yeu tat ca cac loai dong vat
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #8 vào lúc: 15/02/2011 12:16:58AM »
 _yahoo_ _hoanho_
con chim của anh tre làng up nhìn người nhỏ nhưng bộ cườm thì đẹp quá!
anh cho e hỏi con này nuôi từ nhỏ hay bẫy rừng về vậy?
như em thấy như nuôi nhỏ lên vì nó dạn người quá! rất là xung chim! _gjob_ _love_
dangquy

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 17/02/2011 09:28:44PM »
Thêm 1 em gù ba tiếng nè, xem đoạn sau

tienggayhanoi_1985

• Chính thức
  • Thanks 2
  • yeu tat ca cac loai dong vat
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #10 vào lúc: 18/02/2011 03:07:24AM »
chào bác tre ko cần hỏi em cũng khẳng định con chim này là chim bắc sịn bác à!
mã chim màu ngỗng là điểm khác biệt của chim bắc và chim nam cũng như miền trung!
con này rất là sung chim làm mồi sẽ rất nhiều chim sa bẫy!
cám ơn bác về video clip! _gjob_
 _love_
dangquy

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/02/2011 12:34:23PM »
Em này gù calăm thì phải? Loại này thuộc loại chim quý, thông thường em thấy các chú mồi chủ yếu gù calam mấy tiếng đầu thôi, con em này gù suốt nên thuộc laọi hiếm đấy. Chúc mừng anh trelang có con chim hay.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/02/2011 09:23:56PM »
Con này mình lấy trên youtube chứ không phải của mình, con nào của mình. Bà con chứ hiểu nhầm. Lấy để thêm 1 ví dụ cho cu gù 3 tiếng đấy thôi. Con này e là mồi hay lắm nhỉ _hoanho_

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 15/04/2011 04:40:39PM »
Thật tiếc , cách đây mấy  năm mình có một mồi thổ gù cà lăm, một móng trắng mua năm 2007 của một ông cụ người gốc Qaủng nGÃI
HIỆN CÒN sống ở đường Bà Triệu PLeu Ku , hồi đó mua 2 chỉ 9999. Tiếng gù của nó cho đến giờ này mình chưa nghe có con
thứ 2 . năm 2008  đó vợ sinh con nhỏ nên không được đi chơi . để sợ xuống chim vậy là để lại cho người bạn , bạn cho người khác
mượn và bị cắt đâm chết . Than ôi : Được con mất chim .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #14 vào lúc: 16/11/2011 07:59:32PM »
Em có chim mồi giọng son đồng, gù nhanh kinh khủng (khoang 25 cái một lần). Khi đi rừng dường như nó chưa sợ bất kỳ con bổi nào cả (Có khi nó gù cả con bồ cắt, nhưng em ko dám để lâu, sợ bể chim) hôm tết vừa qua em có đi rừng ,nó đấu với bổi từ 6 giờ sáng đến 11giờ trưa , tổng cộng 6 lần, có lần kéo dài 30 phút, sau đó bổi bỏ đi rồi lại bay về đấu tiếp, nhưng cuối cùng ko bắt được em đó. Em mới chơi chim lại nến chưa rành lắm. Em muốn hỏi là khi ở nhà nó ko sung như vậy lắm, nhưng khi ra rừng gặp bổi thì sung quá, có lần nghỉ ko gáy khoảng 10 phút rồi gáy trận lai rai suốt, đặc biệt khi gap bổi gần lụp thì nó gù nhanh lắm và sau tiếng gù thì thêm một tiếng nừa,(Cù cù-cù.   Cù cù- cù   Cù cù-cù ), ở nhà thì ko như vậy. AE cho em hỏi tiếng thừa đó gọi là gù kiểu gì?
bác àh .Chú chim của bác ngoày bắc khi thi đấu tiếng đấy gọi là bóng chồng bác ạ
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 16/11/2011 09:32:07PM »
bác àh .Chú chim của bác ngoày bắc khi thi đấu tiếng đấy gọi là bóng chồng bác ạ
Chào bạn sonhacoi. Mình mới nghe từ " bóng chồng". nhưng mình suy nghĩ thấy ngoài đó dùng cũng tương đối chính xác "bóng" ở đây được hiểu theo là cái hơi cuối ( ko phải là chính, mà chỉ hư ảo ) nhẹ của âm gù cuối và "chồng" hiểu đại loại là chồng lên âm cuối ( âm chính ) của tiếng gù.
Gù như ở 2 clip 1 và 2 nơi Thongxanh gọi là gù có hậu ( gù dư hơi ). tiếng hơi cuối nhẹ đó là do hơi gù dư của con chim, chứ ko như clip thứ 3 là gù cà lăm. 2 loại gù này chưa biết loại nào hay hơn nhưng thongxanh thấy gù ca lăm thì nhiều chứ gù hậu ( bóng chồng ) rất ít. Có lần thongxanh đi đánh kèo đụng một con gù hậu chung cây con mồi, nhưng mồi chịu ko nổi nó, nói chung nó là một con bài bản, mình rất mê theo nó một thời gian mà bắt ko được sau này vào thì nó ko còn ở đó nữa.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent