Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: thổ đồng này các bác...hi hi..các bác nghe và đánh giá dùm em !!  (Đọc 2831 lần)

WellMySteel

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: thổ đồng này các bác...hi hi..các bác nghe và đánh giá dùm em !!
« Trả lời #1 vào lúc: 26/10/2011 11:09:12AM »
Em nó đúng là giọng thổ đồng nhưng vẫn chưa ra hết giọng, tiếng phải kéo dài hơn một tí, có độ rền một chút thôi, đồng và thổ phải hòa lẫn nhau tạo ra âm thổ đồng nghe quyến rũ. Dù sao, mỗi vùng gọi mỗi tên khác nhau, những vẫn chúc mừng bác.

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/10/2011 11:34:18AM »
Con ấy trong Nam thì có thể gọi là thổ đồng được chứ ngoài Bắc chúng em mà gọi như vậy là không ổn rồi
+ Các bác nghe thử con Gáy chạm đồng mà dân ngoài HN biết về gáy gọi xem thế nào nhé, cá nhân em chỉ giám xem con này là chạm đồng thôi, còn gọi là thổ đồng là hơi yêu tiên một chút nha các bác
tho dong

WellMySteel

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/10/2011 07:21:48PM »
vâng con nay nha em mới nuôi được 4 tháng.em thử hỏi các bác xem đúng là em nó gáy giọng đấy ko..vì em cũng có ý như bác ../em cảm ơn bác đã cho e ý kiến.có gì ae trao đổi ,kinh nghiệm cho vui các bác nhé....

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/10/2011 01:55:42AM »
Theo ý kiến chủ quan của em về âm giọng và theo cách gọi của ngoài Bắc thì chú này khong phải giọng có âm Đồng . Ngoài bắc nếu có âm đồng khi nghe chú cu gáy gáy thì phải cảm giác như có tiếng lùng bùng trong tai cơ ạ . hịc .
   Mà em nghĩ   mỗi vùng mỗi miền có cách chơi - kiểu chơi và thú chơi khác nhau . Cách gọi khái niệm về chú chim cũng như âm giọng khác nhau . Vậy ta ở đâu thì theo ở đó sẽ hay hơn ạ . Trong Nam em thấy đa phần là theo xu hướng chim mồi vậy ta chỉ cần 1 chú chim có giọng Đắt bổi - may bổi và ra rừng biết kéo mấy con bổi bu vào cầu tử để nhập tịch nha ta là vui rôi .
   Còn để chơi theo xu thế nặng về âm giọng quá dễ gây tranh cãi lắm bác ạ . Đôi khi lại mất lòng nhau . Thôi thì xuề xòa đi chút miễn sao mình ưng con chim của mình là vui rồi .
   Chúc bác vui và có nhưng chú chim ưng ý .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

WellMySteel

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/10/2011 12:11:34PM »
em thì nghĩ cái  thú chơi là  vui rồi.anh em cùng mang những gì mình có ..mình biết..mình thấy ra trao đổi để học hỏi ,khám phá đó là nguyên nhân thúc đẩy niềm say mê của bản thân mình.con chim của em nghĩ nó là thổ đồng vì em nghe nó gáy cùng con thổ đồng của bạn hoàng anh trong mục phân biêt giọng gáy.nên nhờ ae đánh giá để học hỏi mà... hihihi..cảm ơn bác cho em ý kiến nhé.. _

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 28/10/2011 12:56:53PM »
http://youtu.be/9--PBaC3rT8
http://youtu.be/B2mvcCOefWE
http://youtu.be/91zCObqTHVc

chào bạn !
clip của bạn đưa lên là giọng đồng thổ chứ ko phải thổ đồng , nếu thổ đồng thì nước gióng ( gáy gọi , chiêu , bổ ..) phải có độ ngân rung lên cao kéo dài , sau đó ngắt và hạ xuống rất dứt khoát .

và nhân tiện tôi xin mượn clip của bạn HOÀNGdl để minh họa cho chất giọng thổ đồng , đúng theo chuẩn của miền trung và miền nam ban tham khảo nha
Tho dong.MOV

thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 28/10/2011 01:02:05PM »
Con ấy trong Nam thì có thể gọi là thổ đồng được chứ ngoài Bắc chúng em mà gọi như vậy là không ổn rồi
+ Các bác nghe thử con Gáy chạm đồng mà dân ngoài HN biết về gáy gọi xem thế nào nhé, cá nhân em chỉ giám xem con này là chạm đồng thôi, còn gọi là thổ đồng là hơi yêu tiên một chút nha các bác
tho dong

chào bác ali !
clip bác đưa lên chỉ có mỗi nước thúc ko thôi nên khó nói chính xác về giọng thổ đồng lắm , hình như ngoài bác thì cách xác định giọng thổ đồng là dựa vào nước thúc thì phải , còn trong miền trung hay miền nam thì phải dựa vào nước gáy chiêu ( bổ , gáy gọi , gióng ..) để các định , vì khi con chim gáy cách này mới nghe hết được độ ngân rung và chất giọng chính xác được , đó là cách chọn giọng gáy trong này nhân tiện tôi có mượn clip của bác HOÀNGDL đưa lên bác xem chất giọng này trong miền trung và miền nam gọi là thổ đồng còn ngoài chỗ bác gọi là gì nha cho anh em tham khảo trao đổi với nhau .
Tho dong.MOV

thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 01/11/2011 09:31:14PM »
thổ đồng hay quá ko pít bao giờ e mới đc sở hữu 1 e đây

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #9 vào lúc: 16/11/2011 07:21:14PM »
 Cứ đồng rung rung o o trong nam gọi là đồng ,còn ngoày bắc rung rung ó ó , cụ cu cú âm cuối , cú càng cao lênh và dài ra là đồng .Nói vậy có phải ko các bác
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent