Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy nhà Ali  (Đọc 2375 lần)

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy nhà Ali
« vào lúc: 25/08/2011 07:57:30AM »
Các bác đánh giá về 2 con Gáy cùi nhà Ali cho vui
clip thứ 1, con này nguồn gốc Bắc Ninh
IMG 0825

Clip thứ 2,
IMG 0774

IMG 0758

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy nhà Ali
« Trả lời #1 vào lúc: 25/08/2011 10:04:10AM »
Chim ali toàn hàn khủng không nhỉ _gjob_ cho một số abum chim của anh cho  mọi người chim ngưỡng  nha
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 25/08/2011 11:44:03AM »
Thêm vài cái clip về mấy con gáy nhà mình anh em tiện theo dõi
clip thứ 3
IMG 0807

Clip thứ 4
IMG 0747

clip thứ 5
IMG 0589

clip thứ 6
IMG 0868

Em còn vài con cùi nữa sẽ post cho các bác vào lần sau vậy, mong các bác cứ xem và cho ý kiến, em chơi giọng là chính k cần bài bản đường lối gì, cứ giọng hay là em kết.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/08/2011 12:08:02PM »
Các bác đánh giá về 2 con Gáy cùi nhà Ali cho vui
clip thứ 1, con này nguồn gốc Bắc Ninh
IMG 0825
Clip thứ 2,
IMG 0774
IMG 0758

chào bác !
nhà bác nuôi nhiều cugay quá quả là niềm đam mê lớn , sau khi xem xong các clip tôi có vài ý chúng ta trao đổi giữa cách nói về giọng và nước chơi cugay của 2 miền bắc- trung thử nha bác .
nếu để nói về chất giọng gáy cho chính xác thì trong miền trung người ta thường lấy nước gáy gọi ( chiêu , gáy bổ , gióng ...) để nhận xét về con gáy đó gáy giọng gì vì chỉ khi con gáy gáy kiểu đó thì trường âm và độ âm của con gáy mới được phát huy ra hết , và từ từ chúng ta nghe kỹ chất giọng . chứ thúc ( trận ) hay gù thì con gáy chỉ chơi kiểu gấp gáp ko ra hết về giọng và độ rung của âm nên nói về giọng thì khó chính xác .
về mấy cái clip tôi xin trao đổi như sau : 
clip1 : con này gáy giọng kim ( son ) , nước chơi có trong tôi gọi là thúc nhặt nhanh , miền nam hình như gọi là kèm thì phải , con này nếu có bổi về tốc độ chơi sẽ tăng nhanh lên hơn nữa , đôi khi lại có gù rước , gù đoán .
clip 2 : con này gáy giọng đồng kim tiếng to tốt , nước chơi thig trong tôi gọi là thúc nhặt , lâu lâu có thúc sắp , trong miền nam gọi là thúc kèm đơn .
clip thứ 3 thì chịu ồn quá ko nghe rõ mà lại chỉ có nước gù ko . mong bác cho ý kiến để anh em giao lưu về cách gọi giọng và nước chơi giữa các vùng với nhau .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/08/2011 04:22:40PM »
Con ở clip 1,2 chắc là còi đồng và con ở clip thứ 4 là Thổ đồng của bác. Mấy con còn lại gần như cũng có âm đồng cả nhất là con ở clip thứ 6. Bộ sưu tập gáy có âm đồng của bác Khủng thật đó  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_

khoailang

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/08/2011 09:56:58PM »
Chào anh em! Chim của bác Ali hay thật nhưng con giọng kim còn yếu! mới gọi là Kim pha thôi. Con còi Đồng thì rất hay âm đông rõ thúc mau. Con con thổ đồng thì mới trạm đồng thôi, Âm không sâu hôm nào có dịp mình sẽ quay con thổ đồng và kim của minh mới bắt cho anh em thưởng thức nhé! chúc mọi người vui vẻ.

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/08/2011 07:55:19AM »
Các bác cứ cho ý kiến, bác nào ở HN mà muốn nghe con trong lồng lập lá thì rảnh có thể qua em nghe thực tế, ở Hn cũng nhiều anh em thích con ấy rồi nhưng Ali để chơi thôi chứ không bán, cũng chưa có anh em nào trong hội chê con gáy ấy cả, về lối chơi cũng như bài bản của chú gáy ấy, cũng là con mà Ali thấy rằng nó hay nhất nhà Ali mặc dù nó chỉ là chim bổi 1.5mua, mình chơi chim k cần bài bản gì chủ yếu là âm tốt là được, chơi cu gáy cũng giống như người chơi loa ấy các bác, đã mê âm của nó và hiểu được rồi thì thấy rất thích,
Chúc anh em trên diễn đàn mạnh khỏe và HP để thú chơi chim Gáy ngày càng phát triển mạnh,
To cugayquangngai: đúng là mỗi vùng miền có cách gọi khác nhau về âm vực của Cu Gáy, nhưng ở miền Bắc chúng Em những con như Bác gọi là Kim (son) ấy trong clip số 1, thì rất đông anh em chơi Gáy đi tìm và con ở trong chiếc lồng lập lá ấy, nói chung đi kiếm là rất khó khăn,,,

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #7 vào lúc: 16/11/2011 10:12:40AM »
dàng chim nhà bác amquá  tốt
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối