Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Clip khá hay  (Đọc 3832 lần)

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Clip khá hay
« vào lúc: 17/08/2011 11:22:42PM »
Lang thang trên youtube xem clip về cu gáy ( mặc dù toàn xem lại :( ) thấy có mấy cái clip của bác sonhacoi ở quảng ninh , xem qua 1 2 cái thì thấy bác là 1 người rất đam mê cu gáy và có rất nhiều clip về cu gáy . Có cả clip bác ấy đi gác nữa . Post lên anh em xem cho vui :D
chim moi cay .mpg

Đây chắc là 2 con mồi của bác ấy
cugay son hacoi quang ninh
« Sửa lần cuối: 17/08/2011 11:25:05PM gửi bởi lanhlunghp »

cugayviet

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Clip khá hay
« Trả lời #1 vào lúc: 18/08/2011 04:23:00PM »
2clip tuyệt vời quá ! _yahoo_

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/08/2011 05:07:27PM »
Lồng nuôi kiểu này đẹp quá. QN bán ở chổ nào nhỉ cho xin địa chỉ  với.
Cảm ơn nhiều !!!!
tel 0989080617 TRUNG KIEN

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/08/2011 04:06:22PM »
Bác Sơn ở gần nhà e các bác ah.Tuổi trẻ tài cao lắm các bác ah.Chỗ e là Thị trấn quảng hà,huyện Hải Hà,tỉnh quảng ninh(gần Móng Cái).Các bác có dịp ra chơi e dẫn đến nhà bác Sơn chơi,bác ấy có nhiều cugay đỉnh cao bán lắm,ngoài ra bác ấy cũng chơi my,chào mào nữa.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/08/2011 05:47:24PM »
Lang thang trên youtube xem clip về cu gáy ( mặc dù toàn xem lại :( ) thấy có mấy cái clip của bác sonhacoi ở quảng ninh , xem qua 1 2 cái thì thấy bác là 1 người rất đam mê cu gáy và có rất nhiều clip về cu gáy . Có cả clip bác ấy đi gác nữa . Post lên anh em xem cho vui :D
chim moi cay .mpg
Đây chắc là 2 con mồi của bác ấy
cugay son hacoi quang ninh

cái clip đi bẫy con mồi đồng kim có nước chơi trong quê tôi gọi là thúc nhặt, thúc sắp nhiều ít đổi nước , ko biết ngoài đó anh em gọi nước chơi vậy tên là gì ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/08/2011 06:05:58PM »
Bác dùng từ trong chỗ bác thì anh em ngoài này cũng bó tay lun, chả hiểu gì thì ko thể trả lời bác được. Bác lưu ý giọng gáy HN bác chém từ "đồng" thay bằng từ "pha sẽ chuẩn hơn nhiều đó ko a e ngoài bắc thấy bác phán cả những con qua ảnh con nào cũng thấy có "đồng" hết trơn anh em lại mừng rú. Ngoài bắc phân giọng ko có giọng đồng, son đâu nhé nhất là nghe cứ rung rung là cho có đồng thì hoàn toàn ko phải đối với Miền Bắc.

Con trong lồng bẫy ở clip 1 tôi thấy có Lèo, Chu đơn. Clip 2 thì con bên tay phải và 1 con ko có trong clip vọng tiếng vào cũng đều có Lèo, chu đơn cả.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/08/2011 07:08:57PM »
Bác dùng từ trong chỗ bác thì anh em ngoài này cũng bó tay lun, chả hiểu gì thì ko thể trả lời bác được. Bác lưu ý giọng gáy HN bác chém từ "đồng" thay bằng từ "pha sẽ chuẩn hơn nhiều đó ko a e ngoài bắc thấy bác phán cả những con qua ảnh con nào cũng thấy có "đồng" hết trơn anh em lại mừng rú. Ngoài bắc phân giọng ko có giọng đồng, son đâu nhé nhất là nghe cứ rung rung là cho có đồng thì hoàn toàn ko phải đối với Miền Bắc.

Con trong lồng bẫy ở clip 1 tôi thấy có Lèo, Chu đơn. Clip 2 thì con bên tay phải và 1 con ko có trong clip vọng tiếng vào cũng đều có Lèo, chu đơn cả.
\
chào bác long !
con chim vùng nào cũng vậy cũng 1 chất giọng và 1 nước chơi nhưng mỗi vùng lại có mỗi từ ngữ riêng để gọi mà thôi . tôi có vài vd anh em 2 miền trao đổi với nhau cho vui nha .
trong tôi lại phân biệt thế này :
thổ là giọng rặc thổ ko pha tạm chất giọng nào khác vào đó .
thổ đồng là : con chim gáy ( cất tiếng gióng . gáy gọi , bổ , chiêu ...) giọng thổ trước và giọng đồng sau theo tỉ lệ 50:50 .
thổ pha đồng là : con chim khi gáy chiêu thì âm thổ trước và nhiều sau đó âm đồng sau nhưng ít theo tỉ lệ 60;40, 70:30, 80:20 theo tỉ lệ vậy mới gọi là pha .
va các giọng khác cũng vậy như : đồng , đồng thổ , đồng pha thổ , đồng kim , đồng pha kim
kim , kim pha thổ , kim pha đồng ...
tôi lấy cái clip của anh tuấn ( caphedilinh ) trong clip này có chất giọng THỔ - ĐỒNG -SON ( chỗ tôi gọi là  KIM ) khá chuẩn về chất giọng của 3 con ko pha tạp lân nhau về chất giọng , vậy con gáy giọng ĐỒNG và SON thì ngoài chỗ bác long gọi tụi nó gáy giọng như vậy là chất giọng gì ?
mong bác phân tích trao đổi cùng nhau  để anh em , hiểu nhau hơn về cách chơi cugay của mỗi vùng .
cuGay -Sondongtho.flv

thân chào !
« Sửa lần cuối: 19/08/2011 09:00:04PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 31/10/2011 02:23:37PM »
lip hay. quá . giúp ae mới chơi phân biệt giọng gay. mong có nhiêu lip nữa

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/11/2011 06:57:04PM »
Clip thứ 2 thì cũng xem nhiều lần trên mạng rồi
Clip thứ nhất, con này ở HN cũng em nói về nước chơi thì, "có lèo, có chu,"
nước thúc cũng khá mau... nói chung là 1 con mồi tốt, nhưng theo em con này rất khó bắt bổi vì chim hơi giữ, về âm giọng thì chú này là kim pha, cũng là miền bắc nhưng có một số nới gọi là còi pha nhưng phần pha rất ít.....

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #9 vào lúc: 03/11/2011 04:22:39PM »
Clip thứ 2 thì cũng xem nhiều lần trên mạng rồi
Clip thứ nhất, con này ở HN cũng em nói về nước chơi thì, "có lèo, có chu,"
nước thúc cũng khá mau... nói chung là 1 con mồi tốt, nhưng theo em con này rất khó bắt bổi vì chim hơi giữ, về âm giọng thì chú này là kim pha, cũng là miền bắc nhưng có một số nới gọi là còi pha nhưng phần pha rất ít.....
theo tôi ali nói đúng chú này mồi lồng chim bổi thật máu thì mới được , còn chim bình thường không rám gần.
chú này luyện gáy đấu thì có khả năng.
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent