Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các sư phụ chỉ giáo cách chăm chim để đi thi hội chim gáy với ạ  (Đọc 1709 lần)

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
các sư phụ giúp e cách chăm chim để tham gia hội thi cu gáy hanoi mở rộng với ạ

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cũng định chia xẻ với bác nhưng lại nhớ lời đậu phụ à quên sư phụ dặn "sống để bụng, chết mang đi" nên lại thôi.hehe

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Năng đi dợt nhiều cho em lồng anh ơi , trước ngày thi khoản năm ngày cho đi dợt liên tục , nếu anh ủ chim lên sẽ chòi lồng , tăng cường nhiều kê , nhưng quan trọng là tố chất đấu tuổi lồng nữa anh , anh cho thông tin sơ qua về em nó nhé !
Thân !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm ơn bác cugayquangninh ạ, con này của e là 1 con mồi cũng được khoảng 5 năm lồng đầy đủ bài bản, chim nam a ạ, đặ đâu cũng gáy gù, ở nhà gáy cả ngày lẫn đêm. Bjo e phải chụp 2 áo lồng, nhốt vào 1 phòng kín mà nó vẫn gáy ầm ầm.

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
e nghĩ di thi phần nhìu chim rơi vào tình trạng khôn nhà dại chợ,ở nhà gáy như đúng rồi,lên sào toàn xông lồng không thì ăn như chưa bao giờ được ăn.lý do trên một phần chim ko có chất đấu,hoặc chất đấu kém,hai là chim chưa dày rạn do ít được đi dượt hay sách đi chơi, lúc thi rất đông người,nhốn nháo chim hay sơ.vì vậy nếu là con chim có nhìu tiếng,có chất đấu,cần sách di dợt nhìu.bắt ra lồng to hạ thổ,bổ sung dinh dưỡng đầy đủ,chước ngày thi một tháng bắt lên lồng lá thủy nguyên là tốt nhất hi..bổ sung kê,tiếp tục bỏ thời gian di dợt,và một điều quan trọng nếu biết chước chỗ sào cheo chim lúc thi,thì một tuần chứoc đó cheo chim dợt liên tục ở vị trí đó giúp chim ko còn lạ địa hình nhìu.vậy lúc thi là ok thôi,dựa vào chú chim hay và những kinh nghiệm chên bản thân đúc rút mình đã cũng 5-7 lần có cờ,chúc mọi người thi hà nội mở rộng sắp tới lúc thi xong ko có j tiếc lối.cuộc thi nào cũng có vài giải dành cho sự thiên vị. :-SS
đời người là những khúc cua!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
- Ngoài những góp ý của 2 bác cugayquangninh và bác cugaydau.tn mình cũng xin góp ý 3 mẹo nhỏ trong quá trình thi đấu không biết giúp ých gì được bạn hay ko.

+1 Nếu bạn ở xa nơi thi đấu vd hải dương chẳng hạn thì bạn nên tới Hn sớm 2 ngày cho chim nghỉ ngơi rồi mới đi thi.
+2 Trước giờ thi chừng 10 phút cứ tung áo lồng ra gạ con chim nào đó đấu chơi cho chim mình nó vào trân để khi lên giàn là nó cứ thế tiếp tục chiến và gia giọng luôn .vì thời gian chấm chỉ có 30' nếu con chim ko ra giọng ngay để giám khảo chấm, tránh trường hợp hết thời gian chấm rồi chim mình mới vào trận thực sự và ra giọng khi đó thì ai chấm đây?
+3 Trước giờ thi đấu cho chim ăn uống đầy đủ nhưng từ lúc bung áo cho chim đấu trước là ta bỏ hết cóng thóc, nước ra để con chim tập trung thi đấu chứ ko phải ăn uống gì lúc này hết.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent