Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: hỏi về cu mã sẻ  (Đọc 8549 lần)

dinhquynhhuong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
hỏi về cu mã sẻ
« vào lúc: 01/08/2013 08:39:02PM »
em cũng đang chơi cu gáy nhưng ko biết cu mã sẻ là như thế nào .mong các bác có kinh nghiệm trả lời giúp em được ko ạ.rất cảm ơn các bác trước

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
Re: hỏi về cu mã sẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 01/08/2013 10:14:40PM »
mả sẻ theo em là cấp mình nhỏ, nhưng nhìu con chơi bền, và bài bản. củng chỉ là tham khảo trên diển đàn mình thui. bác có thắc mắc thì vào các bài viết mà học hỏi ạh. còn khó quá hoặc kô hỉu hẳn đăng bài. chào bác
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/08/2013 10:58:18PM »
Chim mã sẻ là chim có cấp mình nhỏ, lông toàn thân đậm màu hơn . Về giọng gáy và bài bản thì cũng như các loại mã khác. Còn tùy thuộc từng con.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/08/2013 12:22:12PM »
Mã sẻ hay còn gọi chấm bí hoặc vẩy mực tùy cách gọi của từng địa phương đó là trên lông quy cánh và lưng chim có một vệt đen đậm ở giữa sống lông, tùy từng vùng mà vệt đen này to hay mảnh, đậm hay nhạt. Chim từ bắc miền Trung trở vào thì 100% là mã sẻ, còn chim miền Bắc thì áng chừng khoảng 20% mã sẻ, còn lại là mã phấn hay còn gọi mã ngỗng bạn ạ. Chim mã phấn thì lông qui chỉ là một màu bạn nhé.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #4 vào lúc: 02/08/2013 12:50:52PM »
Mã sẻ hay còn gọi chấm bí hoặc vẩy mực tùy cách gọi của từng địa phương đó là trên lông quy cánh và lưng chim có một vệt đen đậm ở giữa sống lông, tùy từng vùng mà vệt đen này to hay mảnh, đậm hay nhạt. Chim từ bắc miền Trung trở vào thì 100% là mã sẻ, còn chim miền Bắc thì áng chừng khoảng 20% mã sẻ, còn lại là mã phấn hay còn gọi mã ngỗng bạn ạ. Chim mã phấn thì lông qui chỉ là một màu bạn nhé.
Anh Hiếu nói không đúng rồi mã sẻ là chim phải bé như chim sẻ  =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))X_X X_X X_X
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

dinhquynhhuong

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/08/2013 03:39:05PM »
cảm ơn các bác nhé .tại vì em ko hiểu nên lên đây làm phiền các bác vậy

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/08/2013 10:32:00PM »
mã sẻ là chim nhỏ con ( nhỏ mà có võ) giống chim hót cũng vậy cũng có lửa sẻ, chào mào sẻ.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Nguyên_mecugay

• Cúc cù cu...
  • Sr. Member
  • Thanks 171
  • Cty TNHH CCR
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/08/2013 11:19:50PM »
Năm ngoái đi mua chim vào nhà một ông cũng nhìn thấy có 1 con nhốt trong lồng quả đào HP bé tí rồi thế mà vẫn thấy rộng thênh thang  :d , phải nói là em gáy đấy là siêu mã sẻ  :)) :)) :))
Chào bạn - hello - bonjour - привет - ¡hola - مرحبا - hallo - नमस्ते - Բարեւ Ձեզ - Hej - ສະບາຍດີ - 你好 - ciao  - こんにちは - merhaba - 안녕하세요 - здраво - γεια σας - cześć !

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/08/2013 06:45:44AM »
Chào mọi người ! mã sẻ hay mã ngỗng mã nào hay hơn đây ??????? ^:)^ ^:)^ ^:)^

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 06/08/2013 07:55:21AM »
  hay ở đây là hay như thế nào bác ? Hay về giọng hoặc hay về mã ?
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/08/2013 08:09:34AM »
Hay thì mã sẻ hay mã ngỗng đều hay cả !!!  O:o O:o
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/08/2013 09:13:31AM »
  hay ở đây là hay như thế nào bác ? Hay về giọng hoặc hay về mã ?
Mình muốn nói tới tiêu chí chọn chim mồi,mã sẻ hay mã ngỗng thì con nào chơi hay hơn bền chim hơn ? Thanks

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 06/08/2013 10:12:07AM »
- Theo cá nhân Thông Xanh hỏi chim mã sẻ hay mã ngỗng hay hơn thì rất khó, vì phải nói là mục đích sử dụng trong bộ môn nào thì mới phân tích cho chính xác được. Đất nước Việt Nam trải dài theo kinh tuyến từ Bắc xuống Nam nên đa dạng về khí hậu chính vì vậy cũng đa dạng về sinh thái.
+ Về mã ngỗng: chim có bộ lông này cũng do đặc điểm khí hậu của vùng đó nghiêng về khí hậu ôn đới nhiều hơn nên lâu dần chim sẽ có màu lông bạc và cơ địa thích hợp cho vùng ôn đới, như lông nhìn có vẻ nhiều hơn cơ thể to lớn hơn để thích nghi. Phân bổ ở phía Bắc Việt Nam, Trung Quốc,...
 Đặc điểm là chim có giọng gáy cách chơi đa dạng hơn, nói theo dân chơi cu gáy là bài bản nhiều: chu, đe, lèo, vấp, ngọng,.... đa số là nhiều hơn chim mã sẻ nên thích hợp cho chim thi đấu, chính vì điều đó mà các cụ xưa đã nhìn thấy ưu điểm của dòng chim này mà có lối chơi thích hợp. Không phải cứ nói vậy thì tất cả chim mã ngỗng ko thể chơi mồi, nhưng ở đây là sở trường của dòng này là chơi đấu.
+ Về mã sẻ: Chim sống ở vùng khí hậu nhiệt đới màu sắc lông đậm đỏ hơn vì khí nóng và tiếp xúc nắng nhiều hơn. TX thấy với mã sẻ chơi chim mồi thích hợp hơn, cũng chính vì điều đó mà người xưa của vùng chim mã sẻ họ đã chơi theo phong cách làm mồi đi gác và cứ vậy lưu truyền cho thế hệ sau, điển hình như từ vùng miền Trung trở vô Nam. Phân bổ ở phía Nam Việt Nam, Cambodia, Malai, Thái,....
 Đặc điểm chim nhỏ, lông thường ôm bó sát hơn, hay di chuyển bay nhảy nhiều hơn, hay đấu đá nên theo thời gian nó hình thành dòng chim thích hợp chơi mồi vì lực gù đa số là tốt hơn mã ngỗng nhưng ngược lại thì cách chơi bài bản ít đa dạng hơn. TX phân tích ở đây theo số đông cá thể chứ vẫn sẽ có 1 số cá thể cũng bài bản rất nhiều.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Hùng_bưởi2010

• Đặc cách
  • Newbie
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 06/08/2013 05:06:13PM »
chào bạn vân đê bạn hỏi theo tôi đươc biêt thi con chim mã ngỗng tưc là  mâu cũng như săp xêp khong rõ ràng như khi nhìn lông của con ngỗng,không có đường viền phía ngoài từng chiếc lông. sống lông không nhìn rõ hay chỉ hơi đâm hơn như net bút nho giữa lông.(nói chung là tổng thể phần mâu phía ngoài không có nét nổi ngoài mầu nâu đỏ.nêu có thì chỉ là nét nhỏ & đâm hơn một chút của đường sống lông. 10 con thì cả 11 là phao xám).chim  này tôi khuyen bạn không nên chơi .giống này đến 90% là gáy tầu hay lạng sơn .gáy sống ở lạng sơn lông sáng hơn và sống lông cũng đâm hơn 1 chút.không phải là không có gáy hay ở vùng này mà là quá ít con chim hay nêu bạn chưa có kinh nghiệm đê chọn........giống mã sẻ theo tôi biêt thì phần lớn la giống gáy lai giữa gáy nam & gáy băc mà có chim rât to khỏe và rất ít bị bệnh.mâu lông chỉ sáng hơn chim sẻ 1 chút thoi ,săp xêp tưng chiếc lông khá rõ ràng phần lộ ra ngoài cũng như đâu từng sơi lông hình dáng chòn hơn so vơi gáy nam (lông mã chim gáy nam sự sắp xếp cua mâu lông rõ ràng hăn đâu ra đấy,sống lông đường kẻ đâm nét va to.đường viên từng chiêc lông rõ và đậm hẳn nhưng cấu hình chiêc lông lại nhỏ hơn,dài hơn.đầu ngoài chúp nhọn) .giông chim này không nhiều ,tôi khăng định vơi bạn nêu bạn tìm và sở hĩu được một chú gáy lai như tôi nói trên + thêm 1 cái đầu to ,phân tảng sát mỏ gồ cao ban sẽ có 1 con chim đẳng cấp để chơi.với bộ hơi 1500cc.lúc chim nuoi gay đã nổi ra giọng thổ Đại(thổ rất to) choi nhanh được thì khoảng năm thứ 3 chở về sau tự nâng câp lên hàng thô Sấm( gay trân rât  to,Âm nôi nhau thành 1 chuôi liền,sáng tiếng va co chiêu sâu,sau từng âm đơn của 1 tiêng dài ",ta hay gọi là bổ 3_4_5..v.v" đăc biêt là sau âm thư 3 ,âm này kéo dài hơn  va sôi sùng sục .cam giác rât mạnh mẽ và co uy lưc ví như tiếng sấm ì ùng ì ùng,phu kiên còn có chu+lèo đơn,kép.chao ban

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent