Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ý nghĩa Nick của bạn là gì ?  (Đọc 14976 lần)

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ý nghĩa Nick của bạn là gì ?
« vào lúc: 02/10/2013 08:28:47PM »
Chào anh em diễn đàn  :-bd

Đồngquê sinh ra và lớn lên ở Hà Nội . Nên ao ước được sống ở những nơi có cánh đồng lúa chín vàng . Có những chú cu gáy mang đậm chất quê hương . Do vậy lấy tên nick là : Đồngquê

Anh em chia sẻ tên nick của mình nhé ... _zoo_ _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ý nghĩa Nick của bạn là gì ?
« Trả lời #1 vào lúc: 02/10/2013 09:11:05PM »
Còn em sinh ra và lớn lên ở Huyện Tân Châu tỉnh Tây Ninh (TN). Với lại em tên Thọ nữa. Hy vọng là sẽ ...thọ...hehhe. Bật mí chút xíu, hồi nhỏ em k phải tên Thọ mà là tên Phước ( tên thường gọi ở nhà là Cu Tí...hihiihi). Nhưng năm em 7 tuổi, trong 1 buổi chiều trời đang mưa, em chạy ra sân mừng mẹ em đi rẫy về, không may bị sét đánh chết giất. Em may mắn không chết hihihiihi. Sau chuyến đó Ba Mẹ em đặt em lại tên Thọ, với hy vọng em ...sống thọ hehhehe. Vậy là khi tham gia diễn đàn cugay,org em lấy tên nick là Thọ_Tân Châu_TN. Thân chào mọi người. Hy vọng sau khi đọc commend của em mọi người có 1 nụ cười sản khoái. Em chào thân ái. hehe.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/10/2013 09:18:07PM »
Nói thật thì xấu hổ lắm. Ai cũng 2 hột, nhan không có hot nào. nên lấy nik là nhan 0 hot. số không trong trường hợp này vô nghĩa, bỏ lun. đọc là nhanhot ( nhankhonghot)  :-bd :-bd :-bd
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/10/2013 11:10:22PM »
Nhiều người bảo mình giống Lục Tiểu phụng cả nghĩa bóng lẫn nghĩa đen,nhân vật trong bộ phim của TQ hay ĐL gì đó,mình chưa xem 1 tập nào của bộ phim đó nên chẳng biết nhân vật đó ra sao nhưng cũng lấy nick là "Lục Tiểu Phụng"và mình có cô người yêu cũ cách đây gần 30 năm ,người Kiến An HP .tên Phụng
Hình biểu tượng con Ngựa chiến là vì tuổi ngựa"Bính Ngọ" và cũng đi như ngựa
« Sửa lần cuối: 02/10/2013 11:14:23PM gửi bởi Lục Tiểu Phụng »

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/10/2013 11:41:30PM »
Em chơi 4 loại chim, cu gáy là loài em đam mê nhất, cu gáy là số 1. Nhưng đam mê ( thú vui riêng) cũng phải đứng sau cháu nhà em . Vì vậy em lấy Nicked haphuongcugay1

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #5 vào lúc: 02/10/2013 11:54:34PM »
Với mình, Nick Minhhieu_Cuccucu mình đặt tên ấy theo ý niệm của mình như này:
Minhhieu đó là tên của mình Minh Hiếu.
Cuccucu nó có 3 nghĩa như sau: Thật ra, mình hiểu nghĩa thứ nhất là Cúc cu cu. Đây cũng là tiếng gáy gọi đơn giản nhưng nó lại gây cảm tình đầu tiên tiên nhất khi chọn 1 con chim đó chính là giọng gaý trơn/suốt/gióng hụt/liêu....
Cuccucu :nghĩa thứ 2 là để chỉ âm thúc nhanh hay còn gọi là dồn Cụccúcu
Ccucucu: nghĩa thứ 3 là để chỉ âm thúc khá nhanh mạnh  hay còn gọi là gằng Cụccucụ , tiếng cu chính giữa nghe gần như đã mất đi chỉ còn lại cục...cụ
Cuccucu: nghĩa thứ 4 là để chỉ con chim ra kèm thúc/lèo Cục cù cụ
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #6 vào lúc: 03/10/2013 12:07:45AM »
Đang bận việc định làm tí xíu rồi đi họp "giao ban" hàng tuần (thường thứ 4), thấy cái topic này có vẻ vui vui, đọc qua thấy vui thiệt, tự nhiên thấy có chút hứng =))

Tre sinh ra ở 1 làng quê miền Trung nhà nào cũng có tre, tre làm gì gì đó chắc ai cũng đã học bài...cây tre =))
Tre nó đến với  mình như là vật không thể thiếu được lúc tuổi thơ. Trưa hè tiếng ve inh ỏi trên cành tre, tụi mình dùng câu sào bằng tre dài để "trặc" ve, nhử nhử phía đầu ve đang kêu, nó dần dần bò lên sào và rút sào xuống nhè nhẹ bắt những con ve sầu đang cong mình hót những điệu du dương, thú vui của tuồi thơ, sau này mới biết khi chúng đang hót hay thì lúc chúng cần bạn tình để có thế hệ nối tiếp vì chúng gần kết thúc 1 chu kỳ sống =))

Cành tre có những cây rất thuôn và đẹp, chặt về cột đầu gấc vào làm roi đuối quất vào không trung nghe vút vút trâu bò nghe chỉ có nước tuân lệnh. Cũng như làm vũ khí để đánh nhau với lũ chăn trâu bò vùng khác.

Câu tre nào thẳng đốt dài thì chẻ ra dùng làm nan đan lồng nuôi chim, để mình có một tuổi thơ ham chơi vào bậc nhất trong làng, nói chung chim gì trong vùng có thì hầu như mình đầu có nuôi.

À còn một thứ mà mình không quên đó là cây roi tre của ba, cành lá đôi khi còn nguyên để trừng phạt những khi mình ham chơi bỏ học, những lần đánh lộn với mấy đứa hàng xóm.

Những bờ tre êm ả khi trưa hè xào xạc khi đêm về, những đêm trăng sáng, trăng xuyên qua tán tre tỏa bóng xuống sân nhà. Những ngày bôn ba xa quê nhớ nhà nhớ lũy tre làng, nhớ những đêm trăng sáng về quê dẫn người yêu đi dưới hai hàng tre chỉ có ánh tranh lọt qua tán lá soi đường =))

Và một ngày khi có internet và bắt đầu phong trào nick, thì mình đã chọn Tre làng như một thứ đã in sâu vào ký ức, rồi độc chiếm luôn các domain .com, .net, .org =)) cho vơi đi nỗi nhớ làng quê.

Hiện nay tre ở quê cũng dần dần vơi đi nhiều vì nó không còn nhiều chức năng cho con người, trẻ con thì mãi say sưa với những trò chơi điện tử, nhà đã hóa thành bê tông cốt thép để chống mua bảo miền trung, ngay cả lồng chim cũng thép hóa gần hết thì những thân tre già phải nhường chỗ chô những dự án bê tông hóa đường làng. Ngay cả lạt mềm buộc chặt gói bánh khi xuân về cũng đã được plastic hóa nhanh gọn, còn đâu lạt mềm buộc chặt như tình anh với nàng như một câu trong bài cây tre =))

Ngay cả khi còn người cố tình đưa tre ra khỏi cuộc sống làng quê, đâu đó vẫn cò những chồi măng vươn lên từ những gì sót lại dưới sâu thẵm của lòng đất mẹ và chỉ biết mọc thẳng vươn lên giành lấy bầu trời xanh =))

Thôi đi họ tí đã, tí có gì vào sửa lại =))

Nguyên_mecugay

• Cúc cù cu...
  • Sr. Member
  • Thanks 171
  • Cty TNHH CCR
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/10/2013 12:16:38AM »
Như bao anh em cánh đàn ông, mình cũng.....mê cưa gái đẹp...suỵt  :-$ nên định bụng lấy nick là Nguyên_mê cưa gái  (*)(*) nhưng do hồi hộp lóng ngóng thế nào mà lúc đánh đăng ký vội quá lại thành Nguyên_mecugay bà con ạ  :( . Giờ ân hận thì ván cũng đóng thuyền rồi  :))
Chào bạn - hello - bonjour - привет - ¡hola - مرحبا - hallo - नमस्ते - Բարեւ Ձեզ - Hej - ສະບາຍດີ - 你好 - ciao  - こんにちは - merhaba - 안녕하세요 - здраво - γεια σας - cześć !

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 03/10/2013 05:19:00AM »
CUGAYBRVT.....
+ nghĩa cũng đơn giản như con cu gáy vậy :
- cu gáy : không cần giảu thích nhỉ !
- brvt : là kiểu viết tắt của tỉnh : BÀ RỊA VŨNG TÀU .
- ae tiếp lượt đi nào !

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/10/2013 09:12:48AM »
Chào tất cả anh em ORG .
    Nick mình là : Ông già nam bộ  ...dùng chung cho tất cả mọi trang mạng .
 - ông già : sinh 1955  đả ngấp nghé U60 rồi ...
 - nam bộ : vì mình sinh và lớn lên ở miền nam .
    Quan điểm .nói thẳng nói thật .làm thì làm hết mình ,chơi củng chơi hết mình, khi bắt tay vào làm hay tham gia chơi môn gì thì phải thành công. làm 9 chi 10 ...nên lúc nào túi củng thiếu oxy .... :-bd :-bd :-bd .
Vì vậy nên mình đặc cho mình nick là : Ông Già Nam Bộ  Hết.
     (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/10/2013 09:39:53AM »
 Nghĩ tới những kỷ niệm, ký ức  đẹp thì chắc ai ai cũng nhớ về những điều bình dị giản đơn của thời ấu thơ và nói tới rừng thông ở Việt Nam chắc hầu như ai ai cũng nghĩ tới Đà Lạt nó mang 1 nét đặc trưng riêng về vùng quê của mình và nó cũng gắn  liền với tuổi thơ của ThôngXanh. Xung quanh bốn bể đi đâu cũng là rừng thông chính vì hồi xưa ít thú chơi nên mỗi lần học về là phi lên núi chơi, ở đó rất yên tĩnh chỉ nghe tiếng gió thổi qua kẽ lá thông phát ra những âm thanh rì rào vi vu như những giai điệu của bản nhạc không lời khiến lòng người thoải mái êm ái. Những lá thông già rụng xuống trải thành lớp trên mặt đất rất sạch và không khí rất mát vậy là lăn ra nằm ngắm bầu trời trong xanh với những đám mây đủ hình thù sắc thái mà ngủ lúc nào không hay.
 Lá thông rụng đó tưởng chừng như bỏ đi nhưng nó lại có tác dụng giúp bà con nông dân phủ trên mặt đất sau khi gieo hạt giống giúp giữ ẩm và hạn chế cỏ dại mọc.
 Rừng thông cũng là nơi trú ngụ của các loài chim chóc trong đó có cả cu gáy, cu gáy ở đây làm tổ bằng lá thông và cũng đặt tổ trên cây thông. Những buổi trưa hè được nghỉ học lại là mùa sinh sản của các loài chim nên mình hay lên rừng tìm tổ chim và dí những chú chim non mới ra ràng có cả cu gáy, đuổi bắt chúng mệt bở hơi tai vì chúng chuyền cành trên những cây thông cao có khi bay ngược dốc làm chạy hụt hơi nhưng cũng rất vui khi tóm được những chú chim non.
 Cũng từ rừng thông mà mình tập thành mồi chú cu gáy đầu tiên điều đó nó làm cho mình thấy rừng thông nó luôn gắn liền với cá nhân với những ký ức vui vẻ êm đềm với rừng thông nên mình chọn nick có tên là ThôngXanh.
Chúc mọi người vui vẻ!
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/10/2013 11:01:53AM »
Chào các bác.
Nick ongbosinhvien được đặt vì em lên chức bố khi còn là sinh viên năm cuối.
Làm 1 cái nick đúng trạng thái hồi năm cuối sinh viên luôn hehe

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #12 vào lúc: 03/10/2013 11:52:53AM »
Em tham gia tí cho vui nhỉ,nick em là Quyents83 tạm dịch là quyền toàn sai 83 :d :d,vì lúc nào mình cũng sai hết chả bao giờ đúng cả.Nói chuyện với anh em bạn bè cứ nhận là mình sai cho lành. Với 2 cái bếp nhà em cũng thế nhiều lúc mình đúng mà phải là người xin lỗi ,vậy hóa ra mình sai à _khotro_ _khotro_thôi cứ nhận mình toàn sai đi cho yên cửa yên nhà phải không các bác? Em sợ bị không cho chơi cu lắm,vì mình mà nhận đúng là cắt không cho chơi cu nữa thì chít. =)) =))
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 03/10/2013 01:06:15PM »
Em ở Long Thành - Đồng Nai, với toàn nuôi bổi thôi, nên ra cái Nick cuboi_longthanh..

Chúc ae sức khỏe...

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/10/2013 01:34:15PM »
Chào các bác.
Nick ongbosinhvien được đặt vì em lên chức bố khi còn là sinh viên năm cuối.
Làm 1 cái nick đúng trạng thái hồi năm cuối sinh viên luôn hehe
Nói thật mất lòng chứ trên diễn đàn từ lớn tới nhỏ mình nở bác này nhất.hi...thời sinh viên mà mình biết thì xách cặp qua học bác này rồi.biết bac này trở quá.thật là đáng tiếc,đáng tiếc.huhuhu...
Bình Định Quê Tôi..!

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/10/2013 01:34:34PM »

Đồngquê sinh ra và lớn lên ở Hà Nội . Nên ao ước được sống ở những nơi có cánh đồng lúa chín vàng . Có những chú cu gáy mang đậm chất quê hương . Do vậy lấy tên nick là : Đồngquê

topic hay hay,khéo mai em đổi tên nik thành' city " rồi đổi nhà hà lội cho a đồng quê  _yahoo_,em tên thụ sinh 26-3-89 (ngày gì quen quen  Q:)nên lấy luôn thu26389,khoe tí nữa em mua sim với biển xe 26389 luôn  :d ,ah còn avartar con cò bắt rắn bị rắn quấn mỏ ko cho ăn là do em tuổi rắn lại thích nuôi chim,giá mà bác nào có hình cu gáy bắt rắn thì cho em xin để thay avartar  (*)(*),chúc ae org luôn vui  bat tay
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

CUGAY.BĐ.CUCUCU...

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 03/10/2013 02:09:18PM »
Nick của em là CUGAY.BĐ.CUCUCU...
Là vì em có con cu gáy mồi Bình Định nó không biết gù.khi đấu với bổi, bổi gù nó chỉ biết kêu cu cu cu .................nhưng nó gáy thúc bình thường nha mấy bác

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/10/2013 02:31:54PM »
Còn em sinh ra và lớn lên ở Huyện Tân Châu tỉnh Tây Ninh (TN). Với lại em tên Thọ nữa. Hy vọng là sẽ ...thọ...hehhe. Bật mí chút xíu, hồi nhỏ em k phải tên Thọ mà là tên Phước ( tên thường gọi ở nhà là Cu Tí...hihiihi). Nhưng năm em 7 tuổi, trong 1 buổi chiều trời đang mưa, em chạy ra sân mừng mẹ em đi rẫy về, không may bị sét đánh chết giất. Em may mắn không chết hihihiihi. Sau chuyến đó Ba Mẹ em đặt em lại tên Thọ, với hy vọng em ...sống thọ hehhehe. Vậy là khi tham gia diễn đàn cugay,org em lấy tên nick là Thọ_Tân Châu_TN. Thân chào mọi người. Hy vọng sau khi đọc commend của em mọi người có 1 nụ cười sản khoái. Em chào thân ái. hehe.

............................................

Hôm nay mới nghe Thọ kể là bị ........sét đánh mà không chết?  :d  Thế sau khi bị sét đánh Thọ có cảm thấy trong người có gì khác lạ không?  :d

Nhiều người sau khi bị sét đánh hay có một năng lực .....siêu nhiên nào đó  :d

..........................................

Sét “chữa” khỏi bệnh cho người

Những ai còn sống sót sau khi bị sét đánh đôi khi cũng gặp những điều khó tin vì sét không làm họ chết đi mà còn mang lại sự may mắn cho họ.

Hai năm trước đây, một ông già người Mỹ đã bị sét đánh ở cách nhà ông không xa. Các bác sỹ đến nơi xảy ra tai nạn và rất kinh ngạc khi nhận thấy rằng, chỉ ngay sau khoảnh khắc bị sét đánh ông già đã khỏi hẳn chứng mù mắt và điếc đã bị mắc từ nhiều năm trước đó.

Một người dân ở thành phố Pensa tên là Vasli Saiko đã kể lại rằng, một tia sét hình cầu đã đánh xuyên vào người ông. Thoạt đầu sét đánh thẳng vào ngực làm cháy chiếc áo sơ mi của ông, sau đó sét lại đánh ra sau lưng nhưng không để lại dấu vết gì trên cơ thể.

Ngay sau đó, qua khám nghiệm y tế cho kết quả là bệnh loét dạ dày mãn tính của ông đã biến mất, các bác sỹ đã không phát hiện thấy một vết tích nào của căn bệnh này nữa.

Cường độ dòng điện của sét lên tới 200.000 Amper, độ nóng của luồng sét đạt tới 30 triệu độ C. Theo thống kê thì hàng năm trên hành tinh của chúng ta có 44.000 cơn bão, trong khi đó cứ mỗi giây lại có tới 100 cú sét đánh xuống đất.

Cũng trong một năm, trung bình trên thế giới có gần 2.000 người bị sét đánh và trong số đó có đến 20% số người bị chết. Tiến sỹ khoa học Alecxay Borbov cho rằng, con người ta sống giữa đất và trời giống như giữa sự bao quanh của một bộ tích điện thiên nhiên khổng lồ.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/10/2013 02:43:08PM »

.......................................

Hehehe nick của bác Đồng Quê hay quá nên có nhiều nguy cơ bị.......đụng hàng, có nhiều .....Quê lắm, lại mới xuất hiện ...........đồng lúa nữa  :d. Đăng ký bản quyền tên đi bác Đồng Quê  :)) .

.......................................

Đang bận việc định làm tí xíu rồi đi họp "giao ban" hàng tuần (thường thứ 4), thấy cái topic này có vẻ vui vui, đọc qua thấy vui thiệt, tự nhiên thấy có chút hứng =))

Tre sinh ra ở 1 làng quê miền Trung nhà nào cũng có tre, tre làm gì gì đó chắc ai cũng đã học bài...cây tre =))
Tre nó đến với  mình như là vật không thể thiếu được lúc tuổi thơ. Trưa hè tiếng ve inh ỏi trên cành tre, tụi mình dùng câu sào bằng tre dài để "trặc" ve, nhử nhử phía đầu ve đang kêu, nó dần dần bò lên sào và rút sào xuống nhè nhẹ bắt những con ve sầu đang cong mình hót những điệu du dương, thú vui của tuồi thơ, sau này mới biết khi chúng đang hót hay thì lúc chúng cần bạn tình để có thế hệ nối tiếp vì chúng gần kết thúc 1 chu kỳ sống =))

Cành tre có những cây rất thuôn và đẹp, chặt về cột đầu gấc vào làm roi đuối quất vào không trung nghe vút vút trâu bò nghe chỉ có nước tuân lệnh. Cũng như làm vũ khí để đánh nhau với lũ chăn trâu bò vùng khác.

Câu tre nào thẳng đốt dài thì chẻ ra dùng làm nan đan lồng nuôi chim, để mình có một tuổi thơ ham chơi vào bậc nhất trong làng, nói chung chim gì trong vùng có thì hầu như mình đầu có nuôi.

À còn một thứ mà mình không quên đó là cây roi tre của ba, cành lá đôi khi còn nguyên để trừng phạt những khi mình ham chơi bỏ học, những lần đánh lộn với mấy đứa hàng xóm.

Những bờ tre êm ả khi trưa hè xào xạc khi đêm về, những đêm trăng sáng, trăng xuyên qua tán tre tỏa bóng xuống sân nhà. Những ngày bôn ba xa quê nhớ nhà nhớ lũy tre làng, nhớ những đêm trăng sáng về quê dẫn người yêu đi dưới hai hàng tre chỉ có ánh tranh lọt qua tán lá soi đường =))

Và một ngày khi có internet và bắt đầu phong trào nick, thì mình đã chọn Tre làng như một thứ đã in sâu vào ký ức, rồi độc chiếm luôn các domain .com, .net, .org =)) cho vơi đi nỗi nhớ làng quê.

Hiện nay tre ở quê cũng dần dần vơi đi nhiều vì nó không còn nhiều chức năng cho con người, trẻ con thì mãi say sưa với những trò chơi điện tử, nhà đã hóa thành bê tông cốt thép để chống mua bảo miền trung, ngay cả lồng chim cũng thép hóa gần hết thì những thân tre già phải nhường chỗ chô những dự án bê tông hóa đường làng. Ngay cả lạt mềm buộc chặt gói bánh khi xuân về cũng đã được plastic hóa nhanh gọn, còn đâu lạt mềm buộc chặt như tình anh với nàng như một câu trong bài cây tre =))

Ngay cả khi còn người cố tình đưa tre ra khỏi cuộc sống làng quê, đâu đó vẫn cò những chồi măng vươn lên từ những gì sót lại dưới sâu thẵm của lòng đất mẹ và chỉ biết mọc thẳng vươn lên giành lấy bầu trời xanh =))

Thôi đi họ tí đã, tí có gì vào sửa lại =))
.......................................................................

Lần đầu vào diễn đàn, thấy nick bác Tre làng, mintri nghĩ bác lấy nick này để mọi người hình dung cảnh xóm làng yên bình và gần gũi với tiếng cu gáy  :d, chợt nhớ đến bài 'Tre Việt Nam' của nhà thơ Nguyễn Duy đã học ở tiểu học mà bây giờ gần như vẫn thuộc lòng từng câu  :d

"Tre Việt Nam"

Tre xanh
Xanh tự bao giờ
Chuyện ngày xưa đã có bờ tre xanh?

Thân gày guộc, lá mong manh
Mà sao nên lũy nên thành tre ơi?
Ở đâu tre cũng xanh tươi
Cho dù đất sỏi đất vôi bạc màu?

Có gì đâu, có gì đâu
Mỡ màu ít chắt dồn lâu hóa nhiều
Rễ siêng không ngại đất nghèo
Tre bao nhiêu rễ bấy nhiêu cần cù

Vươn mình trong gió tre đu
Cây kham khổ vẫn hát ru lá cành
Yêu nhiều nắng nỏ trời xanh
Tre xanh không đứng khuất mình bóng râm

Bão bùng thân bọc lấy thân
Tay ôm tay níu tre gần nhau thêm
Thương nhau tre không ở riêng
Lũy thành từ đó mà nên hỡi người
Chẳng may thân gãy cành rơi
Vẫn nguyên cái gốc truyền đời cho măng
Nòi tre đâu chịu mọc cong
Chưa lên đã nhọn như chông lạ thường

Lưng trần phơi nắng phơi sương
Có manh áo cộc tre nhường cho con
Măng non là búp măng non
Đã mang dáng thẳng thân tròn của tre
Năm qua đi tháng qua đi
Tre già măng mọc có gì lạ đâu
Mai sau
Mai sau
Mai sau
Đất xanh tre mãi xanh màu tre xanh  :))

Bây giờ cứ thỉnh thoảng đi làm về là minhtri lại đi qua đường Xã Đàn-Kim Liên mới, nhìn thấy quán nhậu Tre làng, bất giác cười phá lên vì nghĩ đến bác 'Tre Làng' với khẩu hiệu: 'Trả bài đi'  =)).

.....................................................

Nghĩ tới những kỷ niệm, ký ức  đẹp thì chắc ai ai cũng nhớ về những điều bình dị giản đơn của thời ấu thơ và nói tới rừng thông ở Việt Nam chắc hầu như ai ai cũng nghĩ tới Đà Lạt nó mang 1 nét đặc trưng riêng về vùng quê của mình và nó cũng gắn  liền với tuổi thơ của ThôngXanh. Xung quanh bốn bể đi đâu cũng là rừng thông chính vì hồi xưa ít thú chơi nên mỗi lần học về là phi lên núi chơi, ở đó rất yên tĩnh chỉ nghe tiếng gió thổi qua kẽ lá thông phát ra những âm thanh rì rào vi vu như những giai điệu của bản nhạc không lời khiến lòng người thoải mái êm ái. Những lá thông già rụng xuống trải thành lớp trên mặt đất rất sạch và không khí rất mát vậy là lăn ra nằm ngắm bầu trời trong xanh với những đám mây đủ hình thù sắc thái mà ngủ lúc nào không hay.
 Lá thông rụng đó tưởng chừng như bỏ đi nhưng nó lại có tác dụng giúp bà con nông dân phủ trên mặt đất sau khi gieo hạt giống giúp giữ ẩm và hạn chế cỏ dại mọc.
 Rừng thông cũng là nơi trú ngụ của các loài chim chóc trong đó có cả cu gáy, cu gáy ở đây làm tổ bằng lá thông và cũng đặt tổ trên cây thông. Những buổi trưa hè được nghỉ học lại là mùa sinh sản của các loài chim nên mình hay lên rừng tìm tổ chim và dí những chú chim non mới ra ràng có cả cu gáy, đuổi bắt chúng mệt bở hơi tai vì chúng chuyền cành trên những cây thông cao có khi bay ngược dốc làm chạy hụt hơi nhưng cũng rất vui khi tóm được những chú chim non.
 Cũng từ rừng thông mà mình tập thành mồi chú cu gáy đầu tiên điều đó nó làm cho mình thấy rừng thông nó luôn gắn liền với cá nhân với những ký ức vui vẻ êm đềm với rừng thông nên mình chọn nick có tên là ThôngXanh.
Chúc mọi người vui vẻ!

........................................

Ngày xưa hồi còn trẻ con bọn mình cũng thích chơi quả thông lắm  :)), thỉnh thoảng đám trẻ con khu gia đình lại rủ nhau vào khu làm việc của các bố mẹ, nơi cũng có vài cây thông. Cả đám cứ căng mắt tìm, có lần may mắn cũng nhặt được quả thông, nhưng chủ yếu là quả xà cừ khô mang về chơi ...đánh chuyền  :d

..............................................
[/quote]
Như bao anh em cánh đàn ông, mình cũng.....mê cưa gái đẹp...suỵt  :-$ nên định bụng lấy nick là Nguyên_mê cưa gái  (*)(*) nhưng do hồi hộp lóng ngóng thế nào mà lúc đánh đăng ký vội quá lại thành Nguyên_mecugay bà con ạ  :( . Giờ ân hận thì ván cũng đóng thuyền rồi  :))

............................................

Bác Nguyên ơi, vẫn còn cơ hội mà  :)). Ván đóng thuyền rồi thì............ta lại gỡ thuyền ra....để lại có ván đóng thuyền khác =)). Đùa tí thôi, nếu bác thực sự thích cái nick Nguyên_mê cưa gái thì nhờ các bác mod sửa lại được ngay mà, nếu nick này không gây phản cảm thì chắc là bác sẽ có nick mới ngay trong giây lát thôi  :))
« Sửa lần cuối: 03/10/2013 04:08:18PM gửi bởi Minhtri_cugay »

phithuyen

• Sr. Member
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 03/10/2013 02:45:16PM »
E chào các a,nick e tên phithuyen vi đó la tên thịt của e hjhj nghe đặc biệt lắm pải k các bác ai cũng noi z hjhj
thân chào
Niềm đam mê bất tận

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent