Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cây vả.  (Đọc 4016 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cây vả.
« vào lúc: 21/11/2012 03:31:19PM »
Cây này là cây vả, chắc nhiều anh em biết. Trái nó dùng để ăn theo nhiều cách. Trái cắt mỏng, kẹp với thịt 3 chỉ, chấm tôm chua Huế là nhất hạng. Hoặc khoét đầu, băm thịt nhồi hầm ăn cũng vô đáo để.... rất, rất nhiều, mình thấy trái nó nhiều và cũng đẹp, chợt nghĩ nếu đưa được nó vô chậu chắc cũng đẹp lắm. Có ai có cách vô chậu nó chỉ cho Cua với nhé.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cây vả.
« Trả lời #1 vào lúc: 21/11/2012 04:11:05PM »
chào anh cua.em hay lằm cách này bác săm cho em xung quanh gốc cây(tu than cây ra khoảng 4 gang tay của mình)bác chặt hết các đầu dễ đó đi rồi bác lấp đất lại sau 10 ngày bác đánh cả cây về.vì khoảng 10 ngày đó rể non rồi anh cho lên chậu nó sẽ quen mà ko bị chột cây.bác cứ làm như em.em đảm bảo cây của bác vẫn ra quả bình thường
« Sửa lần cuối: 21/11/2012 04:19:46PM gửi bởi trongcovnn209 »
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/11/2012 04:14:14PM »
Thấy bài này hay gửi anh đọc cho vui
http://baodatviet.vn/Home/congdongviet/Ky-la-cay-sung-sinh-tien-trieu-o-Bac-Ninh/20116/150173.datviet
Còn em chưa vào chậu cây vả này bao giờ nhưng đặc điểm của nó em nghĩ là cây ưa nước, chịu hạn kém. Em nghĩ mình cũng nên làm như những cây lớn khác là trước hết tỉa rễ trước bên ngoài để cây ra lại rễ non rồi sau đó mới bứng vô chậu.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/11/2012 07:56:29PM »
Cây này là cây vả, chắc nhiều anh em biết. Trái nó dùng để ăn theo nhiều cách. Trái cắt mỏng, kẹp với thịt 3 chỉ, chấm tôm chua Huế là nhất hạng. Hoặc khoét đầu, băm thịt nhồi hầm ăn cũng vô đáo để.... rất, rất nhiều, mình thấy trái nó nhiều và cũng đẹp, chợt nghĩ nếu đưa được nó vô chậu chắc cũng đẹp lắm. Có ai có cách vô chậu nó chỉ cho Cua với nhé.

Ở Huế ăn cơm đĩa thì ít khi thiếu món thịt ba chỉ, vài lát vả, cọng bạc hà, diếp cá và chấm tôm chua, canh khổ qua nấu tôm nõn.
Em là con nhà nông dân nên việc bứng cây e thấy không kó. Bác cứ làm như mấy bác chỉ, chặn rễ cách tầm 50cm với cây bác chụp ảnh. Bác đừng chặn hết. Theo em bác nên chặn 3 phần đường kính quanh gốc (cách 50cm) rồi lấp đất mùn để thời gian tầm 2 tuần hoặc hơn. Phần bị chặn sẽ ra rễ non. Phần không chặn là để nó vẫn nuôi cây, Chặn hết cây bị chột quá không nên. Đằng nào vào chậu thì bác cũng phải đốn bỏ cành. Vì thế trước khi chặn rễ bác nên đốn cành trước đốn cành để cây bị chặn rễ đỡ phải mất nhiều nước nuôi cành nuôi lá. Bác cũng nên tỉa bớt quả đi để nguyên cọng. Khi cây vào chậu nó sẽ ra nhiều quả lại ngay khi đâm mầm. Nếu trong bác thời tiết nắng nóng quá thì bác nên lấy rơm rạ, hoặc là lá cây, hoặc vải bọc thân cây lại khi bứng vào chậu và che mát, hằng ngày bác tưới ẩm để thân cây không  bị mất nước do bộ rễ còn yếu.
Chúc bác làm được như ý.
Em cũng đang tìm kiếm một cây lộc vừng to nhưng mà ở nơi tương đối hoang sơ để nó có tán tự nhiên về vườn nhà trồng. Mục đích là để treo vài chú gáy cho nó có chút gì đó hoài niệm

minhtuan

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/11/2012 08:31:01AM »
Cây này nhìn lạ và đẹp ghê , Đánh xong  rồi cho vô chậu cắt tỉa làm thế bonsai thì hơi bị pro , tôi chưa nhìn thấy cây này bao giờ , đầu tiên mới nhìn thì cứ tưởng là cây sung , nhìn kỹ lại thì không phải . tuyệt thật

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/11/2012 12:29:08PM »
Cây sung thì đơn giản thôi anh Cua, vì cây thân mủ mà .... làm gì cũng sống thôi.
Cho chắc ăn anh cứ đo từ thân ra khoảng 22-25cm bụp xuống bo xung quanh lấy nồi đất, đào xuống tầm 25cm là ok thôi, đào âm vô cắt đuôi chuột là ok thôi ( không bể nồi đất là ok)
Cho vào chậu vô đất, tưới kết hợp cầm thân lắc lắc cho đất xuống tự nhiên không nên lấy tay nện đất, sau đó cắt hết lá + trái (nếu có), cắt bỏ hết các cành cho gọn, chừa 1 cành 2-3 lá cho cây quang hợp là ok thôi, bảo hành với anh 2 tháng sau có trái lại ngay  _zoo_ _zoo_ _zoo_
« Sửa lần cuối: 22/11/2012 12:31:07PM gửi bởi cocsai »

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/11/2012 02:28:59PM »
chào bác cua.theo e bác cư đẻ vâỵ vây sung thì vô chậu thì rất tuyệt con cây này bác ko nên.vi là cây nay nhanh phát triên nhất 1 thơi gian ngắn có khi to wá sẻ bể châụ.va cây này lá to o tư nhiên thi rất đẹp nhưng cho vô châụ 1 thời gian la ko cn đẹp nưã.
Nếu nhà bác có sân rộng bác tìm 1vị trí thích hợp xây 1 cái chậu hinh chữ nhât kích thươc theo thẩm mỹ của mình cho e có vào cắt tỉa gon gàng tao thế đẹp nữa nha bác.là ok đẹp khong chổ chê.
Luu ý chậu xây ko đáy nha bác.nhu thế cây sống ko vấn đề gi. Nhà e củng trông như thế nhưng trồng mai vàng thiu tơi tết hoa nở rất đẹp.thân chào chúc bác cua thanh công mỹ mản.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/02/2013 03:09:23PM »
Năm cũ sắp hết, đùa tý nhé mấy bác :
namle [06/02 14:58:44]:   Cầu, dừa, đủ, sung.   
cua [06/02 14:58:45]:   ặc .................
Cu_Cơ [06/02 14:59:24]:    
cua [06/02 14:59:58]:   namle [06/02 14:58:44]:   Cầu, dừa, đủ, sung.
namle [06/02 15:00:15]:   Luộc bánh chưa chú C2.
Cu_Cơ [06/02 15:00:43]:   dạ em luộc xong rôi anh a
cua [06/02 15:00:43]:   Vả, dừa( vừa), đủ, sung ( sưng )
namle [06/02 15:00:59]:   hay vừa luộc, vừa 8 hả chú.
Cu_Cơ [06/02 15:01:06]:   có 5kh gạo thôi mà anh
Cu_Cơ [06/02 15:01:12]:   5kg
cua [06/02 15:01:13]:   hay quá, bán Vả, vả vô mặt, vả vừa, đừng mạnh quá, vừa đủ sưng mặt thôi
namle [06/02 15:01:32]:    
Cu_Cơ [06/02 15:01:43]:    
cua [06/02 15:01:51]:   Mai chở ra cho cu Vân, gửi ra ĐN, Hà Nội
cua [06/02 15:02:09]:   nhắn nhủ mọi người - Năm mới, tát yêu thôi nhé.

.......... Trái cây này cúng được,

Cầu, dừa, đủ, xoài. (1) - Cầu vừa đủ xài.
Cầu, dừa, đủ, sung ( 2)- Cầu vừa đủ sung.
Vả, dừa, đủ, sung - Tạm dịch - Vả ( tát) vừa đủ sưng  :)) :)) :)).
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #8 vào lúc: 14/03/2013 10:56:35AM »
Kakaka...namle với anh Cua nói chuyện vui quá.Cho em góp vui chút nha:
Mấy bà bán vải thì cúng : Cầu vải cao giá (Mãng cầu,trái vải,cau,giá)  :-j
Mấy em chân dài thì cúng : Cầu vú bằng trái bưởi (Mãng cầu,vú sữa,trái bần,bưởi)  _zoo_
Mấy anh mới cưới vợ thì :
Cầu xài vừa đủ sung (Mãng cầu,xoài,dừa,đu đủ,sung  bat tay
Cầu sung vừa đủ quất (Mãng cầu,sung,dừa,đu đủ,quất)  _yahoo_
Cầu quất vừa đủ bầu (Mãng cầu,quất,dừa,đu đủ,bầu)  =))
Mấy chị em có chồng thì:
Cầu bầu vừa đủ sữa (Mãng cầu,bầu,dừa,đu đủ,vú sữa).  :d

Vui chút thôi,đừng ném đá,tội em lắm !
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 14/03/2013 07:26:40PM »
lòng vả cũng như lòng sung bác cua ạ :)) :))
đời người là những khúc cua!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent