Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: chọn chim cu mái để huấn luyện thành cu khách !  (Đọc 24034 lần)

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
chọn chim cu mái để huấn luyện thành cu khách !
« vào lúc: 15/04/2013 07:59:13PM »
Hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm của riêng mình về cách chọn chim và huấn luyện thành cu khách .Đây không phải là kinh nghiệm quý báu gì, nhưng đây là kinh nghiệm trong quá trình nuôi dưỡng 16 chú cu bổi trong 1 năm mà có .hi...hi.Đây là chia sẻ và trau đổi kinh nghiệm thôi . Các AE đừng ném đá to nhé
            Trước tiên mình xin nói về cách chọn chim . AE chon chim để huấn luyện thành cu khách thì cũng như chọn chim để huấn luyện thành chim cu mồi theo các bài viết của DĐ nhưng mấu chốt là ở điểm sau đây :" muốn có được chú cu khách gáy gu tối ngày thì nên chọn chú cu mái . tuy gáy gu tối ngày nhưng khi kề chim thì không bao giờ gù đấu đó là bản tính của cu gáy mái ấy mà  "
            Tại sao lại phải chọn cu mái ?????
            Xin trả lời chim mau dạng và sẻ mau trở thành cu khách hơn cu trống (trong quá trình ôm trứng thì chú gáy mái gáy gọi suốt ngày sau khi đẻ trong lồng xong vẫn gáy gọi như lúc chưa đẻ. Đây là kinh nghiệm mình đã trải qua và đúc kết được )
            Huấn luyện chim theo các cách của AE chia sẻ trên DĐ ( huýt gió theo tiếng cu gáy ...kết hợp gục gặt đầu...mổ mổ tay...... Nếu nhanh thì tầm 1 hoặc 2 năm là ta có chú cu khách )
         mình mới chơi cu gáy đến ngày 30/4 là tròn một năm , nhưng hiện nay có trong tay 2 chú cu gáy mái gặp  mình là gù chào. Hiện tại 2 chú nầy gáy đến khi nào mình tắt đèn đi ngủ mới thôi không gáy nửa .
hình của chú ta mấy tháng trước đây
             còn đây là Clip của chú ta trong thời gian mình huấn luyện . Tuy là cu mái nhưng các bài chú ta đều có (chiêu,thúc ,gù) đầy đủ và đảo giọng liên tục. thân chào 
« Sửa lần cuối: 16/04/2013 01:48:09AM gửi bởi Vũ_CK_Ninhkieu »
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chọn chim cu mái để huấn luyện thành cu khách !
« Trả lời #1 vào lúc: 15/04/2013 08:11:09PM »
chào bác , em cứ nghĩ cu trống nó mới chịu khó gáy gù chứ hả bác , mà phiền bác rảnh rỗi quay hay thu âm giúp em cu gáy thúc gụ dc không ạ , bác cố gắng không để lẫn tạp âm , nếu toàn tiếng nó gáy gụ thì quá đẹp tầm 5 phút hoặc lâu hơn nếu bác rảnh rỗi. cảm ơn bác trc nhé . em muốn có tiếng cu gáy cho con bổi của mình nó nghe chơi mà trên mạng thì tiếng cu mái rất chi là ít ỏi
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/04/2013 08:35:01PM »
chào anh! Truoc dây thì em cung có nuôi 1 em cu mái gáy gù nguoi rât tôt,nuôi  khoan 7-8 tháng là gáy gù âm âm.em nuôi thêm 1 con cu gáy non là chim trông hon 1 nam rôi ,gjo thì rât nhát nguoi ko gáy gù nguoi gj ca.Nên e cùng quan djem voj anh là nuoj cu mai khách nhanh hon chim trông,ko bít co dung ko hehe vì chi moi nuôi 2 kon àk.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/04/2013 08:55:43PM »
Cu mái vẫn gáy gù bình thường chứ Quang. Anh có con mái lèo, kèm như điên ấy chứ. Cu mái vẫn gáy gù bình thường chứ Quang. Anh có con mái lèo, kèm như điên ấy chứ!

Dũng_ThạchThất

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/04/2013 09:26:44PM »
Theo em thì cu khách thì ta nên chọn mua những con chim non do người ta nuôi đẻ, vừa thuần mà mau thành khách hơn là nuôi bổi anh à!

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 16/04/2013 02:23:43AM »
Cu mái vẫn gáy gù bình thường chứ Quang. Anh có con mái lèo, kèm như điên ấy chứ. Cu mái vẫn gáy gù bình thường chứ Quang. Anh có con mái lèo, kèm như điên ấy chứ!
cám ơn bác lehieuhp đã thanh minh giúp mình.
     Chú Tranquang123 chưa có cu mái nên chưa thấy được những ưu điểm và nhược điểm của cu mái. Hảy nuôi tất cả các chú chim mà mình có và sẻ thấy thú vị vô cùng
các chú bổi cùi bắp và lồng cùi . Nhưng đây là thú vui và là đam mê
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

TAPGAY

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/04/2015 03:34:06PM »
Đọc bài này xong, thì đăng băng khoăn không biết con chim khách ở nhà là trống hay mái nữa, bắt ổ nuôi non 1 cặp. Nuôi lớn lên tách ra 2 lồng thì có 1 con thì gáy gù ngườ suốt ngày, 1 con rất ít khi gáy. Mà kè cu khác lại con gáy nhiều thì nó bỏ mặt, đội lồng.  _khotro_ _khotro_  khó hiểu quá

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent