Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Em này có được coi là gù dơ cánh không! Mong mọi người cho nhận xét  (Đọc 2879 lần)

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có em mồi, mong mọi người cho nhận xét.
Chim như vậy có được cho là gù dơ cánh, chim đang thay lông chưa được căng lắm.
Vậy sau em nuôi thật căng nó có dơ cánh nhiều hơn không
Em thấy khi gù, em nó dơ cánh lên, gù đến 3,4 tiếng mới bỏ cánh xuống. Cánh cứ cứng đơ lên trên như chuẩn bị đá
MOV_0451

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hình của em nó mong các cụ nhận xét giúp

Còn đây là chiếc lụp của em nó

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cua cũng có 1 con gù dỡ cánh như này. Theo cụ Trọng Nguyên thì gù giỡ cánh có con sát bổi con không ( Nếu Cua nhớ không nhầm) . Cua chưa cầm mồi gù dỡ cánh nên không biết thế nào. Theo cụ Hải BS đã mấy chục năm cầm mồi thì có con sẽ tự hết khi nổi căng ( k phải là tất cả ) . Con 3 tạ của Cua cu Hà Leo cũng nói nó có dỡ cánh nhưng chưa được thấy bao giờ vì sạp nó k gù, còn khi đi tập thì lại chui bụi k nhìn thấy. Tuy nhiên nó bắt chim thì hết thuốc, có đều chưa  thuộc nên xập xình. Có 2 con về cây và nó k cho thoát con nào. Hi vọng con của cụ cũng thế.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cám ơn Cua nhiều! Nói chung số mình củng có chút măy mắn về chim cu gáy!
Củng chưa biết em nó chơi thế nào hết!
Mà kinh nghiệm thì chẳng có bao nhiều, nên mong các cụ nhận xét giúp cho.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo em chim của anh là chim gù dỡ cánh rồi đó.
Anh chơi để ý thử xem có sát bổi không nhé.
 _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Chim của bạn đúng là gù dở cánh rồi đó.Chúc mừng bạn có con chim hay.Nhưng chim gù dở cánh đúng như anh Cua noi,có con sát bổi có con kô,chứ kô phải con nào cũng như con nào đâu.Hi  vọng con của bạn sẽ là sát thủ.Có đi đánh thì cố gắng làm cái clip khoe anh em đi bạn. (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
- Con của bạn hiện tại thì là gù dơ cánh   _zoo_ còn chuyện lên mồi, nuôi căng nó còn dơ cánh nữa hay không thì là do con chim chứ ko ai có thể nói chắc.
Vd nhé - Ông anh chơi cùng mình có 1 con gù dơ cánh nhưng khi bán cho người ta về nhà họ thì nó ko thấy gù dơ cánh nữa.
             - Con lé 2 mắt của mình trước cầm giờ nhường lại cho cậu e cũng gù dơ cánh nhưng lúc thì nó dơ cánh nhưng cũng có lúc nó lại không dơ cánh.
- Vậy muốn biết hết con mồi nước chơi ra sao thường phải đánh bằng lụp rộng thì con chim mới có đủ không gian để chuyển nước và thể hiện.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
trước E cũng cầm 1 chú gù dơ cánh. nhưng nó không như thế này. khi nó gù thì 2 cánh giữ nguyên tư thế như đang bay. nhưng nó là e chim khách. không phải mồi.nên cũng không biết sát bổi hay không? hi  :d nhưng chim của bác theo e thế cũng gọi là gù dơ cánh rùi.

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cám ơn bác hà nhiều !
Để em nó lên căng coi thế nào em sẻ báo cáo các bác cùng biết. Em củng cho nó 1 cái lụp khá rộng!
Hy vọng em nó thể hiện được khả năng của nó!
Em củng từng gặp 1 con đồng, gù cà lăm ròng. Mổi sạc gù thì em nó dơ cánh được 1 lần, củng là mồi chinh chiến nhiều! em nó chỉ ở trong cái lụp nhỏ, kiểu giống lụp bình định
Em muốn thank! nhưng chẳng thấy nút thank đâu hết

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin hỏi thêm mọi người. Khi chim nó thúc, tốt độ khá  nhanh. Thúc trơn thôi, nhưng mà thúc thế này
Cù cúc cu .. cu cu. cu cu. cu cu. Cù cúc cu .. cu cu. cứ như vậy tốc độ khá nhanh ( Chơi giàn ngoài )
Mong mọi người giúp đở

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin hỏi thêm mọi người. Khi chim nó thúc, tốt độ khá  nhanh. Thúc trơn thôi, nhưng mà thúc thế này
Cù cúc cu .. cu cu. cu cu. cu cu. Cù cúc cu .. cu cu. cứ như vậy tốc độ khá nhanh ( Chơi giàn ngoài )
Mong mọi người giúp đở

Thúc kiểu này theo mình có thể là chu dây, nghe khá  hay nhưng không biết có tác dụng gì khi bắt bổi không . Mong các cao thủ cho thêm ý kiến!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mong mọi người giúp đở

Thúc kiểu này theo mình có thể là chu dây, nghe khá  hay nhưng không biết có tác dụng gì khi bắt bổi không . Mong các cao thủ cho thêm ý kiến!

- Khi con chim chơi giàn ngoài mà thúc như vậy thì e lại ko đồng quan điểm với bác Hiếu gọi là chu dây được rồi. Kiểu này thường gọi là " Thúc kèm gù " còn khái niệm chu dây thì khi con chim trận  gáy tiếng chu ra chỉ có 1 tiếng thôi có thể là Gục ( chu đe ) hoặc cục mạnh ( chu thường ). Nếu ra 1 tiếng thì là chu đơn , 2 tiếng là chu đôi , 3 tiếng liên tiếp trở lên thì được gọi là chu dây. Mô phỏng như sau : CỤC CÚ CU. GỤC , GỤC , GỤC. Xong con chim có thể thúc tiếp CỤC CU CU. Hoặc ra bóng vặt là tiếng gù: CỤC CÙ .
(
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mong mọi người giúp đở
Mấy bác cứ chơi khó hoài , trơn là trơn trợt, té cái oạch, nắm  không được, trước sau như một. Đây Cua thấy mô tả khác hẳn ; Cú cu cu .. cu cu . Cứ như thế. Có khi nghe chưa ra, mô tả chưa hết ý chứ có thể : Cúc Cu cu .. Gù gù... chẳng hạn, nói chung trơn là sạch sẻ, trơn túi rồi, .......... đơn độc. Cu trơn nhưng dồn chơi vưỡn tốt. Mấy bác nhẩy? Bác cú làm cái clip coi nó thúc trơn hay đang kèm đôi bác nhé>
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent