Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: mong toàn thể ae trong diễn đàn giúp đõ mình với  (Đọc 1159 lần)

luân

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
mong toàn thể ae trong diễn đàn giúp đõ mình với
« vào lúc: 31/07/2013 06:36:30PM »
thú thật với các ae, mình chỉ mới chơi cu từ đầu năm nay thôi. nhưng mình thấy vô cùng phức tạp và lẫn công phu nữa. mà càng phức tạp lại càng muốn tìm hiểu. mà đã tiềm hiểu thì thấy cái hay và cái khó của môn chơi nầy. ko biết mọi người mới chơi thì sao còn riêng e có 1 vài chia sẽ mong ae hiểu và giúp đỡ mình với
có rất nhiều khó khăn nhưng mình chỉ đưa ra 1 vấn đề mong ae giúp đỡ. các bác ạ đã chơi cu gáy mà ko biết giọng của cu gáy thì làm sao chơi dc phải ko các bác. bản thân e cũng vậy chỉ nghe con nầy gáy khác con kia gáy khác mà e sao nhận ra dc con nầy là đồng con kia là thổ. e cũng chăm chỉ nghe video trên yuotobe nhưng ko tài nào nhận ra dc. thậm chí có ngày e nghe vài lần mà cũng như nước đỗ đầu vịt.
mong các ae trong diễn đàn có mẹo nhỏ hay có cách nào để e học hỏi mà còn theo đổi cái ngu nầy.
thank. chào mọi người

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: mong toàn thể ae trong diễn đàn giúp đõ mình với
« Trả lời #1 vào lúc: 31/07/2013 07:25:14PM »
Chào Bạn
 Trên dd mình có nhiều clip nói về giọng .Bạn xem và tìm hiểu thêm  bat tay
 Mục chim thành viên

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #2 vào lúc: 31/07/2013 07:54:04PM »
Chào bạn về thẩm âm tông giọng mỗi em cu gáy, bạn nên giao lưu học hỏi kinh nghiệm từ thực tế. Có nghĩa là mình năng tìm đến những người đam mê và có chuyên sâu về âm giọng đến giao lưu với họ, trao đổi về âm giọng hình thức của cu gáy. Đòi hỏi tích lũy qua nhiều năm, không thể 1 sớm 1 chiều mà biết hết được ngay bạn à. Đôi lời góp ý và chúc bạn thành công. bat tay
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/07/2013 08:03:16PM »
1. Bạn chịu khó đọc các bài đã viết của các thành viên trong diễn đàn về cu gáy.
2. Bạn ở đâu? Diễn dàn này hầu như địa phương nào cũng có cao thủ, chịu khó giao lưu học hỏi.
3. Bạn cứ nuôi đi, trải nghiệm thực tế cũng là một phương pháp thú vị nhưng hơi tốn kém về time và $$$$  :d :d :d :d
Chúc bạn thành công với đam mê mới mà rất cổ xưa này.
Đam mê cu gáy...!

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/07/2013 08:05:27PM »
chào bạn! bạn có thể chiêm nghiệm từ từ qua video clip này nhé .
Son dong tho.flv
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

luân

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/07/2013 08:13:53PM »
cảm ơn ae đã giúp đỡ. e đóng tiền ngu cũng khá rồi mà vẫn ko ăn thua. e cũng có hỏi mà dường như người ta cũng chỉ nói qua loa xã giao thôi. e sẽ cố gắn hơn

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 31/07/2013 09:11:18PM »
cảm ơn ae đã giúp đỡ. e đóng tiền ngu cũng khá rồi mà vẫn ko ăn thua. e cũng có hỏi mà dường như người ta cũng chỉ nói qua loa xã giao thôi. e sẽ cố gắn hơn
Bạn đang tham gia vào đệ tam ngu mà, nên tiền ngu là chuẩn rùi. Bạn ở đâu thế, nếu ở HP thì alo mình 0944258986 giao lưu, mình cũng mới chơi tiếp xúc cũng nhiều, người tâm huyết với cu gáy cũng có mà thần chém cũng có. Nói chung là khi họ nói thì mình nên chọn lọc và phân tích theo lập trường riêng của mình bạn à. _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 31/07/2013 09:36:52PM »
thú thật với các ae, mình chỉ mới chơi cu từ đầu năm nay thôi. nhưng mình thấy vô cùng phức tạp và lẫn công phu nữa. mà càng phức tạp lại càng muốn tìm hiểu. mà đã tiềm hiểu thì thấy cái hay và cái khó của môn chơi nầy. ko biết mọi người mới chơi thì sao còn riêng e có 1 vài chia sẽ mong ae hiểu và giúp đỡ mình với
có rất nhiều khó khăn nhưng mình chỉ đưa ra 1 vấn đề mong ae giúp đỡ. các bác ạ đã chơi cu gáy mà ko biết giọng của cu gáy thì làm sao chơi dc phải ko các bác. bản thân e cũng vậy chỉ nghe con nầy gáy khác con kia gáy khác mà e sao nhận ra dc con nầy là đồng con kia là thổ. e cũng chăm chỉ nghe video trên yuotobe nhưng ko tài nào nhận ra dc. thậm chí có ngày e nghe vài lần mà cũng như nước đỗ đầu vịt.
mong các ae trong diễn đàn có mẹo nhỏ hay có cách nào để e học hỏi mà còn theo đổi cái ngu nầy.
thank. chào mọi người
Để nhận biết tương đối về âm giọng cu gáy ( âm thổ, kim, còi...) thì phải có thời gian bạn à, quan trọng nhất là phải đc cọ sát thực tế, có ae bạn bè có kinh nghiệm chỉ bảo , đc hướng dẫn về âm vực thì rồi bạn sẽ biết thui.

luân

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 31/07/2013 09:39:17PM »
a nói chính xác nhưng e ở tp hcm nên giao lưu cu cò  ko dc dù sao cũng cảm ơn a đã cho ý kiến bổ ích

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/07/2013 09:46:50PM »
bạn hỏi những người cũng chỉ biết qua loa thôi ! lên họ cũng chỉ trả lời qua loa đại khái !

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 31/07/2013 10:15:04PM »
a nói chính xác nhưng e ở tp hcm nên giao lưu cu cò  ko dc dù sao cũng cảm ơn a đã cho ý kiến bổ ích
Hồi mình mới chơi (năm 2006) thì cũng giống như bạn thôi, sau đó làm quen những người cùng sở thích như mình, cà phê cà pháo ,tán phét(nói dzóc) sau đó thành nhóm dzãi dzợt, bình phẩm, khen chê. Trong nhóm thì cũng có người có kinh nghiệm uyên thâm, có người biết ít ... Nói tóm lại là cứ bám người có kinh nghiệm, kiến thức tốt và họ sẵn sàng chia sẻ ,dần dần biết kiến thức ,kinh nghiệm của họ thành của mình. Tất nhiên cũng có người rất giỏi nhưng giữ nghề nhưng ít thôi .
Chúc bạn sớm thành công.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/07/2013 11:54:35PM »
- Chào bạn luân! Nói thật thì ai mới chơi cũng có rất nhiều câu hỏi, thắc mắc trong đó điều thắc mắc đầu tiên là âm giọng, bạn chơi vùng nào, trường phái nào thì nên lắng nghe và học theo trường phái đó. TX mới chơi cũng chẳng có được cái thắc mắc như bạn vì có biết cái gì đâu mà thắc mắc, chỉ biết con cu gáy là chim vậy thôi rồi cứ chơi hết con này tới con kia, có mấy người cũng chơi cu họ thấy chim của mình, kêu con này là con son con kia là đồng rồi con đây là con thổ,... từ đó mình nghe mình mới à!... thì ra con son là giọng nó nhỏ nghe cao cao, còn con đồng giọng nó to hơn nghe nó ở tầm trung trung, vang vang còn thổ nghe âm nó trầm ấm ấm, ồm ồm như tiếng đàn ông chỉ biết như vậy cái đã sau này đi chơi với các anh các chú mình ngồi hóng họ bàn con này đồng pha, đồng kéo, thổ pha, thổ rền, thổ sấm,... lúc đó mình thấy đau đầu rồi nhưng cứ nghe nhiều rồi đi đánh cu lúc đó nghe mồi nghe bổi gáy nhiều thì quen  đến lúc đó còn nhận diện đến mức độ cao siêu hơn nữa ấy chứ, muốn phân tích đến ngoài những cái họ hay thường gọi nữa kìa vì ko có con nào giọng hoàn toàn giống con nào giống như giọng người vậy, cu gáy nó có cái hay ở chỗ đó. Chúc bạn mau tìm được niềm vui trong niềm đam mê.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #12 vào lúc: 01/08/2013 12:43:57AM »
Đúng thầy rồi ! Nếu bạn ở Tp HCM thì có thể liên lạc với rất nhiều anh em đó.Liên lạc Mod ThôngXanh để biết thêm chi tiết nhé !
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Nhật

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 01/08/2013 07:32:57AM »
Bạn cũng giống mình . Tốt nhất cứ theo người nào có kinh nghiệm học hỏi thôi .Như mình bây giờ muốn kiếm người để hỏi cũng chẳng có ai .Nói thiệt bạn đừng cười chứ mình nuôi cu hơn 2 năm rồi giọng thì biết sơ sơ thôi ,chứ còn nói giọng pha gì mình bó tay  :-w.Có lần con cu của mình nó gù khống mà khi đó mình thì chưa biết gù như vậy gọi là gù khống ,lên diễn đàn hỏi thì chẳng ai trả lời giùm nên mình tự kêu là " gù tào lao "  =)) =)).Cho nên theo mình thấy bạn cứ nuôi đi rồi cứ từng bước đi hỏi  người có kinh nghiệm nếu có thời gian thì xin đi theo vác sào ,vác chim cho thầy nào đó .Từ từ rồi kinh nghiệm sẽ đầy mình thôi  *><* *><*
Dục tốc là bốc dục

luân

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: mong toàn thể ae trong diễn đàn giúp đỡ mình với
« Trả lời #14 vào lúc: 01/08/2013 09:34:56AM »
cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. thú thật với ae nhiều lúc muốn bỏ cho rồi nhưng khi nghe chim cất tiếng gáy là ko tài nào mà đi chổ khác được chỉ ngồi và lắng nghe. cái ngày mà e mới nuôi 1 chú bổi chỉ có sáng mới gáy thôi. khi tầm cỡ 5h sáng là nó gáy là e bắt đầu dậy mắt nhắm mắt mở rình nghe e nó gáy vì khi thấy người là ko gáy nữa . các bác có gặp trường hợp như e chưa. sau một thời gian rình mò nghe gáy e quyết định tậu một e mồi để dc nghe gáy khỏi phải mất công rình nữa. bây giờ đã nghe gáy thoải mái mà ko lén lút nữa thì bắt đầu quay sang nghe giọng các e nó thật khó khăn và cả phức tạp nữa.
ko biết ae mới chơi có gặp trường hợp như e ko. e chơi chim chim gáy để thỏa sức đam mê, nhưng một khi đã mê rồi thì khó thoát ra ra dc. rồi qe quyết định đầu tư vào có trong vòng vài tháng e đã đầu tư khoảng hơn chục con mà thú thật với ae ko con nào ra hồn cả. một phần là thanh niên rất háo thắng một phần là vì e  nghĩ quá đơn giản ai cũng như mình . nhưng sau một thời gian thì e nhận ra , ôi đã quá muôn rồi.e ko biết những người như vậy người ta bán xong khi đêm về ngủ người ta có ấy nấy trong lòng ko nữa
bài viết còn nhiều thiếu xót mong ae bỏ qua.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent