Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim Mồi Mình Đả Bị Bể  (Đọc 4527 lần)

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim Mồi Mình Đả Bị Bể
« vào lúc: 07/09/2012 03:48:06PM »
Chào các anh em thân mến. Nghề chơi cũng lắm công phu, mình kể cho bạn nghe một câu chuyện
Sau một mùa chim lên rừng xuống biễn lên bờ xuống ruộng cùng với niềm đam mê, mình đả thu phục được một số chim bổi. sau khi hội ý các bậc tiền bối lời khuyên của các anh đi trước mình đả chọn được một em bổi giọng thổ đồng chim đánh được ở Bù Đăng Bình Phước( em nó nè)

sau khi nằm lồng khoãng 1 năm em nó bắt đầu nổi, đợi cho căng thật căng mình tập em nó xuống đất khoãng hơn 6 tháng sau mình xách đi dợt chung với mấy con mồi, mọi chuyện diễn ra tốt đẹp mình tính sau nầy cho em nó làm mồi chủ lực thay thế anh mồi già

sau gần hơn 2 năm bây giờ nó đả là em mồi thuộc cùng mình đi khắp nơi. các bạn ạ còn gì bằng mồi tự tay bắt về tập luyện lên chơi,lúc nầy em nó là mồi chủ lực của mình rồi đấy nó thu phục khoãng 9-10 em gì rồi
Hôm nay cũng như mọi khi khoãng 2-3 tuần mình đi rừng một lần, lần nầy đi Bù Đăng chổ mà cách đây 4 năm mình đả bắt được nó,sau khi thả em nó ra máng bẹo 5 phút rồi 10 phút em nó vẩn im ru, mình lại gần xem có kiến hay bù cắt diều hâu gì rình rập không? đâu có đâu? mồi máng vẩn kêu mà. rồi nữa tiếng một tiếng trôi qua em nó vẩn im re . ơi đi đánh chim mồi không kêu là điều bình thường mà đổi mồi cho em nó lên máng lạ thay mầy vẩn không kêu nữa sao hôm nay kỳ vậy
sau một ngày đi bẫy về đến nhà trời đả tối cho em nó vào lồng đi ngủ thôi và củng kể từ đây (sau nầy mình mới biết )em nó sống trong im lặng. một sự im lặng đáng sợ
có anh em nào gặp trường hợp như mình chưa?
có anh em nào giải thích giùm mình chuyện lạ trên được không?
bây giờ mình vẩn nuôi em nó nhưng dỉ vãng tìm đâu thấy
nên mới biết được tạo ra một con chim mồi đả khó giữ con mồi còn khó hơn gấp nhiều lần
bởi vậy nghề chơi cũng lắm công phu

GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim Mồi Mình Đả Bị Bể
« Trả lời #1 vào lúc: 07/09/2012 04:08:05PM »
chim ở tình trạng xức khỏe tốt, tướng chim tốt, tố chất đã được chứng minh, không có lý do nào hoảng chim. đúng là sự im lặng đáng sợ, khó hiểu gây hoang mang cho người cầm chim, cảm xúc rất khó tả, đầy mâu thuẫn, trách mình, trách chim, bực bội, nản chí, hi vọng, hoài niệm rối bời.....
lý do thì chim bị chột do hoảng (nhìn mắt như bổi mới dính) còn chột do đâu thì e chịu có thể nhờ người lạ cầm, quá trình di chuyển, gặp thú hoang, có con thì cắt vồ 10 ngày đã căng lại, có con hỏng luôn......
cách của mình thì nên làm cho hoảng tiếp và nuôi lại như bổi :d :d :d

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/09/2012 06:40:52PM »
theo ý kiến của một cao thủ chơi chim thì con này bị chứng nhớ cội, nên anh em nào đưa mồi đi hãy tránh cội xưa em lỡ bước nha

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/09/2012 07:13:24PM »
Vụ này e chưa có mồi nên không hiểu chuyện gì xảy ra, lạ thật........Mà anh có đánh đúng bãi hồi xưa nó bị bắt không, mà làm gì nó nhớ dai thế được anh nhỉ....

Con chim nhìn đẹp thật, quả đầu kinh điển

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/09/2012 07:28:52PM »
hehe chắc nó nhớ ngườii tình cũ 2 năm về trước đó mà!1 nỗi  đau trong tim!ai mà bít được!tìm cho nó 1 người tình mới đi a ơi!chân dài dài xíu,hát hay 1 chút+thêm đẹp!chắc sẽ at95 phong độ lại mau thui mà!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/09/2012 07:58:06PM »
ngậm một nỗi căm hờn trong cũi sắt
ta nằm dài mong ngày tháng dần qua
rồi một ngày ta trở lại chốn xa
bao yêu thương dội về cùng ký ức
chuyển vùng đổi chủ khả năng sẽ ổn anh hiếu ơi
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/09/2012 08:23:35PM »
Mình cũng gặp trường hợp này rồi ,đó là con mồi cây mình hiện giờ .Sau khi nổi thì em ta bắt được 6-7 con gì đó ,hôm đó mình nhớ là đi rất xa và trời nóng như đổ lửa
 Về nhà nó im re gần 1 năm sáp bổi cũng kg gù gáy gì hết ,cuối cùng thì chú ta cũng mở miệng .Sau vài tháng đi tập lại thì cuối cùng chú ta đã bắt được vài con bổi cây rồi  _yahoo_ _yahoo_ hiện giờ thì chim rất căng

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/09/2012 11:48:05PM »
chào bạn
mình ko chơi đất nên ko rành về vụ này lắm , nhưng nhìn thấy con mồi của bạn mà phê hết cả người tướng chim tốt quá , còn trường hợp như bạn thì bạn kiểm tra lại các yếu tố về sức khỏe , ăn uống , hay bị con gì làm cho em nó sợ hay ko , nếu ra rừng ko gáy về nhà ko gáy mà vẫn ăn uống bình thường , ỉa phân tốt thì bạn nên mua thuốc sổ sán lãi về sổ cho em nó đi , cho em nó nghỉ 1 thời gian là ổn thôi .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/09/2012 03:31:46PM »
Lâu quá không gặp anh!
Con mồi thật là đã! Cách chữa trị tốt nhất là đưa em nuôi anh ạ! He he eee .... Sao anh không gửi thử sang vườn nhà cụ Luyện xem sao! Nhiều khi thay đổi môi trường, với lại ở đó có nhiều chim đang nổi gáy kích nó có khi nó lấy lại phong độ cũng không biết chừng!
Sắp tới mùa rùi, anh em mình họp nhau đi gác cho vui bác nhé!

cugaybaclieu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 08/09/2012 07:22:16PM »
mình củng có 1 em như bạn,nuôi gần nửa năm rồi nhưng vẩn chưa thúc,chỉ gáy lao rao thôi.làm cách nào củng không nổi lại.có cao thủ nào giúp  không

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/09/2012 10:59:49PM »
Trước tiên phải công nhận bác đang sở hữu 1 em cu có ngoại hình qua đẹp. Nhưng bác chọn em nó làm mồi đất thì em thấy không được hợp lý cho lắm, em này thích hợp đánh cây hơn . Trường hợp của bác chủ thớt em đã gặp qua. Hiện tại nhà em cũng mới có 1 em vừa trải qua dai đoạn im lặng nhưng có lẽ sự im lặng đó không lâu như của bác chủ thớt , em cu nhà em im 1 tuần. Hiện tại mới gáy lại tuy chưa lấy lại phong độ nhưng cũng rất vui rồi.

-Theo cá nhân em và như trường hợp con mồi này của bác là do khi thể lực con chim không tốt ta mang đi đánh gần như ép chim nên nó không gáy và về nhà cũng im luôn. Chứ như bác nói thì chắc việc hoẳng sợ là không có và việc gặp bổi dữ lại càng không thể xảy ra. Vậy bác đừng nên sốt ruột mà hãy bình tĩnh chăm lại cho em đều đặn cách ngày hạ thổ, phơi nắng 1 lần hoặc bác nên đánh chim sang lồng rộng ( kiểu lồng úp đất cho gà là tốt nhất ) để chim được thoải mái bay nhẩy hồi thể lực.  Khi chim đã gáy trở lại thay vì mang đi tập mồi bác nên để vững chim rồi tập lại ở nhà bằng phương pháp lấy con chim khác cắt cánh buộc chân cho đứng xào dơ qua dơ lại trước mặt con mồi. Chúc chú chim của bác nhanh trở lại phong độ vốn có.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 08/09/2012 11:13:03PM »
nhìn con mồi này thì không phải nó sợ hay suy gì đâu, có lẽ nó đã thấy tình thù của nó và nổi uất hận trào dâng khi nhìn thấy người phản bội nó đi với tình thù của nó. bạn hãy mang nó trở lại khu rừng xưa của nó và máng nó lên thật sớm khi chưa có con chim nào gáy. có thể bạn làm như vậy đến ngày thứ 2 sau khi đã gáy đấu căng rồi bạn máng tiếp những con mồi mịnh ra để nói đấu lại bình thường. như vậy nó sẽ trở lại bình thường. bạn thử cách này xem sao có kết quả tốt thì nhớ đãi mình chầu cafe nhé.

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #12 vào lúc: 09/09/2012 10:10:41AM »
Con này mà cho Xuống đất thì hịc, phí thật.
Theo Em thì Bác nói đổi chủ cho Em nó time khi nào lên lại cứng rồi mang về.
Mà đổi vị trí đi Bác...chim bài cho lên cây mới phê.

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/09/2012 04:29:13PM »
Chào các anh em thân mến. Nghề chơi cũng lắm công phu, mình kể cho bạn nghe một câu chuyện
Sau một mùa chim lên rừng xuống biễn lên bờ xuống ruộng cùng với niềm đam mê, mình đả thu phục được một số chim bổi. sau khi hội ý các bậc tiền bối lời khuyên của các anh đi trước mình đả chọn được một em bổi giọng thổ đồng chim đánh được ở Bù Đăng Bình Phước( em nó nè)

sau khi nằm lồng khoãng 1 năm em nó bắt đầu nổi, đợi cho căng thật căng mình tập em nó xuống đất khoãng hơn 6 tháng sau mình xách đi dợt chung với mấy con mồi, mọi chuyện diễn ra tốt đẹp mình tính sau nầy cho em nó làm mồi chủ lực thay thế anh mồi già

sau gần hơn 2 năm bây giờ nó đả là em mồi thuộc cùng mình đi khắp nơi. các bạn ạ còn gì bằng mồi tự tay bắt về tập luyện lên chơi,lúc nầy em nó là mồi chủ lực của mình rồi đấy nó thu phục khoãng 9-10 em gì rồi
Hôm nay cũng như mọi khi khoãng 2-3 tuần mình đi rừng một lần, lần nầy đi Bù Đăng chổ mà cách đây 4 năm mình đả bắt được nó,sau khi thả em nó ra máng bẹo 5 phút rồi 10 phút em nó vẩn im ru, mình lại gần xem có kiến hay bù cắt diều hâu gì rình rập không? đâu có đâu? mồi máng vẩn kêu mà. rồi nữa tiếng một tiếng trôi qua em nó vẩn im re . ơi đi đánh chim mồi không kêu là điều bình thường mà đổi mồi cho em nó lên máng lạ thay mầy vẩn không kêu nữa sao hôm nay kỳ vậy
sau một ngày đi bẫy về đến nhà trời đả tối cho em nó vào lồng đi ngủ thôi và củng kể từ đây (sau nầy mình mới biết )em nó sống trong im lặng. một sự im lặng đáng sợ
có anh em nào gặp trường hợp như mình chưa?
có anh em nào giải thích giùm mình chuyện lạ trên được không?
bây giờ mình vẩn nuôi em nó nhưng dỉ vãng tìm đâu thấy
nên mới biết được tạo ra một con chim mồi đả khó giữ con mồi còn khó hơn gấp nhiều lần
bởi vậy nghề chơi cũng lắm công phu

Nhờ bạn bè chiến hữu nuôi hộ một thời gian thì mọi việc sẽ ổn .Chúc bạn như ý !
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/09/2012 08:08:31PM »
Nếu bác chủ thớt thấy nản với em chim này thì chuyển nhượng cho em nó ra BẮC qua hộ khẩu nhà em đi em cam đoan với bác nếu mùa chim sau em này không bắt được bổi khủng em nghỉ chơi cu gáy luôn.  :d Nếu bác có ý thì alo em sớm cái theo số đt : 0936.682.365 nhé không mấy hôm nữa miền BẮC sang hẳn mùa thu thì không chuyển chim ra được nữa đâu bác a.  :d :d :d
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #15 vào lúc: 10/09/2012 12:33:35PM »
Anh Hiếu ơi,

vài bữa em qua xem chim rồi đem về chăm cho...kaka... O:o O:o O:o O:o
Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa....Chưa đủ 50 chữ nữa....Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...Chưa đủ 50 chữ nữa...

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 10/09/2012 12:52:01PM »
Nếu bác chủ thớt thấy nản với em chim này thì chuyển nhượng cho em nó ra BẮC qua hộ khẩu nhà em đi em cam đoan với bác nếu mùa chim sau em này không bắt được bổi khủng em nghỉ chơi cu gáy luôn.  :d Nếu bác có ý thì alo em sớm cái theo số đt : 0936.682.365 nhé không mấy hôm nữa miền BẮC sang hẳn mùa thu thì không chuyển chim ra được nữa đâu bác a.  :d :d :d

Đấu giá với cụ Hà chút:
Chim này đẹp. Nếu chủ thớt thấy ko làm ăn gì được với em nó nữa, thôi thì chuyển lại cho em.
Hôm rồi đi Bù Đăng, cả hội bắt được mỗi một em. Đang muốn thu nạp một em Bù Đăng đây!

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 10/09/2012 02:26:05PM »
lại là 1 tình huống đau đầu cho bao kẻ có tâm hồn yêu mến con cu gáy, bạn ơi mỗi ngày bạn dành thời gian năng nỉ nó, có khi nó suy nghĩ lại và sẽ làm cho bạn thỏa mãn sự mong chờ, chúc bạn thành công
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 10/09/2012 02:26:28PM »
con này có chủ mới rồi mà  =)) =)) _yahoo_ _yahoo_ mình đó ,em nó sắp về Cà Mau rồi  ^:)^ ^:)^

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 10/09/2012 02:28:13PM »
cụ Tuấn này hơi bị nhanh đó nha, đúng là cà mau, có mà mau mau thì có, chúc mừng cụ nha
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent