Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi của cafephanrang  (Đọc 1399 lần)

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi của cafephanrang
« vào lúc: 16/02/2012 09:40:22PM »
Bổi này bắt được gần năm... hôm nay phọt phẹt lại với mồi... mời các bác nhận xét và đánh thẳng tay vào.

Chúc cả nhà vui.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi của cafephanrang
« Trả lời #1 vào lúc: 17/02/2012 07:41:22AM »
cafephanrang chụp thêm mấy hình ngang ngửa cho anh em coi với. Nhìn trực diện khó thấy, chỉ thấy nó đẹp  =))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/02/2012 08:36:16AM »
cái ông cafephanrang này ở đâu nhỉ, mình đồng hương và đồng chỗ mà sao chẳng biết để liên lạc nhỉ, thật là bực mình cầm luôn cả bình mực, số đt mình là 01285859371.
Chim thì được đó
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #3 vào lúc: 19/02/2012 01:10:51PM »
có mổi 1 hình thế này thì AE ko ai bói cho bạn đâu.

bạn nên chụp vài tấm nữa cho thật rõ ràng thì AE mới dám vào chém...

chúc bạn vui...!

Cu Miến Hành

• Full Member
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/02/2012 07:25:02PM »
Cườm ẩn thì nó sao hả bác chủ topic ? Tôi cũng có một con có cườm như thế nhưng nó xa hơn 1 tý.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/02/2012 08:18:59PM »
 cườm ẩn chắc chủ topic muốn nói đến những hạt cườm mọc sâu và ẩn trong bộ lông ức phía trước ngực ,
những con chim có bộ cườm gọi là ẩn như vậy thường là chim còn tơ , còn non chưa ra đủ bộ cườm nên thường tới mùa thay lông thì cườm sẽ mọc thêm ra cho đến khi đủ cườm .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/02/2012 08:42:15PM »
cườm ẩn chắc chủ topic muốn nói đến những hạt cườm mọc sâu và ẩn trong bộ lông ức phía trước ngực ,
những con chim có bộ cườm gọi là ẩn như vậy thường là chim còn tơ , còn non chưa ra đủ bộ cườm nên thường tới mùa thay lông thì cườm sẽ mọc thêm ra cho đến khi đủ cườm .
thân chào !

Chưa chắc đó anh duy , có  con  nó ẩn luôn  đó  nha em tháy máy con  chim tuổi máy năm  rừng  cứ thế  thôi , những con  vạy  khi  nổi  vào lụp máy năm   cũng y chan thôi  , khi gù  lộ lên  cườm  đày , kéo  sa hơn  , còn  bình thường  nhìn có  1 nắm cườm thôi 
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/02/2012 09:05:50PM »
thân chào !

Chưa chắc đó anh duy , có  con  nó ẩn luôn  đó  nha em tháy máy con  chim tuổi máy năm  rừng  cứ thế  thôi , những con  vạy  khi  nổi  vào lụp máy năm   cũng y chan thôi  , khi gù  lộ lên  cườm  đày , kéo  sa hơn  , còn  bình thường  nhìn có  1 nắm cườm thôi
chào chú sâm
chắc có lẽ mình nói ko rõ nên ko hết ý
những con có bộ cườm như chú nói đúng chuẩn là bộ cườm ẩn thật sự , vì cườm ẩn thường ẩn trong bộ cườm chính khi nhìn vô ta rất khó thấy nhưng khi nó gù căng phồng bộ cườm ra ta thấy trong 1 gốc cườm nhưng có rất nhiều hạt cườm chồng lên nhau , theo mình đó mới chuẩn là bộ cườm ẩn .Chứ những con có những hạt cườm mọc ẩn phía dưới trước ngực bị lông ngực che mất đi thì thường sau khi thay lông cườm sẽ mọc lộ ra dần và nhiều cườm hơn chút nữa thôi chứ thường không tồn tại lâu vì thưỡng những con cugay như vậy thì tuổi đời còn ít nên cườm sẽ mọc thêm cho đủ sau mấy mùa thay lông .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/02/2012 09:44:53PM »
  Theo ý kiến của TX thì cườm cu gáy được gọi là cườm ẩn, giấu cườm, cườm lót là hạt cườm xếp chồng lớp lên nhau giống như quạt giấy khi xếp lại, loại xếp cườm như vậy thì rất tốt. Còn cườm trước vòng ngực bị lông ngực phủ lên khoảng 2 hàng cườm or hàng cườm tiếp giáp với lông ngực gốc trong lông màu đen còn phía ngoài là màu của lớp lông ngực loại này thì ko thể so sáng với loại cườm lót được.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 20/02/2012 10:37:11AM »
chà được cao thủ Cuhobo bên ABV chỉ thì con gì bằng, cụ ấy là cao thủ cu gáy vùng hố nai đó, em cũng mong được diện kiến học hỏi kinh nghiệm mà chưa được. bác kể ra cũng có duyênấy chứ...con bổi của bác phía trên nước gù siết, mình chắc, nước chơi bác khai hết rồi, nhìn ngón chân chắc chân cũng khá to, chụp mờ quá, khống biết cấp mình ra sao. nghe đồn chim vùng bác ái rất hay...có thể cho vài tấm hình về tổng thể thì ae nhìn dễ hơn. trên diễn đàn này có rất nhiều cao thủ đó bác ...

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #10 vào lúc: 20/02/2012 01:38:08PM »
            Cườm liên hoàn ẩn chính hiệu đây anh em, vạch lớp lông lên hai cườm giao nhau nhiều đó !

« Sửa lần cuối: 20/02/2012 01:51:11PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/02/2012 03:39:59PM »
Bổi này bắt được gần năm... hôm nay phọt phẹt lại với mồi... mời các bác nhận xét và đánh thẳng tay vào.

Chúc cả nhà vui.

Em cũng chia sẽ đôi lời cho phong phú topic !
chú nầy bộ lông ôm vuốt lơ lớ bắp chuối ,có hậu ,cái mỏ đen hay gáy , cái muổi phổng chắc giọng to, cái chân kg thấy ,màu chân chắc hay chòi, màu lông+ bộ cườm chỉ hợp với, đồng ,kim , son thì đúng cách
chứ màu lông nầy + bộ cườm vuôn mà đi với giọng thổ nnghe chừng không hợp cách lắm
còn mấy hạt cườm đó không nói lên điều gì đâu anh , lời nói thẳng mới là lời chân tình mong anh đừng phật ý !
thân_sonhacoi !
Sơn- Hà Cối

lambinhthuan

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 20/02/2012 05:37:23PM »
em đồng quan điểm với bác cugayquangninh,theo em con chim đó giọng kim thì chuẩn với bộ cườm(kim nổ thổ vừng).vài lời chia sẽ cùng anh em có gì không phải lượng thứ cho tai hạ nha _zoo_ _zoo_

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/02/2012 11:29:03PM »
em đồng quan điểm với bác cugayquangninh,theo em con chim đó giọng kim thì chuẩn với bộ cườm(kim nổ thổ vừng).vài lời chia sẽ cùng anh em có gì không phải lượng thứ cho tai hạ nha _zoo_ _zoo_
Bác caphephanran nói cái vụ( kim nổ thổ vừng) là chuẩn đấy lambinhthuan !
hiihi  =)) mình cứ áp dụng chọn chim ( kim nổ thổ vưng  ) là vở nợ đó , mình vỡ nhiều rồi
cách nhìn chim giọng thổ cua mình.nói tỉ mỉ luôn nhé hii
cấp mình thường nhỉnh , đầu xanh hoặc xám, phao xám hoặc trắng, mã phấn phớt xanh xám
bộ cườm rộng nền đen nhiều chấm trắng nhỏ, cũng có thể là bút lông ( chử nho) hoặc tam giác
cái cổ chim teo thường ngổng cao, khi chim tự vệ thường rụt cổ từ cằm lên đỉnh đầu rộng bản ( thường bầu hơi to )
gốc mỏ to muổi phổng ,chân thường to . ( còn thổ gì ,hay thổ pha gì nói thẳng là bó tay)
 giọng kim !
đầu hồng hoặc xám ,phao hồng, hoặc phao trắng ,mã phấn sáng
bộ cườm thường sáng ,gốc cườm hạt thường vuôn cũng có thể tam giác , cho dù cườm chẻ rối hình chấm vẩn vuôn
cổ ngắn , nhìn từ đầu xuốn lưng thoa thỏa ngắn ( bầu hơi nhỏ)
gốc mỏ vừa, sống muổi thấp dài hơn chút , chân bé
tóm lại , nhìn chim để đoán giọng có ba yếu tố , nhìn màu lông + cổ + cườm = chỉ tương đối chính sát

p/s bác caphephanran !con đó của em vẩn còn đợi nắng ấm em sẽ đi rừng quay lại clips từng chú một  !
« Sửa lần cuối: 21/02/2012 03:38:24AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent