Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi khủng_ Không đụng hàng !  (Đọc 1795 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi khủng_ Không đụng hàng !
« Trả lời #20 vào lúc: 25/11/2011 10:06:34AM »
chào anh nguyên !
con môif này có phải là  con thổ mà bạn anh tặng cho anh mà lần trước anh nói không anh ?
nếu phải thì anh yên tâm đi con này đi bẫy thì sẽ gặp bồ cắt với bìm bịp dài dài , nhưng số mạng nó lớn lắm thoát qua cửa ải dài dài , nhưng không biết " dài " là bao lâu thì em không biết cái đó hỏi duyên số của nó và chủ nhân của nó nữa  , vì mấy con gáy có đặc điểm như trên thì có duyên với bồ cắt với bìm bịp lắm anh à .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #21 vào lúc: 25/11/2011 02:59:04PM »
chào anh nguyên !
con môif này có phải là  con thổ mà bạn anh tặng cho anh mà lần trước anh nói không anh ?
nếu phải thì anh yên tâm đi con này đi bẫy thì sẽ gặp bồ cắt với bìm bịp dài dài , nhưng số mạng nó lớn lắm thoát qua cửa ải dài dài , nhưng không biết " dài " là bao lâu thì em không biết cái đó hỏi duyên số của nó và chủ nhân của nó nữa  , vì mấy con gáy có đặc điểm như trên thì có duyên với bồ cắt với bìm bịp lắm anh à .
thân chào !

Đây là con khác Duy ạ. Con này giọng thổ gầm mình cho người bạn mượn chơi hơn năm nay rùi. Hôm qua hai thằng xách nó với mấy con mồi lỡ đi tập. Thời tiết ko được đẹp nên bổi à ơi mấy câu rùi im, hai thằng đang  ngồi vừa nói chuyện vừa định để thêm lúc nữa cho mấy con mồi lỡ quen kèo rùi chuyển thì nghe mồi giãy phành phạch, chạy ra thấy cắt đã đánh mồi rùi.

Duy nhìn vào đâu đánh giá con này " sát cắt " vậy? Bình thường nó cũng sợ cắt lắm. Nghe tiếng hoặc thấy bóng cắt là nằm im re luôn.

Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 25/11/2011 05:50:37PM »
chào anh nguyên !
cái này là do cảm nhận và kinh nghiệm nhìn mấy con mồi bị " bồ cắt , bìm bịp " hay ghé thăm của mấy ông bạn cùng chơi và  của bản thân em  thôi , nên em hay nhìn vào cái mặt nó đó anh , em  không biết diễn tả sao cho hết ý nữa nhưng đại khái là những con có cái mặt hơi " móm"( theo từ em hiểu và diễn tả ) và đi kèm theo là  cái mỏ hơi cong là thế nào cũng gặp bồ cắt , bìm bịp thường xuyên anh à .
mà anh nói con thổ "gầm" là giọng ra sao anh , hôm nào nó khỏe lại gáy gù mạnh anh cho cái clip ( giọng chiêu , gáy gọi , bổ ...) là tốt nhất nếu có thúc , gù nữa thì còn tuyệt  , để em nghe giọng thử do nghe nói về chất giọng lạ quá ?
thân chào !
« Sửa lần cuối: 25/11/2011 06:30:05PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 25/11/2011 06:02:11PM »
A Nguyên ơi,

Trùm ảnh ấn tượng quá hehe.........Em nghĩ nên nuôi mấy e này để thuần hóa chim Cu cho nó bớt sợ hi hi

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 26/11/2011 09:27:16AM »
chào anh nguyên !
cái này là do cảm nhận và kinh nghiệm nhìn mấy con mồi bị " bồ cắt , bìm bịp " hay ghé thăm của mấy ông bạn cùng chơi và  của bản thân em  thôi , nên em hay nhìn vào cái mặt nó đó anh , em  không biết diễn tả sao cho hết ý nữa nhưng đại khái là những con có cái mặt hơi " móm"( theo từ em hiểu và diễn tả ) và đi kèm theo là  cái mỏ hơi cong là thế nào cũng gặp bồ cắt , bìm bịp thường xuyên anh à .
mà anh nói con thổ "gầm" là giọng ra sao anh , hôm nào nó khỏe lại gáy gù mạnh anh cho cái clip ( giọng chiêu , gáy gọi , bổ ...) là tốt nhất nếu có thúc , gù nữa thì còn tuyệt  , để em nghe giọng thử do nghe nói về chất giọng lạ quá ?
thân chào !

Hì hì...... chắc cái mặt nó cắt nhìn thấy ghét nên kể cả ko đói cũng vặt cổ cho đỡ ngứa mắt =)) .

Con này vốn là chim non nuôi lên, ngay từ khi biết mổ đã ở chung nhà với chim già lại được tập rất bài bản nên chơi khá tốt. Đã lên mồi được gần 4 năm rùi lần này mới bị cắt chụp. Giọng thổ , tiếng lớn nghe vừa nặng lại vừa gằn gằn (như tiếng gầm của con cọp á :D), nó thúc khá nhanh, giọng gù nghe rất dữ, nhiều con vừa bay vào chung cây nghe nó gù chưa dứt xạc đã bay ngược trở ra bỏ đi luôn.

Khi nào nó căng lai mình sẽ ghi âm!

*

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 26/11/2011 09:44:13AM »
A Nguyên ơi,

Trùm ảnh ấn tượng quá hehe.........Em nghĩ nên nuôi mấy e này để thuần hóa chim Cu cho nó bớt sợ hi hi

Khà khà...... Nuôi con này ko những thuần hóa được bổi mà còn biến luôn được mồi thành bổi nữa =)) .

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent