Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cùng nhau bàn luận về những chú chim đạt giải đấu Miền Bắc  (Đọc 5181 lần)

dinhthotb

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có rất nhiều cuộc thi giao lưu mở rộng ở địa các địa bàn Miền Bắc, Các bác các anh cùng tổng hợp lại xem những chú chim đạt giải nhất nguồn gốc chim ở các Tỉnh nào, thành tích, số năm tuổi. Để cho những người mới chơi như em được biết với ạ!

Một con Cu đấu giàn cần có những tố chất gì với ạh
« Sửa lần cuối: 06/05/2014 06:57:03AM gửi bởi dinhthotb »

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cùng nhau bàn luận về những chú chim đạt giải đấu Miền Bắc
« Trả lời #1 vào lúc: 05/05/2014 06:59:16PM »
top này hay quá mak chat thấy bác nào tung hàng vậy , e cũng đang tập tành cái món đấu để ở nhà nghe bài bản cho thỏa lòng chưa cũng ít có rảnh mà vác cu đi rừng . Bác nào có hàng đạt giải cho e học hỏi với ạ . e chờ bác manhhahp đầu tiên ạ

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/05/2014 08:17:27AM »
- Topic hay nhưng vấn đề đưa ra không có câu trả lời cụ thể được.
- Vúng nào cũng có chim hay, chim dở vậy ai dám nói chim vùng này hay chim vùng khác không hay.
- Con chim đi thi về cơ bản cần có những tố chất chính như bản lĩnh, ham đấu, nhiều giọng điệu. ( bài, lối ), dạn dày không bị yếu tố môi trường xung quanh tác động dấn tới không dám gáy. ( Yếu tố ở đây là tiếng ồn của đám đông, của loa máy... ) nói chúng là treo sào thi là phải gáy, nhưng gáy mà không ra giọng ( bài, lối ) gì thì cũng không được điểm.
- Còn về tuổi lồng thì thường những chú chim đạt thành tích không có con nào 1 hay 2 năm tuổi lồng cả.
- Còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng tác động tới thành tích của chim khi đi thi. và cơ hội thể hiện chỉ có 15' thế nên vẫn thường có trường hợp chưa lên sào thi thì gáy te te giọng điệu ( bài, lối ) ra ầm ầm nhưng đến lượt thi thì quay ra rỉa lông là chuyện thường tại mỗi hội thi.  :d ( Con mình mang đi thi hôm rồi cũng vậy đó  :-j
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/05/2014 09:36:11AM »
- Vúng nào cũng có chim hay, chim dở vậy ai dám nói chim vùng này hay chim vùng khác không hay.
- Con chim đi thi về cơ bản cần có những tố chất chính như bản lĩnh, ham đấu, nhiều giọng điệu. ( bài, lối ), dạn dày không bị yếu tố môi trường xung quanh tác động dấn tới không dám gáy. ( Yếu tố ở đây là tiếng ồn của đám đông, của loa máy... ) nói chúng là treo sào thi là phải gáy, nhưng gáy mà không ra giọng ( bài, lối ) gì thì cũng không được điểm.
- Còn về tuổi lồng thì thường những chú chim đạt thành tích không có con nào 1 hay 2 năm tuổi lồng cả.
- Còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng tác động tới thành tích của chim khi đi thi. và cơ hội thể hiện chỉ có 15' thế nên vẫn thường có trường hợp chưa lên sào thi thì gáy te te giọng điệu ( bài, lối ) ra ầm ầm nhưng đến lượt thi thì quay ra rỉa lông là chuyện thường tại mỗi hội thi.  :d ( Con mình mang đi thi hôm rồi cũng vậy đó  :-j
Theo em khi cuộc thì kết thúc các cụ cũng nên ghi rõ và đây đủ thông tin chi tiết thì có vẻ hay và hợp lí hơn.
VD: Chim mang số 05 chẳng hạn. chim giọng gì ? lên sào chơi như thế nào. bài, lối ra sao ? Bao nhiêu năm tuổi lồng nguồn gốc xuất sứ ở đâu?, và đoạt được giai như thế nào thì hay hơn đó cụ ạ.
Ace mới có thể hiểu biết sau hơn về cái thù mình chơi cũng như đang tìm hiểu. đó cũng là cách giao lưu học hỏi hay nhất từ DĐ Org
xin chân thành cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm thú chơi gáy đấu cho ace
''Thân ái''''''
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/05/2014 01:40:39PM »
Về nguồn gốc con chim rồi tuổi lồng thì khó thẩm định được đôi khi chủ chim cũng chẳng biết đc nguồn gốc tuổi lồng 1 cách chính sác được đâu ạ thậm chí là còn có tình huống mình cầm con chim cũng chẳng biết nó bao nhiêu năm lồng ý chứ.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

laocuku

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/05/2014 08:51:05PM »
Vùng vĩnh yên vĩnh phúc quê em chim có được không anh hà? Để em vác cái sào của anh đi tìm con ?
Em là người mở hàng đầu tiên 1 trong năm chiếc đầu năm của anh đấy. Sào của em vẫn chưa khai sào anh ạ. Chim cùi quá!!! Chờ ku nổi căng lâu quá!!!!
Các cậu có cu....
Chủ ngu , chim thiệt..!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/05/2014 09:01:46PM »
Thú chơi nào cũng có những điều cần tìm hiểu và học hỏi  . nhưng theo cá nhân mình bạn nên cân nhắc thật cẩn thận và chuẩn bị tâm lý vững vàng trước khi có ý định chơi chim đấu và vác lồng đi thi . Con chim như manh ha nói ko sai , vùng nào cũng có chim hay ,con non  con già đều có thể cướp giải ,ngoài  ra còn nhiều yếu tố ngoại cảnh tác động ,con  người tác động sẽ ảnh hưởng đến chú chim ..  thay đổi chỗ treo ,người  treo ,cho  đấu sớm đấu muộn cũng ảnh hưởng . Mà điều ảnh hưởng lớn nhất là chim anh thì em vào chấm ,hay  chim của người chấm đưa người khác chen vào . Sơ Bộ đó là một số điều bạn nên lưu ý . 
 nếu bạn đã chuẩn bị kỹ tâm lý thì cũng ko quá khó đâu 
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/05/2014 10:04:46PM »
Trích dẫn

Vùng vĩnh yên vĩnh phúc quê em chim có được không anh hà? Để em vác cái sào của anh đi tìm con ?
Em là người mở hàng đầu tiên 1 trong năm chiếc đầu năm của anh đấy. Sào của em vẫn chưa khai sào anh ạ. Chim cùi quá!!! Chờ ku nổi căng lâu quá!!!!

- Thì sắm sào rồi cứ phải mang đi gác chứ. được hay không? thì thú thực mình cũng ko dám khẳng định  :d có thể 1 trong số biết bao con chim đã từng đạt giải lại có con gốc Vĩnh Phúc , gốc Hải Phòng , Thái Bình .... gốc ở đâu thì cũng là chim Việt Nam cả  :d cái cần quan tâm là vùng nào còn sót lại những con chim hay mà giới chơi chưa biết. Có thể ngay cạnh nhà mình mà mình chưa có duyên biết , sở hữu thì dao nhỉ _zoo_ _zoo_ _zoo_
« Sửa lần cuối: 09/05/2014 09:51:09PM gửi bởi Tre làng »
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/05/2014 12:41:36PM »
Yếu tố tác động bên ngoài e đã có cách khắc phục . chô e chả có nơi dợt chim đấu , cũng may ghệ e bán hàng ngoài chợ em mang ra đó treo cho nó quen với tác động bên ngoài , như vậy chim có bị bể ko mấy bác , con chim của e cũng có chu lèo dặm và cả lơi cốt nữa , bác nào có kinh nghiệm chỉ thêm để em luyện nó thành con chim đấu , em cảm ơn .

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 09/05/2014 11:19:18AM »
- Đây cũng là 1 trong những cách tập luyện sự  cho chim quen với tác động môi trường rất tốt và anh em cũng thường phải tập như vậy. Với cách tập này lúc đầu chim sẽ phá lồng rất mạnh nhưng thường chỉ sau 1 đến 2 tháng là chim quen , thậm chí người di mặt vào nhìn nó cũng chẳng thèm quan tâm. Bạn cứ yên tâm với cách tập này không lo bể vỡ gì hết.
- Mà chú chim của bạn có đủ cả chu, lèo, dặm , thúc lợi cốt ( Giỗ thừa ) thì cũng quý lắm rồi cái chính nó ra giọng dày, đều hay cả ngày gáy đấu mới nghe thấy 1 tiếng chu.  :d và còn phải xem nó thuộc dạng mở miệng là ra giọng hay phải gặp con bắt nạt được mới ra giọng, .... còn nhiều vấn đề để khác nữa. Nhưng thôi cái chuyện đi thi dẹp qua 1 bên đã ta cứ tập chim và chơi cho thỏa cái sở thích của ta đã.
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 09/05/2014 12:46:22PM »
- Đây cũng là 1 trong những cách tập luyện sự  cho chim quen với tác động môi trường rất tốt và anh em cũng thường phải tập như vậy. Với cách tập này lúc đầu chim sẽ phá lồng rất mạnh nhưng thường chỉ sau 1 đến 2 tháng là chim quen , thậm chí người di mặt vào nhìn nó cũng chẳng thèm quan tâm. Bạn cứ yên tâm với cách tập này không lo bể vỡ gì hết.
- Mà chú chim của bạn có đủ cả chu, lèo, dặm , thúc lợi cốt ( Giỗ thừa ) thì cũng quý lắm rồi cái chính nó ra giọng dày, đều hay cả ngày gáy đấu mới nghe thấy 1 tiếng chu.  :d và còn phải xem nó thuộc dạng mở miệng là ra giọng hay phải gặp con bắt nạt được mới ra giọng, .... còn nhiều vấn đề để khác nữa. Nhưng thôi cái chuyện đi thi dẹp qua 1 bên đã ta cứ tập chim và chơi cho thỏa cái sở thích của ta đã.
cảm ơn bác Hà nhiệt tình quá , nếu có thể e nhờ bác tư vấn những thắc mắc về chim đấu cho em và các bạn giống như em đang tập tành món chim đấu . rất chân thành cảm ơn bác Hà

cugayhiem_tn

• Chính thức
  • Thanks 19
  • Lồng là nét đẹp văn hóa của mỗi vùng!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 09/05/2014 07:45:26PM »
Chim đoạt giải đấu miền bắc thì rất nhiều bạn à! Bạn hỏi về giải nhất , nhì , ba hay ................??????????!!! . Vào năm nào? Ae miền bắc mình nhiều người biết hơn bạn à! Chim có giải mà đi với lồng lá cổ cua mình thì ..........! :-bd :-bd :-bd

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 09/05/2014 08:45:51PM »
Chú trung định chuyển cái nào vậy? Nhịn ăn sáng góp nhợn sắm cái về rảnh ngồi lay bụi cho nhanh hết ngày
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #13 vào lúc: 09/05/2014 09:56:04PM »
Cái này rất hấp dẫn, nói thì dong dài nhưng theo Tre nghĩ nó cũng không đến nổi nào ví dụ như: Chim giải nhất Hải Phòng năm 2014 chẳng hạn, bà con ai có video hay file audio thì post lên cho anh em thưởng thức. Sau đó người có dự trong ban chấm thi (ví dụ chú Mạnh Hà chẳng hạn) cho biết số điểm của nó thế nào, và chổ nào trong tiếng gáy của nó được điểm cao nhất...nói chung từ ít tới nhiều càng chi tiết càng tốt. _zoo_

huycoi2003

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 13/05/2014 09:55:34PM »
Có rất nhiều cuộc thi giao lưu mở rộng ở địa các địa bàn Miền Bắc, Các bác các anh cùng tổng hợp lại xem những chú chim đạt giải nhất nguồn gốc chim ở các Tỉnh nào, thành tích, số năm tuổi. Để cho những người mới chơi như em được biết với ạ!

Một con Cu đấu giàn cần có những tố chất gì với ạh
Hihi Thọ ơi.. cũng chuyển sang cu cò rồi hả em

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 14/05/2014 01:33:37AM »
Đề nghị của bác tre e thấy cũng rất chính đáng, ngặt một nỗi nếu ko thực tế từng tham dự 1 cuộc thi nào thì e có giải thích kỹ cũng rất mung lung khó hiểu. Về mức điểm của từng con chim đạt giải qua các cuộc thi cũng rất khác nhau tùy mức độ, chất lượng, loại hình thi của từng đơn vị tổ chức, các thời điểm trong năm.
 Còn về clip quay của những chú chim đạt giải ngay tại sào hội thi thì cái này ko có vì trong khi thi ko tiện đễ quay hay chụp ảnh. Con chim khi ở nhà có thể chơi tất tốt nhưng lên sào thi thiy chưa chắc.
 về thang điểm cũng vậy mỗi đơn vị tổ chức lại có đặc trưng và cách tính riêng. Thế nên rất mong 1 ngày ko xa diễn đàn mình sẽ tổ chức 1 cuộc thi có sự tham gia của bác tre. Như vậy sẽ dễ diễn giải hơn. Mà diễn đàn mình ko chỉ có mình e tham gia công tác chấm thi ở các hội thi đâu bác nhé. Còn nhiều người có thâm niên hơn e Vd bạn Sơn cugayquangninh...
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

kungfu

• Chính thức
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 14/05/2014 10:36:27AM »
cá nhân e tổng hợp 1 số cuộc thi gần đây,(2014) chỗ nào thiếu sót ae bổ sung thêm:
-bắc ninh liên tỉnh:  giải nhất con của a Hùng, Thái nguyên,chim non lên,tuổi lồng khoảng 2 3 năm,giọng còi.
-hải phòng nội bộ:giải nhất con của chú  Quang,Thái nguyên,tuổi lồng khoảng 5 6 năm (chung kết được 3065 điểm)
- Đa hội liên tỉnh:giải nhất con của a Thắng,bắc ninh,giọng thì nhiều ae thẩm là thổ đồng,Đồng (con này văn võ song toàn)
                     Giải nhì con của a Đại ,Hải Dương (chim non,chim đủ lối)
                     Giải ba con của chú Quang ,thái nguyên (đầy đủ tố chất nhà vô địch.cá nhân mình thần tượng e này)
- 4/5 vừa rồi thi ở thủy nguyên m k tham dự nên k biết thông tin,ae nào lắm đc bổ sung thêm
- 18/5 hải dương tổ chức cụ nào chưa đi dự bh đi tham khảo,giao lưu
các thông tin trên mang ý kiến các nhân,ae bổ sung thêm cho đầy đủ để ae k đi được hay mới chơi tham khảo
chúc sức khỏe
« Sửa lần cuối: 14/05/2014 11:06:27AM gửi bởi kungfu »

Thanh Tuấn

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 14/05/2014 12:30:31PM »
Qua topic này em học thêm được chút ít về cu gáy đấu

KaKa567

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 25/08/2014 06:10:30PM »
Các bác cho hỏi về tiêu chí chấm điểm của một cuộc thi Cu gáy đấu? với cu gáy thì việc chám điểm phức tạp lắm phải không ạ?

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #19 vào lúc: 31/05/2015 05:40:24PM »
Bác kungfu là bác nào đó hè ??? _zoo_ _zoo_ _zoo_
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối