Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách thuần cu gáy  (Đọc 29769 lần)

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách thuần cu gáy
« Trả lời #20 vào lúc: 14/04/2012 10:31:38AM »
Qua tham khảo thì tôi thấy thuần cu gáy cũng có nhiều cách, nhưng đúng là nó dễ thuần hơn các loại chim hót khác rất nhiều. Kinh nghiệp bản thân thì cũng chả có gì ....thường khi bẫy được bổi tôi cắt lông đuôi, cánh sau đó cho vô lồng có cóng nước, thóc ngoài ra lót 1 tờ giấy trắng bên dưới đáy lồng và rải 1 nắm thóc, áo lồng phủ 50%. Ban ngày treo chỗ  có người qua lại tối đến chuyển về chỗ tập chung, một ngày ít nhất có 2 lần di chuyển lồng (ra vào, nếu có thời gian tôi luân chuyển chỗ treo), những con bổi của tôi treo sung quanh và cách con mái 1- 3m thậm chí phía dưới còn xích chó to đùng gâu ầm ầm, mà những con bổi về nhà tôi lâu thì 1 tháng nhanh thì 1 tuần là gáy cho đến thời điểm này.

Đặc biệt có 1 con bổi tôi bổi tôi bẫy được khoảng cuối tháng 4(con bổi đầu tiên trong mùa) nay đã cho đi tập mồi khoảng được già 1 tháng mà nó đã tóm được 4 chú bổi rồi.

- Thiết nghĩ thổ nhưỡng và vị trí địa lí cũng là lí do bổi nhanh thuần chăng???
Thân!

đồng ý với cách  của anh , vì mình  cũng làm cách  này  nhưng  cũng tùy con  bổi có  người  nuôi  1 con   9 năm  mới  nổi , lên  mồi chơi 1 năm là bán  luôn  vì chim già đi chơi  chặm    Theo tôi thuần được con cu(dạn dĩ không nhẩy khi có người lại gần) và nuôi được con cu nổi có lẽ là hai quá trình nối tiếp của người nuôi. Vì con cu được thuần chưa chắc đã là con cu nổi phải không các bác!??? Thân!
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

khachviengtham2012

• Khách
« Trả lời #21 vào lúc: 14/04/2012 12:24:50PM »
Em nghĩ, thuần con cugay để dạn người ,thì dể hơn dòng chim khác, nhưng thuần nổi để ra mồi thì không đơn giản chút nào cả !

mecathicchim

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 01/06/2012 02:19:14PM »
Chào các bạn, hôm rồi chíp về quê. Thấy ở quê chíp, bổi mới bắt về, họ rút lông cánh và cắt lông đuôi. Chíp cũng ko biết cách này thì có ảnh hưởng gì tới nó ko, nhưng thấy tội tội làm sao ấy, chắc là đau lắm đây, nhưng được cái là chim bổi ko nhảy lồng mà ngoan ngoãn....đứng im, nhanh thuần.
Chíp thấy sao nói vậy, mọi người cho ý kiến nha. Thân!

Cái này đúng rồi mình thường làm theo cách này cứ mỗi lần đổ thóc và nước mà nhẩy nhót em lôi ra nhổ một hai cái lông cánh,xong thả vào là chèo lên cầu đúng ngay chỉ vài lần là không nhẩy nhót nữa

cuupdat

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 26/10/2013 08:52:14PM »
Chủ tớp là 1 cao nhân . Thuần cu bổj 1 .2 tháng là khjển đc cu gáy rồj . Đúng là sjêu nhân

rauma1982

• quê tôi thanh hóa
  • Hero Member
  • Thanks 19
  • dục tốc bất đạt
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/
« Trả lời #24 vào lúc: 01/12/2013 09:28:29PM »
 _khotro_ em thì mới chơi cu gáy nhưng so với họa my và chòe than thì cu gáy thuộc dạng hiền lành,dễ thuần hơn cả, cách của em là mua cu bổi về cắt đuôi, cho vào lồng nhỏ,cóng nước lúc nào cũng đầy,nhưng cóng lúa thì chỉ cho jt một, thường thì mỗi ngày em cho ăn 3lần, sáng ,trưa ,va chiều tối. Mỗi lần đến gần lông sm thường kêu cúc cu kiểu như đánh tiếng cho em nó biét để kbỏi giật mình. Cứ vậy 2tháng em ấy đã quen tiéng em,đến vần không giãy nữa. Đó là cách cua em.
Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
Ung dung tự tại thế mà vui.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 02/12/2013 08:06:09AM »
keke a rauma cho e xin ít kinh nghiệm với nhé.cao thủ mà cứ ở ẩn.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

rauma1982

• quê tôi thanh hóa
  • Hero Member
  • Thanks 19
  • dục tốc bất đạt
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/
« Trả lời #26 vào lúc: 02/12/2013 08:36:20AM »
keke a rauma cho e xin ít kinh nghiệm với nhé.cao thủ mà cứ ở ẩn.
óe óe  _khotro_ _khotro_ _khotro_  haivan cú chọc tui, xấu hổ quá, các dòng chim khác như chào mào, chóa than, lửa, khười hoăc my thi minh có chut it kinh nghiẹm, cu gáy đang gấp rút học hỏi anh em mà. ~:> ~:> ~:>
« Sửa lần cuối: 02/12/2013 08:51:06AM gửi bởi cugay_hn »
Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
Ung dung tự tại thế mà vui.

cugayhoaphu

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 24/12/2013 05:32:29PM »
Theo mình thì tùy bổi mỗi vùng mà nó lên nhanh hay chậm. Mời các bác cho ý kiến

cugay_quan9

• Hero Member
  • Thanks 36
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 24/12/2013 11:35:29PM »
Mình xin 1 chút về việc cắt lông cho cu gáy ta nên bịt mắt nó lại.nhờ ng khác giơ cánh ra mà cắt thi sau này em nó ko tung lồng khi gặp mình
Đam mê là không phân biệt tuổi tác

cugayhoaphu

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 25/12/2013 09:20:28AM »
mình nghĩ là chắc không có vấn đề gì đâu bạn ơi. Con chim nó quý người cho an đãi thóc chứ không phải người cắt cánh đâu bạn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent