Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Điềm báo "chim sa, cá nhảy" ???  (Đọc 52802 lần)

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Điềm báo "chim sa, cá nhảy" ???
« vào lúc: 08/10/2013 08:06:22AM »
Thưa toàn thể ae mê cu gáy ! Từ xưa tương truyền về điềm báo "chim sa, cá lội", thuật ngữ giải thích thì rất rất nhiều, cắt nghĩa rằng gặp chim sa ắt sắp gặp điều xui xẻo.....
Nếu con gì "sa" thì mình sẽ không đưa lên, nhưng con này là một em "cu gáy".. ... :-S :-S, tâm lý thì ai thấy chim sa cũng đến bên nó xem thế nào, mình cũng vậy, tiến đến gần rồi bắt em nó lên, vẫn thói quen của ae chúng mình, xem tổng thể ..... 1 em gáy rất đẹp.... thấy là thích. Một chút do dự nhưng rồi em nó cũng được vút lên, mất hút trong màn đêm ... :-$ :-$ :-$ :-$
Anh, em ta đã gặp điềm báo như này chưa nhỉ?  _zoo_  _zoo_

« Sửa lần cuối: 10/10/2013 09:29:24AM gửi bởi Hoàng ĐL »

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Điềm báo "chim sa, cá lội" ???
« Trả lời #1 vào lúc: 08/10/2013 09:36:28AM »
Hi. Đọc xong vẫn chẳng hiểu ji cả,  _khotro_ _khotro_ _khotro_
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

Nguyên_mecugay

• Cúc cù cu...
  • Sr. Member
  • Thanks 171
  • Cty TNHH CCR
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/10/2013 09:49:22AM »
" Chim sa, cá lặn" là dùng để ví von chỉ nhan sắc người phụ nữ quá đẹp tới mức chim không dám bay, cá thẹn không muốn bơi hoặc "hoa hờn, nguyệt thẹn"...vv bạn nhé  _khotro_
Câu "Chim sa, cá nhảy" mới là quan niệm trong dân gian chỉ điềm báo xui xẻo vì nó khác với tự nhiên là chim thì phải bay, cá cũng phải bơi cớ sao sa xuống đất hoặc nhảy lên bờ ??? >>> điềm đen phải tránh  :-SS :-SS :-SS

Còn như bạn kể thì bạn đã chọn để em nó tự do như vậy là không phạm đâu, trái lại ấy chứ.  g_ f_
Chào bạn - hello - bonjour - привет - ¡hola - مرحبا - hallo - नमस्ते - Բարեւ Ձեզ - Hej - ສະບາຍດີ - 你好 - ciao  - こんにちは - merhaba - 안녕하세요 - здраво - γεια σας - cześć !

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/10/2013 09:53:07AM »
Thưa toàn thể ae mê cu gáy ! Từ xưa tương truyền về điềm báo "chim sa, cá lặn", thuật ngữ giải thích thì rất rất nhiều, cắt nghĩa rằng gặp chim sa ắt sắp gặp điều xui xẻo.....
Nếu con gì "sa" thì mình sẽ không đưa lên, nhưng con này là một em "cu gáy".. ... :-S :-S, tâm lý thì ai thấy chim sa cũng đến bên nó xem thế nào, mình cũng vậy, tiến đến gần rồi bắt em nó lên, vẫn thói quen của ae chúng mình, xem tổng thể ..... 1 em gáy rất đẹp.... thấy là thích. Một chút do dự nhưng rồi em nó cũng được vút lên, mất hút trong màn đêm ... :-$ :-$ :-$ :-$

Em chỉ được biết thành ngữ "chim sa cá nhảy" chứ ko đc biết " chim sa cá lặn"!!!  Em cũng đã từng đc nghe về điềm báo chimsa cá nhảy là rất độc. Chim sa, thì a đã gặp( chim sẻ, chim khuyên..) tự nhiên lao vào trong nhà rồi tìm chỗ cao nhất đậu. Em toàn xùa nó bay ra ngoài. Còn cá nhảy thì chưa. Nghe các cụ nói, cá nhảy là tự nhiên ở ngõ, ở sân có con cá cứ nhảylạch bạch mà ko hiểu từ đâu xuất hiện. Thì đều dc coi là điềm hung. Ko nên ăn thịt hoặc nuôi chúng trong nhà!! Có gì ko phải mong chủ topic bỏ qua^^

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/10/2013 09:59:38AM »
Thưa toàn thể ae mê cu gáy ! Từ xưa tương truyền về điềm báo "chim sa, cá lặn", thuật ngữ giải thích thì rất rất nhiều, cắt nghĩa rằng gặp chim sa ắt sắp gặp điều xui xẻo.....

Em chỉ được biết thành ngữ "chim sa cá nhảy" chứ ko đc biết " chim sa cá lặn"!!!  Em cũng đã từng đc nghe về điềm báo chimsa cá nhảy là rất độc. Chim sa, thì a đã gặp( chim sẻ, chim khuyên..) tự nhiên lao vào trong nhà rồi tìm chỗ cao nhất đậu. Em toàn xùa nó bay ra ngoài. Còn cá nhảy thì chưa. Nghe các cụ nói, cá nhảy là tự nhiên ở ngõ, ở sân có con cá cứ nhảylạch bạch mà ko hiểu từ đâu xuất hiện. Thì đều dc coi là điềm hung. Ko nên ăn thịt hoặc nuôi chúng trong nhà!! Có gì ko phải mong chủ topic bỏ qua^^

Cũng không nên quá mê tín trong chuyện này, cứ thử hỏi giờ có con cá tầm 2-3kg nhẩy lach bạch ở sân có bác nào chê ko? phải em em cũng ko chê, 30p sau thành món cá luộc ngay  _nhau_ _nhau_ _nhau_
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/10/2013 10:10:55AM »

Cũng không nên quá mê tín trong chuyện này, cứ thử hỏi giờ có con cá tầm 2-3kg nhẩy lach bạch ở sân có bác nào chê ko? phải em em cũng ko chê, 30p sau thành món cá luộc ngay  _nhau_ _nhau_ _nhau_

Em cũng ko hề mê tín thưa bác! Nhưng kinh nghiệm các cụ để lại, thì cá nhân em nhận thấy cấm có sai bao giờ! Không tin, bác cứ chiêm nghiệm xem thế nào!

cugaybinhphuoc123

• Newbie
  • *
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/10/2013 10:11:47AM »

e là em khoái bác rồi đó..hnao có dịp bác ghé e e đãi bác món cá luộc/..kakaka :)) :)) :))

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 08/10/2013 10:56:23AM »

Em cũng ko hề mê tín thưa bác! Nhưng kinh nghiệm các cụ để lại, thì cá nhân em nhận thấy cấm có sai bao giờ! Không tin, bác cứ chiêm nghiệm xem thế nào!

Thông thường khi người ta gặp chuyện gì đó thì người ta hay liên tưởng đến một vấn đề mình gặp phải rồi suy luận thôi, ngoài tự nhiên hàng ngày đầy dãy những chuyện chim sa cá nhảy, nếu mỗi trường hợp chim sa cá nhảy mọi người đều ko gặp may mắn thì ko hiểu biết bao điều sảy ra,
Những con chim nhỏ như chim sâu, sẻ.. bay lạc đường vào nhà do bị thiếu thức ăn, mệt mỏi.... mọi người vẫn bắt và thả ra theo lẽ tự nhiên thôi, nhưng nhiều trường hợp những con chim có giá trị kinh tế sa xuóng mọi người có ai thả đâu, ko những thế họ lại thu được một khoản kinh tế khá do con chim đó mang lại, thế ko thể gọi là ko may mắn được.
Nói chung quan điểm "chim sa cá nhảy" là bắt nguồn từ ý nghĩa con vật đến cùng cực hoặc sa cơ lỡ vận rồi như con cá nhảy lên bờ ko còn nước vẫy vùng, con chim mệt mỏi sa xuống đất, điều này chỉ sự thất thế ko nối thoát và không nên sát hại họ, vì họ cùng đường rồi,
Câu nói chim sa cá nhảy dạy chúng ta ko nên ức hiếp kẻ yếu khi họ cùng đường, nếu cố tình ức hiếp sẽ bị nghiêm trị, còn chuyện gắn sui sẻo vào câu châm ngôn đó là do mê tin mà thôi các bạn ah.
Còn chuyện thực tế ngoài đời khi ta gặp chim sa, cá nhảy là điều bình thường mà thôi, người xưa lấy hình ảnh con chim, con cá để ví von diễn tả ý nghĩa thôi

---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/10/2013 11:36:21AM »

[/quote]

Thông thường khi người ta gặp chuyện gì đó thì người ta hay liên tưởng đến một vấn đề mình gặp phải rồi suy luận thôi, ngoài tự nhiên hàng ngày đầy dãy những chuyện chim sa cá nhảy, nếu mỗi trường hợp chim sa cá nhảy mọi người đều ko gặp may mắn thì ko hiểu biết bao điều sảy ra,
Những con chim nhỏ như chim sâu, sẻ.. bay lạc đường vào nhà do bị thiếu thức ăn, mệt mỏi.... mọi người vẫn bắt và thả ra theo lẽ tự nhiên thôi, nhưng nhiều trường hợp những con chim có giá trị kinh tế sảyxuóng mọi người có ai thả đâu, ko những thế họ lại thu được một khoản kinh tế khá do con chim đó mang lại, thế ko thể gọi là ko may mắn được.
Nói chung quan điểm "chim sa cá nhảy" là bắt nguồn từ ý nghĩa con vật đến cùng cực hoặc sa cơ lỡ vận rồi như con cá nhảy lên bờ ko còn nước vẫy vùng, con chim mệt mỏi sa xuống đất, điều này chỉ sự thất thế ko nối thoát và không nên sát hại họ, vì họ cùng đường rồi,
Câu nói chim sa cá nhảy dạy chúng ta ko nên ức hiếp kẻ yếu khi họ cùng đường, nếu cố tình ức hiếp sẽ bị nghiêm trị, còn chuyện gắn sui sẻo vào câu châm ngôn đó là do mê tin mà thôi các bạn ah.
Còn chuyện thực tế ngoài đời khi ta gặp chim sa, cá nhảy là điều bình thường mà thôi, người xưa lấy hình ảnh con chim, con cá để ví von diễn tả ý nghĩa thôi
[/quote]

Trong cuộc sống, có những hiện tượng mà với trình độ của con người ở thời điểm này không đủ khả năng để giải thích, chứng minh theo phương diện khoa học được. Vì vậy mà người ta vẫn phải công nhận vấn đề duy tâm luôn tồn tại song song với vấn đề duy vật. Về vấn đề chim sa cá nhảy này, bác kute bỏ qua vấn đề tâm linh. Quan điểm của em, hoàn toàn không phải là mê tín, mà vấn đề là" có thờ có thiêng, có kiêng có lành". Chúng ta chưa thể giải thích được hiện tượng lạ như thế này: giữ trưa nắng, có con cá 2-3 kg nhảy ngoài sân (nhà không gần ao hồ)! Em thì không dám khẳng định là có hay không việc điềm báo, nhưng rơi vào tình huống này, em ko có gan để đem con cá đi nấu lẩu, làm gỏi đâu! Chỉ là vấn đề về quan điểm. Cần phải đc chiêm nghiệm thì mới khẳng định được. Cũng không phủ nhận quan điểm của bác kute. Cách giải thích của bác hoàn toàn hợp lý. Có gì ko phải mong bác bỏ qua nha^^!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #9 vào lúc: 08/10/2013 12:01:23PM »
Chim sa cá lặn:
"Chim sa Cá lặn", "Nguyệt thẹn Hoa nhường" là từ đâu?
TỨ ĐẠI MỸ NHÂN.

Tây Thi nhạn lạc,
Chiêu Quân trầm ngư,
Điêu Thuyền bế nguyệt,
Dương Ngọc Hoàn tu hoa.

Chim sa cá lặn sử nhân sầu.
Nguyệt thẹn hoa nhường cũng bể dâu.
Tứ Đại Mỹ Nhân kim cổ hận.
Vẹn tài vẹn sắc cận công hầu.

-CAROLINE JUDITH-
//////////////
- Tây Thi: gián điệp Mỹ Nhân Kế, bị vợ của Câu Tiễn buộc đá vào cổ ném xuống sông.
- Chiêu Quân: bị đem đi cống Hồ, tự trầm ở Nhạn Môn Quan.
- Điêu Thuyền: con cờ của kế Liên Hoàn Ly Gián.
- Dương Quí Phi: bị Đường Minh Hoàng xử tử bằng thuốc độc. :-bd
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/10/2013 12:16:17PM »
" Chim sa, cá lặn" là dùng để ví von chỉ nhan sắc người phụ nữ quá đẹp tới mức chim không dám bay, cá thẹn không muốn bơi hoặc "hoa hờn, nguyệt thẹn"...vv bạn nhé  _khotro_
Câu "Chim sa, cá nhảy" mới là quan niệm trong dân gian chỉ điềm báo xui xẻo vì nó khác với tự nhiên là chim thì phải bay, cá cũng phải bơi cớ sao sa xuống đất hoặc nhảy lên bờ ??? >>> điềm đen phải tránh  :-SS :-SS :-SS

Còn như bạn kể thì bạn đã chọn để em nó tự do như vậy là không phạm đâu, trái lại ấy chứ.  g_ f_

................................

Bác Nguyên giải thích đúng rồi đó, minhtri hoàn toàn đồng ý  :d, đúng là 'chim sa, cá nhảy' là điềm xui xẻo, đó là do quan niệm từ ngày xưa, bây giờ mọi người cứ truyền nhau từ đời này qua đời khác chứ nhiều khi chưa thực sự gặp phải bao giờ.

Bạn gặp một con chim cu đẹp bị 'sa' xuống mà bạn lại trả tự do cho em nó thì vote cho bạn 100 phiếu luôn  :d :)).

.................................

Những con chim nhỏ như chim sâu, sẻ.. bay lạc đường vào nhà do bị thiếu thức ăn, mệt mỏi.... mọi người vẫn bắt và thả ra theo lẽ tự nhiên thôi, nhưng nhiều trường hợp những con chim có giá trị kinh tế sảyxuóng mọi người có ai thả đâu, ko những thế họ lại thu được một khoản kinh tế khá do con chim đó mang lại, thế ko thể gọi là ko may mắn được.
[/quote]

Trong cuộc sống, có những hiện tượng mà với trình độ của con người ở thời điểm này không đủ khả năng để giải thích, chứng minh theo phương diện khoa học được. Vì vậy mà người ta vẫn phải công nhận vấn đề duy tâm luôn tồn tại song song với vấn đề duy vật. Về vấn đề chim sa cá nhảy này, bác kute bỏ qua vấn đề tâm linh. Quan điểm của em, hoàn toàn không phải là mê tín, mà vấn đề là" có thờ có thiêng, có kiêng có lành". Chúng ta chưa thể giải thích được hiện tượng lạ như thế này: giữ trưa nắng, có con cá 2-3 kg nhảy ngoài sân (nhà không gần ao hồ)! Em thì không dám khẳng định là có hay không việc điềm báo, nhưng rơi vào tình huống này, em ko có gan để đem con cá đi nấu lẩu, làm gỏi đâu! Chỉ là vấn đề về quan điểm. Cần phải đc chiêm nghiệm thì mới khẳng định được. Cũng không phủ nhận quan điểm của bác kute. Cách giải thích của bác hoàn toàn hợp lý. Có gì ko phải mong bác bỏ qua nha^^!
[/quote]

........................................................

Hoàn toàn đồng ý với chú Lâm đẹp giai  :)), cũng vote cho chú 100 phiếu luôn  :)). Vấn đề này là tâm linh, sở trường của Minhtri đó  :)). Chú Lâm đã nói hết ý rồi nên không cần phải bổ sung gì cả.

Minhtri thì chưa bao giờ gặp phải hoàn cảnh 'chim sa, cá nhảy' bao giờ. Nhưng chim bay vào nhà thì cũng đã mấy lần rồi.

Thường gần đến  ngày rằm, ngày mồng 1, ngày giỗ các cụ trong họ, nhà Minhtri rất hay có chim sẻ, bướm đen, bướm nâu rất to, thậm chí là dơi bay vào nhà. Có một điều lạ rằng không phải tất cả mọi người trong nhà đều nhìn thấy. Có lần thì bà nội và một bà khác nửa đêm thức giấc nhìn thấy 3 con dơi rất to bay vào phòng, nhưng sáng hôm sau minhtri xuống kiểm tra thì không tìm ra chú dơi nào cả.

Rồi có lần bà lại bảo là chiều nay có con chim sẻ bay thẳng vào nhà. Bình thường thì lũ chim sẻ vẫn quanh quẩn ở ban công tầng 2 để nhặt trộm thóc của cu gáy. Nhưng chim sẻ phóng thằng vào nhà thì mới có 1 lần. Minhtri cũng tìm suốt trong nhà mà không hề thấy mặc dù nhà ống chim khó bay đi dễ dàng và nhanh như vậy.

Còn riêng về bướm nâu và bướm đen thì minhtri đã tận mắt chứng kiến rồi. Đến những ngày lễ quan trọng, thường có bướm đen, bướm nâu rất to đậu trước cửa phòng thờ. Có lần thì đậu suốt 2 ngày trong phòng làm việc, đối diện với chỗ Minhtri ngồi. Nhiều lần tò mò minhtri cứ đứng gần và quan sát thì thấy ngài bướm xê dịch xê dịch dần rồi trốn sau cái ghế. Biết ý nên minhtri cứ ngồi làm việc bình thường, mồm niệm mấy câu 'Nam mô A di Đà Phật'. Đến hôm sau, lễ xong thì quay lại tìm ngài bướm không còn nữa.

Đem vấn đề này hỏi Thầy, thì Thầy bảo là những ngày đó thường có Gia tiên về thăm con cháu, vì không muốn cả nhà rầm rĩ lên nên chỉ có một số người nhất định nhìn thấy thôi. Cứ coi như không có vấn đề gì xảy ra, có thể thắp hương mời Các Cụ chén nước và lo cúng cho tươm tất chu đáo.

......................

Đây không phải là vấn đề mê tín, mà hoàn toàn là chủ nghĩa duy vật. Ai tin thì cứ tin thôi. Ví dụ như hồi là sinh viên đại học, nhóm bạn mình có đi lễ Phủ Mẫu ở Tây Hồ, hầu hết cả nhóm đều vào thắp hương vái lạy. Còn 1 cô bạn mình theo đạo Thiên Chúa thì cứ đứng ngoài cười, nhất định là không chịu vào, cũng không có ai nói gì đâu.

Nhưng có lần nhóm bạn sinh viên đại học bọn mình thi học kỳ xong rủ nhau vào Chùa Đình Quán ở gần Hoài Đức-Hà Tây thăm chùa và nghe sư thầy giảng kinh, cả nhóm vào ngồi trong phòng cứ nói chuyện riêng, còn cười đùa nữa. Minhtri có nói một câu rằng: 'Bọn mình có phải người theo đạo Phật đâu'. Mọi thứ bình thường cho đến khi cả nhóm ra sảnh Chùa đứng, các bạn đứng ở bên phải, minhtri đứng ở bên trái, bất thình lình một tấm hoành phi rơi từ trên xuống thẳng trúng đầu Minhtri, choáng váng một lúc nhưng may mà không bị xỉu, có lẽ là do Minhtri thuộc loại 'cứng đầu, cứng cổ' về nhà chỉ đau có mấy ngày thôi  :d. Từ đó về sau sợ không bao giờ dám nói bất cứ một câu gì trong Chùa nữa. Về sau Thầy giải thích là do Minhtri đã được để ý trước nên lời ăn tiếng nói phải hết sức giữ gìn.

Một ví dụ khác là năm ngoái Minhtri có về quê bố mẹ cu trống chơi, ra chùa thắp hương cùng mẹ chồng. Hôm đó trời rất nóng nên mặc cái quần  dài gần sát mắt cá chân và áo cộc tay về quê, vì lúc đó chưa quy Phật nên chưa hiểu các quy định. Chị dâu có dặn trước là vào Chùa ở đây mọi người phải mặc áo dài tay. Minhtri cứ liều vào thắp hương và quỳ lạy rất nghiêm túc.

Mọi thứ vẫn bình thường cho đến khi Minhtri và mẹ chồng ra ngoài sân hóa vàng. Chẳng hiểu đầu óc thế nào mà lại để cái bật lửa gần chỗ đó. Đang hóa vàng, chỉ nghe thấy tiếng bụp nổ rất to và như có một ai giáng một cái tát thật mạnh vào má bên trái của Minhtri. Hóa ra là cái bật lửa nổ, lúc đó vẫn hằn một vết bỏng tròn trên má rát ràn rạt, sợ đến tận bây giờ luôn  :d. Mẹ chồng ngồi ngay gần đống lửa thì vẫn bình an vô sự.

Nói túm lại là có rất nhiều ví dụ không tiện kể ra một cách công khai vì rất ngại mọi người không có cùng suy nghĩ  :d, nhưng đó là cảm nhận riêng của mỗi người mà.

Tốt nhất là 'có thờ, có thiêng, có kiêng, có lành'  :)). Gặp phải hoàn cảnh 'chim sa, cá nhảy' thì tốt nhất là chuẩn bị tâm lý............ :d :d đón điều gì đó không bình thường, chứ còn không xảy ra thì may mắn quá rồi còn gì, chẳng nhẽ lại mong điều không hay xảy ra  :d.

.....................

P/S: Sau này nếu mục 'Tâm Linh' được phép mở trên diễn đàn thì chúng ta sẽ trao đổi cởi mở nhé  :)). Hoàn toàn giải thích cởi mở dưới ánh sáng của khoa học, chứ không phải là truyền đạo như một số người nghĩ.  Nhân tiện hôm nay có bạn hỏi nên Minhtri cũng mạnh dạn trả lời, chứ bình thường cũng không muốn đem ra bàn cãi những vấn đề nhạy cảm như thế này  :d.

Chúc các bác cơm trưa ngon miệng, và không bị............nghẹn cơm sau khi đọc xong bài này  =)) =)) =))

« Sửa lần cuối: 08/10/2013 12:35:17PM gửi bởi Minhtri_cugay »

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 08/10/2013 01:04:27PM »
Hi. em Minhtri_cugay ơi, em mê tín thì cũng phải mê tín vừa vừa thôi chứ  ^:)^ ^:)^ ^:)^
Dẫu biết rằng có nhiêu ý kiến có kiến về vấn đề tâm linh mình ko phủ nhận chuyện đó, nhưng thật sư trong cuộc sống thành công hay ko là do bản thân mình hết. Phong tục thờ cúng là một nét văn hóa từ ngày xưa để lại giờ coi đó là nét văn hóa của người Phương Đông nói chung và Việt Nam nói riêng.
Các bạn nên hiểu dõ ngụ ý của câu châm ngôn " Chim sa cá nhảy" nhé, ko nên đưa mê tín vào câu châm ngôn này.
Ví dụ chẳng lẽ câu châm ngôn: "Ta về ta tắm ao ta. Dù trong, dù đục ao nhà vẫn hơn" nếu gặp các Bác mê tín chắc lại suy luận là đi tắm ao nơi khác kiểu ji cũng có vấn đề đây.  :d :d :d
Tóm lại văn hóa tâm linh ko ai ko phủ nhận nhưng ko nên suy luận một cách thái quá thành me tín dị đoan  (*)(*) (*)(*) (*)(*)
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 08/10/2013 02:52:38PM »
Tôi thì lại khác, mê tín thì cũng có chút tâm linh nhưng nếu mà cu gáy liên cườm sa vào vào nhà thì cứ nhốt mà nuôi :-bd :))
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 08/10/2013 05:28:13PM »
Hi. em Minhtri_cugay ơi, em mê tín thì cũng phải mê tín vừa vừa thôi chứ  ^:)^ ^:)^ ^:)^
Dẫu biết rằng có nhiêu ý kiến có kiến về vấn đề tâm linh mình ko phủ nhận chuyện đó, nhưng thật sư trong cuộc sống thành công hay ko là do bản thân mình hết. Phong tục thờ cúng là một nét văn hóa từ ngày xưa để lại giờ coi đó là nét văn hóa của người Phương Đông nói chung và Việt Nam nói riêng.
Các bạn nên hiểu dõ ngụ ý của câu châm ngôn " Chim sa cá nhảy" nhé, ko nên đưa mê tín vào câu châm ngôn này.
Ví dụ chẳng lẽ câu châm ngôn: "Ta về ta tắm ao ta. Dù trong, dù đục ao nhà vẫn hơn" nếu gặp các Bác mê tín chắc lại suy luận là đi tắm ao nơi khác kiểu ji cũng có vấn đề đây.  :d :d :d
Tóm lại văn hóa tâm linh ko ai ko phủ nhận nhưng ko nên suy luận một cách thái quá thành me tín dị đoan  (*)(*) (*)(*) (*)(*)

..................................................................

Hi bác chimkute  :)) , tình hình sức khỏe của thân phụ bác thế nào rùi, đã qua cơn nguy kịch chưa???. Cái câu 'Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn' ai mà chẳng hiểu,  :))

Cái này là tùy cảm nhận của mỗi người mà, trong mỗi người chúng ta đều có những năng lượng đặc biệt mà nếu biết cách sẽ khai thác được để phục vụ cho chính cuộc sống thường ngày của chúng ta trở nên tốt đẹp hơn, thế mới có chuyện người trở thành sư phụ, người chỉ là đệ tử, có nhà ngoại cảm, và có cả những người bình thường,  :d keke mà người thuộc nhóm sau thì phổ biến hơn người thuộc nhóm trước đó  :d.

P/S: Nhìn Đại rõ trắng trẻo béo tốt đẹp giai, thế mà ăn nói sắc sảo phết  :)) :)) :)).

« Sửa lần cuối: 08/10/2013 08:13:05PM gửi bởi Minhtri_cugay »

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #14 vào lúc: 08/10/2013 09:36:13PM »
Ồ. Bác minhtri là boy hay girl nhỉ, có đoạn bác viết về nhà chồng. Em kô hỉu lắm
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 08/10/2013 10:56:08PM »
Ồ. Bác minhtri là boy hay girl nhỉ, có đoạn bác viết về nhà chồng. Em kô hỉu lắm

Chị Minhtri_cugay là Girl nhưng có chim.........cu gáy bạn ah^^. Chị Minhtri_cugay đâu rồi. Có ng hỏi kìa  =))

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 09/10/2013 10:28:47AM »

..................................................................

Hi bác chimkute  :)) , tình hình sức khỏe của thân phụ bác thế nào rùi, đã qua cơn nguy kịch chưa???. Cái câu 'Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn' ai mà chẳng hiểu,  :))

Cái này là tùy cảm nhận của mỗi người mà, trong mỗi người chúng ta đều có những năng lượng đặc biệt mà nếu biết cách sẽ khai thác được để phục vụ cho chính cuộc sống thường ngày của chúng ta trở nên tốt đẹp hơn, thế mới có chuyện người trở thành sư phụ, người chỉ là đệ tử, có nhà ngoại cảm, và có cả những người bình thường,  :d keke mà người thuộc nhóm sau thì phổ biến hơn người thuộc nhóm trước đó  :d.

P/S: Nhìn Đại rõ trắng trẻo béo tốt đẹp giai, thế mà ăn nói sắc sảo phết  :)) :)) :)).

Hi cám ơn em đã hỏi thân phụ a, thân phụ a từ khi chữa bênh về nước sức khỏe rất tốt em ah.

Quay về chuyện cũ, vấn đề tâm linh minh ko phủ nhận, nhưng vấn đề nào mình nên xoay quanh vấn đề đó thôi ko nên qui chụp câu châm ngôn của người xưa vào vấn đề tâm linh, mê tín.
Câu "Chim sa, cá nhảy" đổi với mọi người là sui sẻo, đối với mình là câu dạy người đời ko nên ức hiếp kẻ cùng đường, vì họ như con cá nằm trên mặt đất ko có nước để vẫy vùng, như con chim mệt kiệt sức ko bay đc nên cần sự giúp đỡ, đây là hàm ý nghĩa bóng dạy người đời, còn thực tế sáng ngủ dạy thấy con cá 2-3kg nằm lăn lóc dãy đành đạch trc sân nhà thì 30p sau thành cá luộc, con chim gáy cườm liên giáp mệt mỏi sa vào nhà đảm bảo chưa đến 1 phút nằm trong lồng nuôi cưng như báu vật

P/S: Nhìn Minhtri_cugay rõ trắng trẻo xinh gái, thế mà ăn nói hoạt ngôn phết  :d :d :d
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #17 vào lúc: 09/10/2013 11:03:31AM »
kô lẻ thú chơi cu gáy lại có thể mang đến diển đàn một người phụ nử cùng đam mê với ae ta sao. minhtri có thể cho biết nguyên nhân gì mà chị có đam mê vậy.
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #18 vào lúc: 09/10/2013 11:45:37AM »
kô lẻ thú chơi cu gáy lại có thể mang đến diển đàn một người phụ nử cùng đam mê với ae ta sao. minhtri có thể cho biết nguyên nhân gì mà chị có đam mê vậy.
=)) =)) =)) =)) =))theo anh Đam Mê có phụ nữ nào là không đam mê cu nó gáy vậy?Tôi thấy khi phụ nữ mà đã mê chơi chim thì còn say hơn cả đàn ông ấy chứ,tôi chứng kiến có chị còn xách lồng cho chồng đi thi chim rất nhiều,có chị theo chồng đi đá gà. Nói chung nếu phụ nữ đã mê chim thì rất chiều chồng,nhưng thiên về tính cách thì hơi đồng bóng tí,có gì không phải xin chị bỏ qua nhé. Em không phải xem bói toán gì nhưng thực tế tiếp xúc nhiều nên thấy sao nói vậy thôi. *><* *><* *><* *><* *><*
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 09/10/2013 01:34:34PM »
Mình cũng góp tý chuyện cho vui
"Chim sa cá nhảy" Là báo điềm xui ,nó trái với quy luật tự nhiên cũng như gà mái giữa trưa tự dưng gáy(nhưng con gà mái bình thường tự nhiên gáy xong thôi) hoặc chó tự nhiên nhảy lên giường nằm(những !!! chủ ko cho lên ghế và lên giường bao giờ) Cây đang trồng trước cửa tự nhiên chết khô không có nguyên nhân.v.v. Đó là các hiện tượng các cụ thời xa xưa đúc kết lại đó là điềm báo xui xẻo

Xui hay ko là quan niệm của từng người,người mê tín thì lo lắng ,người ko mê tín thì cho nó là chuyện bình thường
Mình kể 1 câu chuyện có thật 100% thế này .Hồi mình còn nhỏ (cách đây khoảng 35 năm mình vẫn nhớ rõ) mình xuống thuyền của ông Bác chơi ,hồi đó vẫn chạy thuyền buồm .Đang ngồi chơi tự nhiên có 1 con cá to nhảy lên mũi thuyền.Bác mình lo lắng bảo Anh con Bác
 -Lấy chút gạo và muối tiễn nó xuống sông
Anh trả lời
 -Không phải thả ,đang không có thức ăn "Cứt cá còn ngon hơn lá rau"
Thế là đem làm thịt kho ăn.Mọi người ăn riêng bác mình không ăn.Các bạn đoán chuyện gì sảy ra không?
 Chuyến đi đó thuyền bị đắm .Ông Bác chửi Anh 1 trận thôi rồi.Anh mình vãn cãi lại
 -Đấy chỉ là sự trùng hợp thôi , những người bị đắm thuyền đều bị cá nhảy lên à
 Bác cầm sào đuổi đánh ông anh bỏ chạy mất dép
Trở lại chuyện "chim sa cá nhảy" Tôi nghĩ như thế này ,không nên quá duy tâm nhưng cũng nên kiêng khem một chút.Nếu găp điềm báo đó ta không nên làm những việc lớn và quan trọng, trong thời gian gần sau đó.tham gia giao thông cũng thận trọng hơn .Chắc là hạn chế bớt rủi do,giảm tổn thất lớn nếu có gì không may sảy ra
Khi gặp" chim sa cá nhảy" bắt về nuôi hay thịt thì tuỳ vì đã nhìn thấy đó là điềm báo ,chứ không phải bắt nuôi và thịt là gặp chuyện xui xẻo-
Chúc mọi người vui vẻ,gặp nhiều may mắn
« Sửa lần cuối: 09/10/2013 01:37:40PM gửi bởi Lục Tiểu Phụng »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent