Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tìm thấy niềm vui  (Đọc 826 lần)

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tìm thấy niềm vui
« vào lúc: 14/10/2013 04:29:17PM »
Lục Tiểu Phụng đã viết chia sẻ một số bài" Đêm buồn không ngủ được viết bài tâm sự. Mua chim cu gáy ngoài đường" Kể câu chuyện đi qua TH Hoá mua chim ngoài đường ,bị lừa nuôi đến 3 năm mà không biết hoặc bài"Cần mua mồi đất"  mồi thì chưa mua được thì lại bay mất con bổi lỡ .Toàn những bài đọc xong cứ thấy buồn buồn phải không.Hôm nay mình thấy vui nên viết bài này
Mình mơí mua được 1 cu mồi và được tặng 1cu bổi ,gọi là bổi nhưng chắc là bổi lỡ vì về đến nhà đã thấy gáy ngay,mặc dù gáy còn nhỏ.Mình đắn đo định viết bài khoe chim , chỉ ngại ACE cười *><* Nhiều người đầy chim mồi và bổi chẳng thèm khoe ,có mỗi con mồi và con bổi mà cũng khoe  : :))Nhưng nghe tin mình mới tậu được mồi, nhiều AE nhắn tin chúc mừng nên mình quyết định viết bài khoe chim.trước hết mình xin trích đăng 1 tin nhắn của bạn "dungcu_hn" chúc mừng:
   " Cháu Chào Chú
  Đọc chú viết mới bắt mồi trong Nam?Cu chuyển ra HN ah,sao chú ko nhờ ae trên này lấy gửi về cho mà đi cả trăm cây mệt quá. Nhưng đi như vậy lại thấy vui vì con cu mình mong đợi đang ra,đón nó,lại thêm quà nữa thì xa nữa cũng đi.Cái này cháu cũng từng trải qua,đi vào tận thanh hoá để đc tặng con bổi mà về  treo rơi lồng bay mất,cháu tiếc lắm.
Chú cho cháu hỏi chú mua mồi chỗ quen ah,con đó chú mua giá cao không ah.khi nào cháu có Đk xin chú số người bán để cháu mua 1 em cho thoả,chứ bổi mãi cũng chán.
Cháu cám ơn Chú,mong đc giao lưu cùng chú."

Chim mồi Chú Em trong SG mua hộ ,con bổi Chú ấy tặng ,chú Em định tặng con bổi hay hơn nhưng con đó không được khoẻ sợ chuyển đi xa không an toàn.Mồi thì bắt cách đây 2 tuần rồi nhưng khi đó, người quen là nhân viên nhà ga thì đang ở HN đến thứ 5 tuần vừa rồi mới vào trong SG .Nhưng mình cũng ráng chờ vì sợ gửi chỗ ko quen thì ko an toàn ,nếu có chuyện gì sảy ra thì mình buồn và cũng mang tiếng người giúp mình

Chim lên tàu ra Bắc vào chiều tối thứ 5 ra đến ga HN vào khoảng 5h sáng thứ 7.Thế là mình đón xe lên HN từ 3h sáng,cả đêm đó không ngủ được ,ở chỗ mình có xe 16 chỗ đẹp chỉ cần tối hôm trước gọi điện là họ đến tận nhà đón miễn là đường otô đi đến được
Mình lên đến HN lúc 6h sáng,nhận được chim 2 tay xách 2 lồng đi ra cửa nhà ga mà 2 chân cứ nâng nâng cảm giác như bay trên không,ra đến cửa nhà ga tìm 1 quán nước ngồi lúc đó mới hé lồng kiểm tra chim,xem con nào là mồi con nào là bổi.Nhìn thấy mồi nhận ra ngay hé 1 kẽ nhỏ lấy tay khiển thử 1 cái gù ngay sướng thật.Bổi thi hơi nhỏ cái nhưng ấn tượng nhất là đôi mắt và bộ cườm .Cứ vật vờ 2 tay 2 lồng đi khắp HN chờ xe đón về.Đến 13h xe chở mình đi họ lại chở về,mình dặn để dành ghế trên cùng cho mình

Về đến nhà lúc hơn 16h treo 2 em lên ,15 phút sau mồi gáy ầm ầm đến 20h bổi cũng mở  miệng gáy gọi vài câu nho nhỏ 2 em này khoẻ thật cuộc hành trình gân 2 000km mà không mệt và lạ.Đến hôm nay thì gáy giỗ cả ngày cứ thấy mình là nó theo ,lấy ngón tay cù vào bụng là" bóng".lấy Đt quay thí cứ đến nơi là ra sát lồng theo không chịu gáy,mà có quay được cũng chưa biết đưa video lên ,để cuối tuần cu con đi học về bảo cu con đưa lên cho ACE nhận xét nhé.
Xin cám ơn ACE đã đọc bài

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tìm thấy niềm vui
« Trả lời #1 vào lúc: 14/10/2013 07:23:38PM »
Thật là chúc mừng bác (cho phép em gọi như thế, vì tuổi bác đúng hơn em 1 giáp gọi chú cũng được, mà gọi anh chắc cũng không thất lễ) đã kiếm được chim như ý để chơi. Đúng là đam mê thì mình không quản ngại vất vả để thỏa chí đam mê. Cái cảm giác bắt xe đêm lên HN nhận chim mNam đúng là khó diễn tả bằng lời, vì em cũng trải qua nhiều lần. Xin chia sẻ cùng bác. Lần sau, bác có bắt chim, hoặc nhận đồ, quà mNam nữa thì cứ mạnh dạn nhờ các ace trong diễn đàn của mình nhận giúp rồi gửi xe về HP cho bác. Chắc chắn các ace trên đó sẵn lòng giúp mọi người thôi. Chúc bác khỏe và nhiều niềm vui trong cái đam mê này. :d :d :d
Đam mê cu gáy...!

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/10/2013 09:00:27PM »
Chúc mừng bác nhé. Đọc bài của bác en lại có cảm giác mà em đã trải qua các đây 3 tuần, chỉ khác là em không đi từ sớm như bác,  thôi, và lên nhận chim được gặp Chú Thành (nguoivanchuyen), và anh Nguyên (Nguyên_Mecugay). Cái cảm giác lúc đi và nhận chim khó tả lắm, mong ngóng, hồi hộp, lo lắng....Gần 40 tuổi rồi mà cứ như trẻ con ấy, khó quên lắm.
MÊ CU GÁY

Lục Tiểu Phụng

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/10/2013 11:06:39PM »
Xin cám ơn các bạn chúc mừng .Thực ra có nhiều AE nhiều chim "gấu" lắm ,nhưng đối với mình thế là sung sướng lắm rồi.Từ trước đến giờ mình chưa mua 1 con cu nào đã nổi ,toàn mua chim bổi ,mà bổi thì tù mù nuôi tốn thóc. À cách đây chục năm mình cũng mua 1 cu bổi   nuôi độ 2 năm thì nổi cứ thấy mình về đến nhà là gù,sau đó mải đi làm bị đau mắt nặng quá và ko có kinh nghiệm chữa bị chết mất
Thì ra cảm giác vui mừng khi nhận đươc chim ko phải chỉ có mình tôi .Mà nhiều người cũng có cảm giác như mình, Sướng nhất là món quà được tặng ,không phải vì kinh tế mà vì đó là tấm lòng ,là kỷ niệm. như bạn dungcu_hn nói "Nếu có quà nữa xa nữa cũng đi"

Đúng là MỘT THÚ VUI ,MỘT THÚ ĐAM MÊ

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/10/2013 01:13:21AM »

Chúc mừng bác Lục Tiểu Phụng đã có niềm vui mới nhé  :d. Thế là giờ đây bác không còn buồn nữa  :d, vì khi buồn hay mất ngủ thì cứ dậy nghịch và chơi với cu gáy là lại thấy vui rồi  :d.

Ai cũng có cảm giác háo hức khi lần đầu tiên được sở hữu chú cu mồi gáy gù ầm ầm như ý. Minhtri cũng giống bác đó. Hai năm trời trước đây toàn nuôi cu hàng chợ, gáy thì ít, gù thì rất hiếm, và hay bị tiêu chảy nên khâu dọn vệ sinh cũng vất vả, lại thêm anh cu Pháp cứ đến tầm 10h tối trở đi là gáy thê lương như tiếng mèo kêu rợn cả người  :d. Mãi sau này góp được đủ tiền mới bắt đầu mua được một em khách gọi là tử tế một chút :d.

Đến khi lạc vào diễn đàn, đọc được email được tặng chim cu mà không tin vào mắt mình  :d, cả ngày cứ thấy lâng lâng khó tả. Rồi đến hôm chuẩn bị nhận chim cu thì cứ dặn chủ chim gửi hình xem trước, và buộc dây vào chân cu gáy để đánh dấu sợ bị nhầm với em khác  :d :d, nhắn tin cho người chuyển chim vào cả hôm trước và 5h sáng hôm sau để cảm ơn. Vậy đã xong đâu ạ, vì sáng hôm sau đi nhận chim thì lại có buổi họp trong trường, vì quá háo hức nên buổi sáng phải đi nhận cu gáy xong, mang về nhà cho ăn uống đàng hoàng nên minhtri bị vào họp muộn, nhưng chẳng lấy làm áy náy gì cả. Vào họp lại còn to nhỏ kể chuyện được tặng chim cu mà các chị đồng nghiệp cứ mắt tròn mắt dẹt không ai tin  :)).

Bây giờ thì anh cu mồi được ở trong chiếc lồng đẹp nhất hội trong nhà, bao giờ cũng được cho ăn, dọn vệ sinh, vác lên thượng phơi nắng đầu tiên  :d, tiếp theo mới là các thành viên trong tiểu đội. Trước đây cứ một tuần minhtri phải cố gắng lượn qua hàng chim cu trên đường đi chợ vài lần để cho đỡ nhớ, nhưng giờ thì sung sướng rồi, chim cu trong nhà, chim cu ngoài lan can gáy suốt ngày nghe thỏa thích, càng gáy nhiều ngủ càng ngon :)) đến nỗi mẹ minhtri bảo là 'mang bớt chim cu sang bà nuôi giúp cho , dành thời gian chăm con và chăm sóc bản thân đi'  :)).

Đúng là chim cu có một sức hút lạ kỳ, nuôi mãi vẫn chưa thấy chán.......

Một lần nữa, xin chia vui cùng bác Lục Tiểu Phụng nhé. Bác cố gắng chăm sóc chim mồi cho em nó luôn giữ được phong độ nhé..... :d

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent