Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhóm ACE Cugay.org Hà Nội dợt chim chủ nhật hàng tuần  (Đọc 83801 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhóm ACE Cugay.org Hà Nội dợt chim chủ nhật hàng tuần
« Trả lời #360 vào lúc: 20/07/2014 07:21:10PM »

Sáng nay hóa ra ở chỗ mình chỉ mưa có tí teo thôi  :d, sau khi mưa lâm râm một tí thì trời đẹp lắm  :d, hẹn các bác tuần sau nhé.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #361 vào lúc: 25/07/2014 07:55:44AM »

Mấy hôm nay tiết Đại Thử nên trời Hà Nội nắng quá, báo hiệu chủ nhật này lại có nắng vàng rực rỡ  :d. (Hy vọng đừng có nắng nhiều rồi lại mưa  :d)

MT đã mua được dây chun buộc lồng cu gáy, chủ nhật này các bác nhớ mang nhiều lồng đi nhé, nếu thiếu dây buộc thì MT sẽ cung cấp cho các bác. Chú Dươngkg đã mua được dây chun chưa  :d?

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #362 vào lúc: 25/07/2014 02:55:15PM »

Mấy hôm nay tiết Đại Thử nên trời Hà Nội nắng quá, báo hiệu chủ nhật này lại có nắng vàng rực rỡ  :d. (Hy vọng đừng có nắng nhiều rồi lại mưa  :d)

MT đã mua được dây chun buộc lồng cu gáy, chủ nhật này các bác nhớ mang nhiều lồng đi nhé, nếu thiếu dây buộc thì MT sẽ cung cấp cho các bác. Chú Dươngkg đã mua được dây chun chưa  :d?
.              Em có rồi chị ơi. Mà CN này em xin phép vắng mặt 1 buổi vì phải về quê thắp hương cho các cụ ạ.

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #363 vào lúc: 25/07/2014 04:30:01PM »
Chủ nhật này đúng ngày 27/7, cugay_hn cũng xin phép vắng mặt vì phải ra nghĩa trang liệt sĩ ở quê thắp huơng cho bà rồi, hẹn Ace CN sau nhé.
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #364 vào lúc: 26/07/2014 08:40:58AM »

Hôm qua MT xem lịch thì đúng là ngày 27-7 rơi vào Chủ nhật ngày mai. Bình thường MT nhớ lịch âm rõ hơn lịch dương vì sợ quên các ngày lễ  :d.

Thế thì ngày mai MT cũng không đi dợt nữa mà cũng ở nhà thắp hương cúng vọng các chiến sỹ bộ đội.

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #365 vào lúc: 01/08/2014 03:09:59PM »
Xin trân trọng thông báo tới ACE Org HN:
- Vào Lúc 8h30p CN ngày 3/8 ACE có mặt đầy đủ tại điểm dợt chim quán cafe Vintage số 19/183 Đặng Tiến Đông để dự buổi giao lưu với..... (bí mật lúc đó sẽ biết) :)).
Mong ACE có mặt đầy đủ  _zoo_ _zoo_ _zoo_

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #366 vào lúc: 01/08/2014 03:28:36PM »

Hồi hộp quá, không biết là nhóm sắp được giao lưu với ai nhỉ  :-S. Hy vọng chủ nhật này trời đẹp để cu gáy cũng được đến giao lưu  :d

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #367 vào lúc: 01/08/2014 04:27:54PM »
Lại sắp có một ngày CN vui vẻ, hy vọng thời tiết thuận lợi.

cugaybensong

• Chính thức
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #368 vào lúc: 02/08/2014 10:53:21PM »
Cn này e phải xin phép các bác cho e vắng mặt vì gia đình e có cv, ko biết hội xẽ đc giao lưu với ai đây. Mong các bác thông cảm nhé! Chúc cho buổi dợt ngày mai vui vẻ

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #369 vào lúc: 03/08/2014 10:14:51AM »
Chúc ACE họp mặt đông đủ vui vẻ hành tráng nhé  :)) :))
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #370 vào lúc: 03/08/2014 01:10:39PM »
Thời tiết đẹp như thế này chắc có lẽ ace hội ngộ vui vẻ,chúc ace cuối tuần vui vẻ nhé

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #371 vào lúc: 03/08/2014 03:32:29PM »
Tối qua HN mưa rất to và lâu nhưng đến sáng nay thời tiết lại rất ủng hộ cho những con người đam mê cu gáy.
Hôm nay có 1 lý do khá đặc biệt nên ACE đi dợt quần áo nghiêm túc hơn mọi hôm =)) =))

Sự xuất hiện của 1 nhân vật khá nghệ..... sĩ :))  _zoo_

Ngắm nghía lồng :))

Mới mưa xong, leo trèo cẩn thận ngã, 1 vợ 2 con mà vẫn hiếu động :)) =))

Hoàn thành phần đầu của.......  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Hẹn ACE CN tuần tới.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #372 vào lúc: 03/08/2014 05:00:14PM »

Hôm nay thật là đông vui  :)). Bác nào trông cũng lạ mắt vì ăn mặc nghiêm chỉnh như đi dự hội nghị  :)).  Được thông báo trước về kế hoạch làm diễn viên  :d, tối qua buồn ngủ và đói bụng nhưng MT vẫn đội mưa đi cắt tóc gội đầu, ai dè sáng nay đến ....trường quay hơi muộn vì còn phải hoàn thành một lô một lốc các việc ở nhà để còn yên tâm ngồi dợt  :d. Chỉ tiếc một điều là biết có nghệ sĩ đến quay phim thì sẽ cho tất tật cu gáy ở nhà đi chơi cùng  cho rôm rả  :d :d

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #373 vào lúc: 03/08/2014 10:32:51PM »

Hôm nay thật là đông vui  :)). Bác nào trông cũng lạ mắt vì ăn mặc nghiêm chỉnh như đi dự hội nghị  :)).  Được thông báo trước về kế hoạch làm diễn viên  :d, tối qua buồn ngủ và đói bụng nhưng MT vẫn đội mưa đi cắt tóc gội đầu, ai dè sáng nay đến ....trường quay hơi muộn vì còn phải hoàn thành một lô một lốc các việc ở nhà để còn yên tâm ngồi dợt  :d. Chỉ tiếc một điều là biết có nghệ sĩ đến quay phim thì sẽ cho tất tật cu gáy ở nhà đi chơi cùng  cho rôm rả  :d :d

Như thảo luận sáng nay lần sau chị làm cái  3 bánh cho các em nó đi thoải mái chị nhỉ.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #374 vào lúc: 04/08/2014 10:50:38AM »

Các bác cu thủ thân mến,

Trong tuần này có một việc mọi người vẫn hay làm, đó là lễ rằm tháng 7 Âm lịch.

Ngày 15-7 AL có 2 ý nghĩa.
-   Về mặt dương, đó là ngày Vu Lan báo hiếu cha mẹ. Vào ngày này, nếu mẹ còn sống, thì con cái thường hay đưa mẹ lên chùa thắp hương, và tặng mẹ áo mới. Nếu mẹ không thích áo thì tặng mẹ cái gì mẹ thích. Nếu mẹ không còn thì thắp hương làm tưởng nhớ.

-   Về mặt khác, đó  cũng là ngày Xá tội vong nhân nữa.
-   Công việc cần làm:
+ Các bác lau dọn sạch sẽ bàn thờ, chén, đĩa, mâm bồng trên bàn thờ bằng nước sạch hoặc nước rượu gừng nếu có.
+ Chọn bất kỳ ngày nào trong khoảng từ 10 đến 14 ÂL là hạn chót để cúng rằm. Các bác sắm tùy tâm nhé, nhà có điều kiện thế nào thì sắm theo thế đó, không phải cầu kỳ, nhưng cần nghiêm túc và kính cẩn. Không cúng rằm vào ngày 15 ÂL (chỉ riêng tháng 7), vì hôm đó được coi là đã quá muộn, gia tiên sẽ không nhận được gì, và các đồ cúng sẽ được sung công quỹ. (Các tháng khác thì cúng rằm vào đầu ngày 15 AL)
+ Các bác cúng cả trong nhà (Thần Linh và gia tiên), và ngoài sân (chúng sinh). Cúng trong nhà trước, ngoài sân sau. Hóa vàng ngoài sân trước để chúng sinh không tranh đồ của gia tiên, trong nhà sau.
Các bác làm ăn nhớ chu đáo một chút, nếu cần tư vấn thêm thì liên lạc sẽ được hướng dẫn bài bản sau nhé.

Mỗi nhà có một quan niệm riêng, nhưng ở trên là những việc sơ lược. Tùy hoàn cảnh và điều kiện mà áp dụng. (Khi lễ thì xin cả gia đình được bình an, vì bình an là có tất cả, người khỏe, cu gáy khỏe vv, chứ xin nhiều quá khó được ngay lắm  :d_)

Như vậy đến sáng Chủ nhật là ngày 15 thì thắp hương bình thường thôi, và anh em chúng ta lại đi dợt cu gáy  :d.

Như thảo luận sáng nay lần sau chị làm cái  3 bánh cho các em nó đi thoải mái chị nhỉ.

Keke mình mà đi xe ba bánh rồi chở một đống cu gáy người đi đường lại tưởng vợ bác thương binh nào đó đi buôn chim thì chết  :d

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #375 vào lúc: 04/08/2014 07:39:59PM »
Cụ minh trí làm dâu trưởng một họ thì hay biết mấy nhỉ. Làm kiểu tây mà còn sống kiểu ta là hiếm lắm đấy. Thấy cụ viết trên 4r tôi lại nhớ đến một câu chuyện về chơi cu gáy của một người dâu Hà Nội có ông bố chồng thích chơi cu gáy khi ông mất dặn con dâu tiếp tục nuôi đôi cu gáy được 40 năm nữa. Nhưng chẳng may một hôm có một cu ra đi vì tuổi già nhưng ngay vào đó lại có một cuộc thi cu gáy bà lại mua được một cu xuất sắc để cho có đủ một đôi cu. Bà nói vậy để giữ lời với bố chồng. Thật là một nàng dâu hiếu thảo tuyệt vời.  #:-S

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #376 vào lúc: 09/08/2014 03:03:35PM »
Lên cho anh chị em cu cò chuẩn bị chiến binh mai tiếp tục luyện tập nào.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #377 vào lúc: 09/08/2014 07:03:46PM »

Ngày mai cầu cho trời đẹp mây trong, đừng có mà mưa rào  :d, cái tháng Ngâu này chẳng thế nào mà biết trước được.

Ngày mai MT sẽ mang bớt cu gáy đi, để dành tay xách bánh trái hoa quả mời các bác thụ lộc rằm nhé. Có ai thích ăn xôi nếp trắng không để MT hấp sẵn mang đi mời các bác luôn  :d (đảm bảo xôi ngon như ở cửa hàng  :d)

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #378 vào lúc: 09/08/2014 07:13:02PM »
Cho đăng ký một suất xôi trắng nhé,ngày mai không ra kịp thì chủ Nhật sau nhé

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #379 vào lúc: 09/08/2014 07:16:15PM »
Cho đăng ký một suất xôi trắng nhé,ngày mai không ra kịp thì chủ Nhật sau nhé

.................

Nhất trí cả 2 tay  :d, bác Sao Lộc mà đi từ Nghệ An ra giao lưu với anh em thì phải phần bác 10 suất luôn ý chứ  :d

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent