Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách thuần cu gáy  (Đọc 29711 lần)

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách thuần cu gáy
« vào lúc: 20/11/2010 08:50:52AM »
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim có thể nói là quân tử nhất trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốt là ở chỗ người chơi phải kiên trì. Khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phải có đủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá) màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người. Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến đỡ hoảng sợ, bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích của việc này là để bạn tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cảm thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mật với chim như vuốt ve chim, vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim. Với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình, đây cũng là giai đoạn kì công nhất.
(ST)

Kiến Vàng

• Khách
Re: Cách thuần cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 16/12/2010 10:27:02AM »
Chào bạn, Bạn có cách thuần Chim gáy hay thật đấy, nhưng cách như vậy chỉ áp dụng cho những ai làm việc ở nhà hoặc vô công rồi nghê thôi, theo Em là thế.
Với lại Ai bảo con Gáy là chim quân tử chứ Em thì không.
Bớt vì nếu là Quân tử sao tranh luận (đấu khẩu) với nhau thua rồi lại xông vào oánh nhau, như vậy là không hợp đạo tẹo nào.
Nếu là Quân tử thì phải bỏ đi , đi tìm , đi học hỏi để nân cao trình độ rồi về đấu tiếp (có câu Quân tử báo thù mười năm chưa muộn mà) mà có thù đâu để báo  nhỉ ...vậy sao phải oánh  nhau.
Theo Em Chim Cu là 1 loại Chim mộc mạc dễ gần, nó gắn với đồng quê yên ả mà 80% nhân dân, con người Việt Nam từng gắn bó với nền Nông nghiệp trồng trọc từ hàng thế kỹ qua.
(Có gì không phải mong Bác bỏ quá cho nhé :D)
Thân

huycoi2003

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/12/2010 11:36:57PM »
Tôi lại thích nó thuần một cách tự nhiên, nuôi trong lồng hẹp, che áo lồng để nơi nhiều người qua lại (không để gần quá) chứ bỏ đói chim sẽ yếu lâu nổi. Xin lỗi nếu ko đúng

daidaklak

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/03/2011 10:53:15AM »
lam` nhu zay thi chim sẽ bị nghiền  nguoi không đi di bẫy duoc dau

Lý do sửa: Sửa lỗi chính tả

« Sửa lần cuối: 25/03/2011 02:38:48PM gửi bởi nholaihoixua »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/03/2011 09:11:47PM »
Mình thực sự là người không có nhiều  thời gian lắm ,cũng cố gắng   học hỏi nhiều , qua thực tế cũng có , mình thử nói để các bạn tham khảo nhé,  sau khi xem xem tướng chim như các cụ đã nói : mắt sâu ( mắt đóng ),chim non . chim  dễ thuần... các bạn khi chọn được bổi ưng ý thử bỏ vào lồng thả xuống đất hoặc trong một cái chậu hoa có đổ cát, đất để ở chổ gần người ra vào ( không cần chổ nhiều người ra vào quá vì chim nhảy nhiều sẽ yếu ) một thời gian sẽ thấy bổi dạn lên nhiều . 
« Sửa lần cuối: 23/08/2011 04:13:03PM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 28/03/2011 12:04:29AM »
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim có thể nói là quân tử nhất trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về................

Em lại thấy cu gáy dễ thuần nhất trong các loại chim cảnh đó chứ bác, ( bẫy về là ăn ngay, tỉ lệ chết do ko vào thóc rất ít ) Nuôi cũng nhanh bạo chứ ko khó như mấy loại chim hót. còn chuyện chim cu quân tử thì em nghĩ chim cò chỉ sống theo bản năng chứ có ý thức đâu mà bàn đến quân tử hay ko/
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

suoimo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/03/2011 10:35:16AM »
Khó thuần thì phải kể đến Chòe than, có con già rừng nuôi 3 năm lồng vẫn nhảy như ma!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/03/2011 12:29:33PM »
cái này đúng chòe than theo tôi là khó thuần nhất , những con bổi già mà hay thì cực kỳ khó thuần , kè lồng đá thì hay vô địch vậy mà lại gần thì nhó nhảy gần chết luôn
thuần 3 năm chưa phải là cao đâu , nuôi than cũng rất khó sợ nhất là bệnh chết yểu do bị strees!
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 23/08/2011 09:17:25AM »
Chào các bạn, hôm rồi chíp về quê. Thấy ở quê chíp, bổi mới bắt về, họ rút lông cánh và cắt lông đuôi. Chíp cũng ko biết cách này thì có ảnh hưởng gì tới nó ko, nhưng thấy tội tội làm sao ấy, chắc là đau lắm đây, nhưng được cái là chim bổi ko nhảy lồng mà ngoan ngoãn....đứng im, nhanh thuần.
Chíp thấy sao nói vậy, mọi người cho ý kiến nha. Thân!
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/08/2011 08:35:09PM »
Qua tham khảo thì tôi thấy thuần cu gáy cũng có nhiều cách, nhưng đúng là nó dễ thuần hơn các loại chim hót khác rất nhiều. Kinh nghiệp bản thân thì cũng chả có gì ....thường khi bẫy được bổi tôi cắt lông đuôi, cánh sau đó cho vô lồng có cóng nước, thóc ngoài ra lót 1 tờ giấy trắng bên dưới đáy lồng và rải 1 nắm thóc, áo lồng phủ 50%. Ban ngày treo chỗ  có người qua lại tối đến chuyển về chỗ tập chung, một ngày ít nhất có 2 lần di chuyển lồng (ra vào, nếu có thời gian tôi luân chuyển chỗ treo), những con bổi của tôi treo sung quanh và cách con mái 1- 3m thậm chí phía dưới còn xích chó to đùng gâu ầm ầm, mà những con bổi về nhà tôi lâu thì 1 tháng nhanh thì 1 tuần là gáy cho đến thời điểm này.

Đặc biệt có 1 con bổi tôi bổi tôi bẫy được khoảng cuối tháng 4(con bổi đầu tiên trong mùa) nay đã cho đi tập mồi khoảng được già 1 tháng mà nó đã tóm được 4 chú bổi rồi.

- Thiết nghĩ thổ nhưỡng và vị trí địa lí cũng là lí do bổi nhanh thuần chăng???
Thân!
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/08/2011 09:18:03AM »
theo tôi có 2 cách tập.nếu bắc được bạn nhỏ lông cánh ngay vì lúc này chim đang sợ không biết đâu.về cắt đuôi bỏ lồng hẹp che kín chừa 1 bên hoặc có điều kiện bỏ lồng đánh cũng được.chim sẽ mau thuần lắm.mình bắt được 1 em 3 ngày gáy 7 ngày đấu gù với bổi.treo cao hơn đầu 1 tí cho đở sợ.còn 1 cách nữa hơi mệt nhưng c ó chim mồi ngay(chỉ dành cho ai thật rãnh)bắt chim về cắt duoii cho vào lồng đánh ngay ngày mai đi tập.đi tiếng về nghỉ tí đi lại cơt vài hôm là bạn đánh chim được cơ.nhớ phải đi với mồi nghe.có người sẽ không tin đây.nhưng con mồi ấy đừng có mua nếu không đi đánh thường xuyên ngày nào cũng đi nó sẽ là 1 con bổi chính hiệu.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 28/08/2011 09:47:06PM »
theo tôi.
muốn thuần cu gáy, điều đầu tiên cần làm là tập cho em nó dạn với con người.
nếu nó đã dạn thì gáy gù là chuyện đương nhiên.
 _friend_ _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

dove2000

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 12/09/2011 11:48:56AM »
với cu gáy trắng áp dụng cách đó được không mọi người đợi trước em thử làm với con gáy của bố em cứ thò tay vào vuốt cổ nó lúc đầu thì nó sợ giúm hết vào

Soidog

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 13/09/2011 10:30:20PM »
với cu gáy trắng áp dụng cách đó được không mọi người đợi trước em thử làm với con gáy của bố em cứ thò tay vào vuốt cổ nó lúc đầu thì nó sợ giúm hết vào

Theo mình thì nó "phê" đấy chứ!  _hug_

nikmudkb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 21/09/2011 02:18:19PM »
Như các bạn đã biết chim gáy là một loại chim có thể nói là quân tử nhất trong các loài chim & cũng là loài chim khó thuần dưỡng nhất khi bắt ở ngoài tự nhiên về. Song không phải là không có cách thuần dưỡng chúng, mấu chốt là ở chỗ người chơi phải kiên trì. Khi bắt được chim các bằng hữu nên cho chim vào một cái lồng rộng tất nhiên là phải có đủ nước uống và thức ăn, ngoài ra còn cần dùng một tấm lưới (người ta hay dùng để vớt cá) màu trắng bao quanh bên ngoài lồng, để làm gì mục đích là để chim không sợ hãi, thêm nữa bạn nên chịu khó vờn chim thường xuyên để chim không cảm thấy bị nguy hiểm mỗi khi thấy bạn tiến đến bởi chim gáy rất sợ bóng người. Sau một vài tuần đầu khi bạn cảm thấy chim đã có chuyển biến đỡ hoảng sợ, bạn nên bắt đầu thực hiện bỏ đói chim, cho ăn theo bữa tuy nhiên tuyệt đối không dể chim bị khát nước, bởi chim có thể chịu đói được vài ngày chứ không thể chịu khát 2 ngày, mục đích của việc này là gì? mục đích của việc này là để bạn tạo mối quan hệ tốt đẹp với chim, để chim luôn luôn ngóng bạn mỗi khi cảm thấy đói, thêm nữa bạn nên có nhưng cử chỉ thân mật với chim như vuốt ve chim, vờn chim ...vv. Sau 1 đến 2 tháng sau bạn bắt đầu chuyển chim sang lồng quả đào chú ý khi chuyển chim sang lồng bạn nên cắt lông đuôi và lông cánh của chim. Với lông cánh bạn chỉ cắt 8 cái lông nằm ở bên trong mục đích là để chim không bị vướng mỗi khi di chuyển trong cái lồng chật hẹp. Đến giai đoạn này bạn đã có thể bắt đầu bảo chim gáy theo mệnh lệnh của mình, đây cũng là giai đoạn kì công nhất.
(ST)

After a few weeks when you feel the bird has supported changes to panic, you should start making hungry birds to eat the meal but absolutely not easy thirsty bird, because birds may be hungry few days may not be thirsty for 2 days, the purpose of this?

i really not understand with thí, hơ many day could i hold them from eating and drink.

quocdung_257

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 21/09/2011 04:36:55PM »
thuần chim cu gáy trở thành chim mồi không dễ đâu các bạm một hai năm là chuyện bình thường hi..hi cũng có thể ba bốn hoăc năm năm còn cách thuần thì mổi người có cách khác nhau

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 21/09/2011 07:43:54PM »
Qua tham khảo thì tôi thấy thuần cu gáy cũng có nhiều cách, nhưng đúng là nó dễ thuần hơn các loại chim hót khác rất nhiều. Kinh nghiệp bản thân thì cũng chả có gì ....thường khi bẫy được bổi tôi cắt lông đuôi, cánh sau đó cho vô lồng có cóng nước, thóc ngoài ra lót 1 tờ giấy trắng bên dưới đáy lồng và rải 1 nắm thóc, áo lồng phủ 50%. Ban ngày treo chỗ  có người qua lại tối đến chuyển về chỗ tập chung, một ngày ít nhất có 2 lần di chuyển lồng (ra vào, nếu có thời gian tôi luân chuyển chỗ treo), những con bổi của tôi treo sung quanh và cách con mái 1- 3m thậm chí phía dưới còn xích chó to đùng gâu ầm ầm, mà những con bổi về nhà tôi lâu thì 1 tháng nhanh thì 1 tuần là gáy cho đến thời điểm này.

Đặc biệt có 1 con bổi tôi bổi tôi bẫy được khoảng cuối tháng 4(con bổi đầu tiên trong mùa) nay đã cho đi tập mồi khoảng được già 1 tháng mà nó đã tóm được 4 chú bổi rồi.

- Thiết nghĩ thổ nhưỡng và vị trí địa lí cũng là lí do bổi nhanh thuần chăng???
Thân!

đồng ý với cách  của anh , vì mình  cũng làm cách  này  nhưng  cũng tùy con  bổi có  người  nuôi  1 con   9 năm  mới  nổi , lên  mồi chơi 1 năm là bán  luôn  vì chim già đi chơi  chặm lại
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

_Heartless

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 24/12/2011 10:51:02PM »

Với lại Ai bảo con Gáy là chim quân tử chứ Em thì không.
Bớt vì nếu là Quân tử sao tranh luận (đấu khẩu) với nhau thua rồi lại xông vào oánh nhau, như vậy là không hợp đạo tẹo nào.
Nếu là Quân tử thì phải bỏ đi , đi tìm , đi học hỏi để nân cao trình độ rồi về đấu tiếp (có câu Quân tử báo thù mười năm chưa muộn mà) mà có thù đâu để báo  nhỉ ...vậy sao phải oánh  nhau.

Thân
Có lẽ ý bạn ấy nói Cu gáy là loài chim quân tử ở chỗ: Chim cu gáy luôn hướng lên phía trước và phía trên. Nếu dưới đáy lồng có chỗ hở thì chưa chắc nó đã chui ra ngoài, còn nóc lồng mà hở thì...:D ý bạn ấy là thế chăng
Đoạn này mình đọc từ sách Việt Chương ra, ko biết có đúng ko vì sách Việt Chương nhiều chỗ viết cần phải suy nghĩ lại, vì mình đọc sách về Hoạ Mi mà có chỗ ko đúng.
Nếu sai sót mong cao thủ bỏ qua
Xmas

simmer_79vn

• Full Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 13/04/2012 03:27:34PM »
thuần các loại chim không khó bằng thuần con người đâu các bạn ạ.thuần chim cứ kiên trì thì chắc chắn là sẽ được.sớm muộn gì thì em nó cũng thuần với mình thôi.

tanphuoc1985

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 13/04/2012 07:08:13PM »
Còn theo mình thường làm thì bổi mới bắt dính thì nhổ hết lông cánh ( mổi bên khoảng 8-10 công thôi nhe) về nhà thì cắt đuôi và bỏ vào lồng che 2/3 áo lồng lại, thóc và nước đầy đủ, nó rất ít nhảy lồng và nhanh đứng cầu lắm, còn con nào còn nhảy lồng nửa thì mình nhổ hết lông cánh luôn là khỏi nhảy, hjhjhj, khoảng 1 tuần sau là lông lá ra đầy đủ, chim vẫn dan, không còn nhảy lồng nửa, không bít cách của mình có phù hợp không, các bác cho ý kiến thêm nhé !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent