Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy của láng giềng trung quốc đây  (Đọc 15146 lần)

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy của láng giềng trung quốc đây
« Trả lời #20 vào lúc: 06/08/2013 10:54:32AM »
Phải nói là chim Trung Quốc mã đẹp thật. Không biết âm của nó thế nào ? Nhìn bổi thế này muốn ai mà chẳng muốn mua.

cugaykogay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 28/11/2013 10:29:13PM »
hình bác sưu tầm trên net thì ko nên đóng dấu tên mình vào bác à ,khi nào tác phẩm của bác thì bác có quyền .bác làm vậy là ko tôn trọng tác giả đấy.

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 29/11/2013 05:12:52PM »
Tôi đồng ý với bạn khu vực giáp danh giữa Việt Nam và trung quốc ở mấy tỉnh phía bắc như Hà Giang Lào Cai Lạng Sơn Quảng Ninh thì cu chắc cũng tương đối giống nhau thôi

Cu gay Việt Nam & Cu gay Trung Quốc  giống nhau 100%. bởi vì khu vực dân tộc Choang giáp Quảng Ninh Việt Nam có địa lý  và khí hậu như VN.
Trừ họ nuôi công nghiệp chì chim cu của Trung Quốc có thể to hơn nếu là chim thiên nhiên thì mình cho rằng như nhau thôi.

Thêm hình cu TQ

nghiêm cấm cu chưa mọc đủ cườm khuyến khích cu  18+

_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Mình thì không rành lắm nên không biết cu việt nam và cu trung quốc khác nhau thế nào nhưng có 1 điểm giống nhau 100% là khi đạp mái lúc nào con trống cũng nằm trên. hehe

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 29/11/2013 10:27:03PM »
Chim cu Tàu để nấu cháo thôi.Tướng chim rat đẹp nuôi tốn mấy cân thóc để rồi được vai tiếng kêu cù cu thôi.tôi mât bao nhieu công và tiền vì mấy chú cu này rồi đấy

Tàu hay Ta đều có hay, có dở bác ạ. Em đi bẫy cả năm nay đc 5,6 chục con cu ta mà chẳng đc con khỉ nào hay cả, nhưng năm ngoái mua ở chợ HHT em cù tàu về đc gần 1 năm nổi ầm ầm, âm tiếng nghe phê tít. Cắc bác nuôi khảng 10 em cu tàu là cùng nên chưa đủ cơ sở để khẳng định cu tàu ko hay.

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 02/12/2013 01:04:04AM »
Không phải là cứ qua lằn ranh giới quốc gia thì gọi là cu nước khác đâu  :)) :)) :)), cái này chỉ là tương đối thôi vì Cu phân bố theo các khu vực và vùng địa hình, khí hậu khác nhau vậy nên biên giới của Cu là theo Cu Gáy bản đồ  _yahoo_  _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_  =)) =)) =)) =))
em đồng ý với bác. Vì sao chim từ mũi cà mau tới địa đầu hà giang đều được coi là hay mà chỉ qua biên giới vài km lai bảo không ra gì ? Các bác nói thế mất hết cả quan điểm =)) =)) =))

mấy bác này nói theo em mới chuẩn này, chim nó phân bố theo vùng lãnh thổ và khí hậu, vùng biên gới của mình và vùng lãnh thổ của chim chưa chắc đã là như nhau, chẳng nhẽ chim sống bên kia biên giới vài km lại là k hay, cứ chim việt nam bay sang là bọn tầu nó rình nó bắt vì đc coi là hay là tốt hay sao???? chim ngoài tự nhiên thì đều hay như nhau cả thôi, còn chim nuôi công nghiệp k bằng ngòai tự nhiên thì ae ai cũng rõ và hiểu cái này. Thân ae!

cugaydk123

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 02/12/2013 08:49:53AM »
no cũng giống cu vn mính nhỉ

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 02/12/2013 09:02:12AM »
Theo tôi thì bạn thay cái tiêu đề; "không nói là láng giềng" mào chỉ cần nói là cu gáy của Trung quốc là đủ.

haidua

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 02/12/2013 09:13:19AM »
Cu gáy Trung quốc nhìn cũng đẹp không khác cu ta là mấy các bác nhỉ? vùng nào thì cũng có con hay con dở, tuy nhiên cu hay từ vùng này mang sang vùng khác có thể không hay vì điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng không giống nhau

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 02/12/2013 10:21:12AM »
Cu gáy thượng hải đây ạ

thienfe

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 02/12/2013 02:12:24PM »
Không nói xa cách hẳn về mặt địa lý!Như Ta với Tàu chỉ cách nhau cái cột mốc do con người tạo ra thôi!Chim ở đâu thì cũng có con hay con dở thôi chứ đừng nói gáy Tàu nó không hay vì không có cơ sở!Vì sao ư?Vì ở đây ta được trực tiếp bẫy con chim ta thấy được nước chơi,giọng,lối con chim rồi!Thử hỏi có cụ nào được sang Tàu bẫy chim trực tiếp chưa mà đã vội kêt luận chim Ta chim Tàu?Chúng ta mua tại đây hầu như là chim đánh lưới,công nghiệp....v.v.Nên tỷ lệ con hay ít nhưng ít không phải là không có các Cụ ạ!Hiện tai tôi cũng đang còn 1 em chim Tàu nó mà thúc thì nghe tê tái luôn!..Lại mắc vào tranh luận rồi!hihi..! O:o

cu gáy_vân đồn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 02/12/2013 08:57:52PM »
e xin phép dc góp ý chút. e ko biết con cu tq nó ntn nhưng nhìn ảnh của bác phong up thì các bác xem con này của e bẫy dc nó có khác j con trong hình của bác chu thớt ko

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent