Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách phân biệt cu trống cu mái  (Đọc 74326 lần)

buithanhngoan

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách phân biệt cu trống cu mái
« Trả lời #20 vào lúc: 13/07/2011 06:12:54PM »
Mình cũng đang tìm về cách phân biệt cu trống mái nek. Nói là nhổ lông đuôi mình cảm thấy không chính xácl lắm thì phải?? Ai có cách nào dễ phân biệt thì xin chia cùng mọi người với!Thank

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 14/07/2011 10:08:37AM »
Nếu bạn nuôi cu lâu năm và nhiều cu thì sẽ phân biệt được, vì con mái gáy nhỏ, không đảo giọng và tướng thì rất khác con trống, hơn nữa, nếu nuôi lâu, cu mái thì sẽ đẻ trứng, lúc đó bạn so sánh với con nào gáy to, đảo giọng khi gáy và không đẻ thì sẽ có kinh nghiệm phân biệt trống-mái liền .

kjz0404

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 14/07/2011 02:39:00PM »
Em cũng nuôi 1 gáy bổi gần 1 năm rồi lúc mua có nhờ xem trống nhưng em nuôi mãi mới chỉ tận mắt 2 lần nó gù,liệu có phải trống k.hôm qua vác con cu non đực của ông chú về thì k thấy 2 con gù đấu(bth con kia soi gương cũng gù đấu)

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #23 vào lúc: 04/08/2011 10:12:35AM »
Nên xem kết hợp nhiều cách để đánh giá rùi kết luận, chú ý là mắt chim mái nhìn mơ màng, buồn buồn chứ ko bặm trợn bằng chim trống nhe.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách xác định chính xác tuyệt đối cugay trống-mái ở quê tôi!
« Trả lời #24 vào lúc: 23/08/2011 06:01:06PM »
Chào toàn thể anh em trên diễn đàn.
Trên diễn đàn cugay và các diễn đàn khác các anh em đã đọc,trao đổi với nhau nhiều về kinh nghiệm chọn cugay trống mái.Tuy nhiên chưa có ai khẳng định,chứng minh được cách của mình chính xác tuyệt đối,trừ cách của bác Tre nhưng cách xét nghiệm Xquang,hay kiểm tra ADN lại phức tạp và tốn kém(và chưa có ai làm cả hì).
Hôm nay tôi xin chia sẻ thêm 1 một cách kiểm tra mà hiện nay ở quê tôi vẫn đang áp dụng rất hiệu quả.Tôi cũng không biết cách này có từ bao giờ nữa,nghe các bậc cao nhân kể lại là rất lâu  rồi.Tôi xin cam đoan là cách này chính xác tuyệt đối,không tốn kém và lại rất an toàn cho chim(100%).Cách đó chỗ tôi  gọi là “Thiến Cu”.Cách như sau: Dùng dụng cụ mổ(thiến) là dao nhỏ cực sắc(làm từ đũa,lan hoa xe máy cán dẹp) chích 1 đường nhỏ ở giữa khe xương sườn thứ 2 tính từ chân lên,khi chích ra các bác sẽ thấy 2 hòn dái cu thì đích thị là cu trống,còn không có dái hoặc thấy trứng(buồng trứng) thì các bác biết rồi đó.Các bác yên tâm sau khoảng 1 tuần vết mổ sẽ lành,không ảnh hưởng gì đến sức khỏe,tài năng của chim sau này cả.
Tôi xin lưu ý cách này theo tôi chỉ nên áp dụng cho các bác đánh cu bằng lướí với số lượng lớn khó xác định cu trống mái,anh em ít kinh nghiệm và các anh em muốn mua cugay về nuôi ở cửa hàng thôi.Và khi biết kết quả trống-mái,là mái nên phóng sinh để cugay sinh sản nhân nòi giống mai sau.
Các Bác lưu ý cách xác định trên tôi chưa thể kể tỉ mỉ cách thức thực hiện hết được,các bác không nên bắt trước ngay kẻo hối hận trách tôi xui dại.Tôi xin hẹn các bác bằng 1videoclip thực tế về việc thiến cu này và người thực xin trân trọng giới thiệu với các bác ông anh Háu Dũng(nick cugayhaudung_Hải Hà,Quảng Ninh) của tôi.Hẹn các bác sau nhé.
Thân chào.

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách xác định chính xác tuyệt đối cugay trống-mái ở quê tôi!
« Trả lời #25 vào lúc: 23/08/2011 07:05:11PM »
trời ơi gê quá  _calm_ cái gì chứ cách này em chịu  _handup_
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 23/08/2011 08:05:54PM »
Trên diễn đàn cugay và các diễn đàn khác các anh em đã đọc,trao đổi với nhau nhiều về kinh nghiệm chọn cugay trống mái.Tuy nhiên chưa có ai khẳng định,chứng minh được cách của mình chính xác tuyệt đối,trừ cách của bác Tre nhưng cách xét nghiệm Xquang,hay kiểm tra ADN lại phức tạp và tốn kém(và chưa có ai làm cả hì).
Hôm nay tôi xin chia sẻ thêm 1 một cách kiểm tra mà hiện nay ở quê tôi vẫn đang áp dụng rất hiệu quả.Tôi cũng không biết cách này có từ bao giờ nữa,nghe các bậc cao nhân kể lại là rất lâu  rồi.Tôi xin cam đoan là cách này chính xác tuyệt đối,không tốn kém và lại rất an toàn cho chim(100%).Cách đó chỗ tôi  gọi là “Thiến Cu”.Cách như sau: Dùng dụng cụ mổ(thiến) là dao nhỏ cực sắc(làm từ đũa,lan hoa xe máy cán dẹp) chích 1 đường nhỏ ở giữa khe xương sườn thứ 2 tính từ chân lên,khi chích ra các bác sẽ thấy 2 hòn dái cu thì đích thị là cu trống,còn không có dái hoặc thấy trứng(buồng trứng) thì các bác biết rồi đó.Các bác yên tâm sau khoảng 1 tuần vết mổ sẽ lành,không ảnh hưởng gì đến sức khỏe,tài năng của chim sau này cả.
Tôi xin lưu ý cách này theo tôi chỉ nên áp dụng cho các bác đánh cu bằng lướí với số lượng lớn khó xác định cu trống mái,anh em ít kinh nghiệm và các anh em muốn mua cugay về nuôi ở cửa hàng thôi.Và khi biết kết quả trống-mái,là mái nên phóng sinh để cugay sinh sản nhân nòi giống mai sau.
Các Bác lưu ý cách xác định trên tôi chưa thể kể tỉ mỉ cách thức thực hiện hết được,các bác không nên bắt trước ngay kẻo hối hận trách tôi xui dại.Tôi xin hẹn các bác bằng 1videoclip thực tế về việc thiến cu này và người thực xin trân trọng giới thiệu với các bác ông anh Háu Dũng(nick cugayhaudung_Hải Hà,Quảng Ninh) của tôi.Hẹn các bác sau nhé.
Thân chào.

Bạn gửi cái clip lên cho mọi người xem cánh làm như thế nào nhé! Cá nhân tôi thì thấy cách này cũng hay rất thực tế nhưng động đến dao kéo thì cũng oải đây.
Thân!
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #27 vào lúc: 24/08/2011 08:55:05AM »
Em thì nghĩ cách này hơi ghê. Có phải ông nào cũng dám cầm dao đâm...chim đâu.
Và thêm nữa là em sợ chim nó hoảng rồi chột luôn.
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 24/08/2011 01:59:36PM »
Thân chào.
có mấy cụ già mới giám làm vậy thôi, mà con cu của mình chảy máu mình con đau hơn con chim nữa

phitruongbmt

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 07/11/2011 08:10:07PM »
Cách tốt nhất là mang Cu đi Siêu Âm :D he he

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 16/11/2011 01:12:52AM »
Cách này thì bó tay.

Thật ra cách phân biệt trống mái tốt nhất là nhìn nhận lúc chiến ngoài đồng còn không thì cần đến kinh nghiệm và sự tinh ý của người đam mê...tốt nhất là học hỏi.còn thiến...bó tay....
Bình Định Quê Tôi..!

Lâm Xê Bào

• Chính thức
  • Thanks 17
  • Chim cu Còn bé
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://phuquocnet.com
« Trả lời #31 vào lúc: 16/11/2011 04:43:46PM »
Nói thế sao bác không mang con cu gáy đi siêu âm biết chắc cú là trống hay máy đấy!  =)) =)) =)) =))
mổ thì quá công phu haha!  _zoo_ _zoo_ _zoo_

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #32 vào lúc: 16/11/2011 05:10:54PM »
Thân chào.
Bạn phải dùng từ phẩu thuật, thì chính xát hơn bạn àh,bạn dùng từ ''thiến'' ,trong tôi người ta nhĩ là hoạnh đấy ,như thế nầy mọi người dể hiểu hơn .Dùng dao rọc giấy ,rạch một đường từ khe giửa sường thứ 2 từ chân lênh bất cứ bênh nào,dùng kéo banh loại mỏng ,bang ra ,xe nhìn thấy hòn dái to bằng hạt đậu phụng,lạc,là trống ,niếu ko là mái.Ra hiệu dung ku y tế mua kéo 35k làm rất chuẩn
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

chimkucku

• Full Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 02/12/2011 06:26:29PM »
E có bài viết của a trọng nguyên về cách phân biệt chim cu trống, mái.
CÁCH PHÂN BIỆT CHIM CU TRỐNG VÀ MÁI
Chào các bạn !
Thật ra để phân biệt một con chim Cu trống và chim cu mái quả là rất khó khăn , có những con chim mái có tướng mạo còn đẹp hơn cả con trống nữa , con mái làm mồi cũng bắt bổi được ... có những con còn bất bổi hay hơn cả chim trống nữa ( Loại này thì rất ít ) có con làm mồi được 4 năm thì bỗng nhiên đẻ trứng , khi nó đẻ trứng thì từ đó trở về sau sẽ giảm bắt bổi , có con hết bắt được bổi luôn ... Con mái cũng gù cũng thúc cũng kèm . Vậy ta phải làm sao đây ?
Theo kinh nghiệm của Hong_sam thì ta nên kiểm tra các vấn đề sau :
- Nhổ cọng lông đuôi và lông cánh kiểm tra phần chân lông coi nó có màu gì : Nếu có màu đen như khói đen bên trong ống lông thì nó là chim trống . Còn nếu phần chân lông có màu trắng và trong suốt thì là chim mái .
- Chim mái thường có mình tròn đầu nhỏ , ngắn đòn , ngón chân sau thường ngắn hơn chim trống , chim mái thường thường có cổ ngắn hơn chim trống .
- Kiểm tra ghim đích nếu hở là chim mái , nếu khích là chim trống ( trường hợp này chỉ đúng với chim đã già chứ chim tơ thì thua ... ) .
- Bộ đuôi của chim Cu trống bao giờ cũng dài hơn con chim cu mái từ 1 đến 1.5 cm . Dù cho con chim trống có thân mình ngắn đi nữa thì đuôi vẫn dài . Điều này mình tâm đắc nhất .
- Rọi hai con mồi lại cho gù đấu , nếu con nào chỉ gù 1 đến 2 hơi sau đó xù xù rỉa lông thì đó là chim mái ....
- Cho hai con vào lồng lớn con chim trống sẽ đạp mái con mái ...
Có đôi điều chia sẽ cùng các bạn ...
Trân trọng kính chào !
Nick Hong_Sam là nick trên diễn đàn chotayninh.vn của a trọng nguyên.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 02/12/2011 09:31:28PM »
Chào mọi người.
Về phân biệt trống mái thongxanh có một chúc chia sẻ theo cá nhân cùng mọi người.
- Chim non nuôi cặp với người đã chơi chim thì ko phải nói rồi họ xác định một cách dễ dàng. Nếu ai chưa biết thì thongxanh chia sẻ sau...
- Còn chim già ví dụ khi bắt bổi, nếu nhìn chim giao đầu mà bắt được thì cũng ko khó với người đã đi đánh nhiều....
- Còn trường hợp chim bổi lựa ngoài tiệm, hay đi bẫy mà vô tình nhiều chim về ko biết nó chơi như thế nào giọng ra sao thì xem một số đặc điểm chính xác
1/ xem ghim trước cái này thongxanh đồng ý với ý kiến của anh Nguyên, chính xác và khoa học
2/ Cườm lộ và thưa cái này phải chơi nhiều để ý nhiều, nhất là bắt về nuôi một tuần để ý.
3/ chân nhỏ, ngón chân ngắn
4/ Đuôi ngắn
5/ mỏ nhỏ cũng dễ nhầm lẫn nên những đặc điểm này là khó phân biệt, còn những chi tiết khác thongxanh chưa có dịp để ý, còn chân lông đen hay trắng thì thongxanh thử rồi nha, chim sắp thay lông chân lông sẽ trắng, còn lông non còn tốt thì chân lông đen nha.
Ngoài ghim hở thì những yếu tốt khác là phải kết hợp và để ý kỹ nha, có con dễ coi nhưng có những con rất khó đó.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #35 vào lúc: 02/12/2011 10:20:03PM »
E có bài viết của a trọng nguyên về cách phân biệt chim cu trống, mái.
CÁCH PHÂN BIỆT CHIM CU TRỐNG VÀ MÁI
Chào các bạn !
Thật ra để phân biệt một con chim Cu trống và chim cu mái quả là rất khó khăn , có những con chim mái có tướng mạo còn đẹp hơn cả con trống nữa , con mái làm mồi cũng bắt bổi được ... có những con còn bất bổi hay hơn cả chim trống nữa ( Loại này thì rất ít ) có con làm mồi được 4 năm thì bỗng nhiên đẻ trứng , khi nó đẻ trứng thì từ đó trở về sau sẽ giảm bắt bổi , có con hết bắt được bổi luôn ... Con mái cũng gù cũng thúc cũng kèm . Vậy ta phải làm sao đây ?
Theo kinh nghiệm của Hong_sam thì ta nên kiểm tra các vấn đề sau :
- Nhổ cọng lông đuôi và lông cánh kiểm tra phần chân lông coi nó có màu gì : Nếu có màu đen như khói đen bên trong ống lông thì nó là chim trống . Còn nếu phần chân lông có màu trắng và trong suốt thì là chim mái .
- Chim mái thường có mình tròn đầu nhỏ , ngắn đòn , ngón chân sau thường ngắn hơn chim trống , chim mái thường thường có cổ ngắn hơn chim trống .
- Kiểm tra ghim đích nếu hở là chim mái , nếu khích là chim trống ( trường hợp này chỉ đúng với chim đã già chứ chim tơ thì thua ... ) .
- Bộ đuôi của chim Cu trống bao giờ cũng dài hơn con chim cu mái từ 1 đến 1.5 cm . Dù cho con chim trống có thân mình ngắn đi nữa thì đuôi vẫn dài . Điều này mình tâm đắc nhất .
- Rọi hai con mồi lại cho gù đấu , nếu con nào chỉ gù 1 đến 2 hơi sau đó xù xù rỉa lông thì đó là chim mái ....
- Cho hai con vào lồng lớn con chim trống sẽ đạp mái con mái ...
Có đôi điều chia sẽ cùng các bạn ...
Trân trọng kính chào !
Nick Hong_Sam là nick trên diễn đàn chotayninh.vn của a trọng nguyên.
Niếu các bác chưa biết cách phẩu thuật ,vậy em chia sẽ kinh nghiệm của riêng em ,ko phải ,mong các bác bỏ qua ,mong các bác chim nghiệm kỉ ,đừng cả tin mà bỏ đi những chú chim hay, Niếu bảy lụp thì chu nhân biết rõ trống mái rùi,chim mái vẩn nhảy lụp bình thường . .chim mái thường mắt nhỏ hoặc to ,nhưng hơi buồn,bộ cườm thường hơi mờ,hạt cườm trắng ko sáng  như chim trống,cấp mình thường ngắn,đuôi ngắn, bộ ngực thường lép, chim mái đẽ rồi thì xương gim mới to ,chưa đẻ ,vẩn khít . ốp dụng cho chim bổi mộc tinh,.Còn chim đã nuôi chớm nổi, chưa căng,con mình nghi ngờ, hoặc muốn mua con đấy ,mình quan sát kỉ như sau .Mình treo nó gần một con khác song song ko cho nhìn thấy  nhau,con trống thường lội lồng ưỡng ngực vào thành lồng ,kiểu lồng bán nguyệt ,lồng bảy nhìn chính sát nhất,con mái hầu như ít có động tác đó,con trống vẫn gù mấy hơi rồi xù long rỉa cánh giả mái bình thường,chim mái vẫn gụ gù từ 8 tiếng trở lên bình thường,gù xong thường ít thúc giổ mà hay lay hoay trên cầu ,xoi lồng ,hay nhìn thẳng đối phương cao cổ teo lại ,thường là chim mái ,chim mái thúc giổ máy cánh ,cánh giật như lo so rung rất nhanh ,đầu hơi lắc lắc   .Mong các bác chim nghiệm kỉ ,và có vài lời hồi âm nhé!để anh em mình còn đúc kết ,,thân  !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

dungvoihp

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 03/01/2012 06:31:36AM »
Mổ xẻ tội nghiệp con cu gáy quá , thôi nếu không phải t/h đánh đấu thì nuôi thêm ít thời gian theo dõi đánh giá theo kinh nghiệm cũng sẽ biết thôi , với em nếu chọn chim đánh lưới hay đánh đàn đi ăn thì cứ chọn con chim đầu đàn , chim già, đầu mắt nhanh , khỏe chim khi bắt trong tay , chân ngắn , thô vuông to, mỏ đinh, mũi thô to nổi hẳn lên, mỏ dưới mỏng, phao em nó xám hoặc tím hoa cà cũng được, cườm xước, dày cườm , cườm vàng đóng cao ... hyhy em chọn mộc ( bổi ) tù mù thế thôi các bác ạ .Thân chào anh em !

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 16/01/2012 08:31:32PM »
chào anh em. theo mình cách phân biệt trống mái rất đơn giản. sau đây là kinh nghiệm của các bật tiền bối mà minh học hỏi được. lấy con chim mái 100% ( chim mái đả đẻ rồi) cho vào ụp ụp xuống đất chổ nào yên tĩnh( dùng để tập mồi đất lớn hơn ụp đi bẩy) ta lấy con chim mà mình muốn xem coi trống mái bỏ vào ụp chung với con mái đó và điều gì đến sẻ đến bạn ạ . chim mái nhà ta nếu thấy chim trống sau một hồi quang sát bèn hạ thấp người dang cánh ra chim trống nhà ta leo lên đạp máy( nhìn kỹ nha chỉ trong 3 giây) sau đó 2 con rỉa lông cho nhau tạo cử chỉ âu yếm. nếu chim bỏ vào là mái thì ngược lại con chim mái trong úp cắn con chim mới bỏ vào( vì chim mái đang lên giống gặp chị em gét lắm)đây là cách mình làm xưa giờ chính xát 100% các ban thử xem sao thân chào
GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 19/03/2012 09:54:31PM »
- đọc hết các Chỉ Giáo , Em vẫn chưa đã thông cách phân biệt rõ ràng Trống/Mái ra sao ?
- E nhờ người thân bắt tận ổ ( chim non trên 2 tuần ) để chắc chắn là Chim Trống, còn Mái thả về Trời.
- nói thật là rất khó phân biệt lắm.
- E cũng chưa đủ trình nuôi cho sinh sản vì nhà phố bất tiện.

Thân !

cvy922608

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 20/03/2012 08:59:38AM »
Em chụp cả hình cu bổi và lông đuôi em mới bấy LƯỚI được, các bác cao thủ xem giùm em nó là trống hay mái nhé. Rất mong nhận được các nhận xét của các Bác!
hình em nó:

Và đây lông đuôi của em nó:

Mong các Bác cho nhận xét!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent