Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin chỉ cách trị chim chòi lồng  (Đọc 11412 lần)

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
Re: Xin chỉ cách trị chim chòi lồng
« Trả lời #20 vào lúc: 26/07/2013 08:34:20PM »
em có cách này thấy củng đượk đây ạ, mồi lở của em đả hơn một năm nhưng chòi lồng kinh khủng, tiếc vì có bài bản nên kô bỏ, với là mồi đầu tay nên đả có tình cảm với em nó, tính cắt mấy đốt ngón chân như mấy bác nhưng củng thấy tội, nên em làm như vầy. làm một khúc dây có khuyên đeo vào dò nó và đàu kia buộc vô cái chốt tự làm trên cầu lụp,canh sao hoạt động chỉ trong phạm vi, kô thể chạm mặt lụp, bác nên chọn lụp rộng chút, cho nó thoải mái nhưng kô thể chạm mặt lụp, em thấy lúc đầu củng hơi lăng xăng nhưng một hai ngày mang ra bẩy thấy củng ổn, nên chọn dây tốt, chứ nó khôn ghê cắn dây để gở đó, kô bít có bác nào đả làm thử chưa ạ
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 27/07/2013 12:31:16AM »
hi chào chủ thớt của topic này.e thì cũng k có kinh nghiệm j trong cu cò,nhưng bác thử cách này xem sao nhé.
trước khi đi bẫy bác thả nó ra 1 chỗ trống nào đó cho nó đi lại thoải mái.khoảng 30p rồi sau đó bác cho lại vào lụp bẫy bình thường nó sẽ im lại chứ k chòi lồng nữa khi bẫy.vì chim hay có con chòi lồng hoặc chim chứng cũng chòi lòng.nhưng bác nhớ khi thả nó ra thì nên cắt cánh chứ k nó bay đi thì thôi.k thì bác thả vào 1 chỗ nào đó chắc ăn mà k sợ nó bay mất.bác thử xem sao nhé.ngày trước em cũng chơi kiểu đó với 1 em và thấy cũng ok.đó là theo cách của em.còn tháo ngón chân thì tội quá.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 27/07/2013 08:59:50PM »
chào bạn không nên cắt chân hoặc cánh con mồi tội nghiệp nó và cách đó cũng rất phản khoa học!
có câu nói giang sơn dễ đổi bản tính khó dời cho nên đã nói là bản tính nó như thế thì cho dù làm cách nào thì nó cũng vẫn sẽ như vậy, có thì cũng chỉ hạn chế dc phần nào đó thôi! nếu nó chòi lồng mà vẫn chịu gù thì vẫn còn dùng dc ! cách mình thấy hay nhất là sáp cho gù nếu chòi thì sẵn ca nước dội cho mấy gáo; hoặc trước khi đi đánh 2-3 ngày cho ra đất 1 tiếng hoặc hơn mà hãy nhớ rằng trước lúc đi đánh thì đừng thả ra đất nữa làm chim mất nước đó bạn ! chúc bạn thành công! (*)(*)
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 29/07/2013 02:33:17AM »
hi chào chủ thớt của topic này.e thì cũng k có kinh nghiệm j trong cu cò,nhưng bác thử cách này xem sao nhé.
trước khi đi bẫy bác thả nó ra 1 chỗ trống nào đó cho nó đi lại thoải mái.khoảng 30p rồi sau đó bác cho lại vào lụp bẫy bình thường nó sẽ im lại chứ k chòi lồng nữa khi bẫy.vì chim hay có con chòi lồng hoặc chim chứng cũng chòi lòng.nhưng bác nhớ khi thả nó ra thì nên cắt cánh chứ k nó bay đi thì thôi.k thì bác thả vào 1 chỗ nào đó chắc ăn mà k sợ nó bay mất.bác thử xem sao nhé.ngày trước em cũng chơi kiểu đó với 1 em và thấy cũng ok.đó là theo cách của em.còn tháo ngón chân thì tội quá.
bác tính thế nào chứ con bổi mới nổi mà đem thả đất 30 p rồi bắt vào lụp cho ra rừng tôi đảm bảo với bác là nó xẽ chỉ chòi lông chứ không giám gáy đâu bác nhé !
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Bá Trân_Gò Công Tây

• cugay.GoCoTa
  • Chính thức
  • Thanks 8
  • Thú chơi bình dị
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gáy Việt Nam
Re: Xin chỉ cách trị chim giậc mình ban đêm
« Trả lời #24 vào lúc: 22/08/2013 10:11:50PM »
nhờ các ae chỉ giúp cách trị chim giậc mình về đêm. số là tôi có một em cu nay đã 8 tháng tuổi lồng rồi mà dạo này em nó cứ giậc mình về đêm hoài, một đêm 3-4 lần, em nó cứ đập cánh phành phạch vậy đó. tôi dậy ròi đèn xem coi có chuột đến ăn lúa không nhưng không có. không xác định được nguyên nhân nào. anh em nào có cao kiến giúp tôi với  ^:)^ ^:)^
Nguyên nhân là nó gần nổi rồi bạn nhé. Chăm cho kỹ để nó qua cái đốt này thì sẽ căng lửa lam71 đấy
cám ơn Bác đã nhận xét. nếu vậy thì em ráng đãi thóc nữa vậy _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
"Chim cu xuống đất đánh (đấu) mồi,
Mấy anh trong bụi đứng ngồi không yên."

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 29/03/2015 10:28:22PM »
em có cách này thấy củng đượk đây ạ, mồi lở của em đả hơn một năm nhưng chòi lồng kinh khủng, tiếc vì có bài bản nên kô bỏ, với là mồi đầu tay nên đả có tình cảm với em nó, tính cắt mấy đốt ngón chân như mấy bác nhưng củng thấy tội, nên em làm như vầy. làm một khúc dây có khuyên đeo vào dò nó và đàu kia buộc vô cái chốt tự làm trên cầu lụp,canh sao hoạt động chỉ trong phạm vi, kô thể chạm mặt lụp, bác nên chọn lụp rộng chút, cho nó thoải mái nhưng kô thể chạm mặt lụp, em thấy lúc đầu củng hơi lăng xăng nhưng một hai ngày mang ra bẩy thấy củng ổn, nên chọn dây tốt, chứ nó khôn ghê cắn dây để gở đó, kô bít có bác nào đả làm thử chưa ạ
Đang áp dụng theo bác và chờ kết quả.
Cần gì phải kí.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent