Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách làm khoáng cho cu gáy  (Đọc 54162 lần)

huytruong1

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách làm khoáng cho cu gáy
« Trả lời #20 vào lúc: 25/04/2013 07:02:28PM »
theo công thức của bác hôm nay em đã làm cho em nó 2 lon sữa cô gái hà lan rùi.chỗ em nhiều tổ mối bác nào có nhu cầu em đào phơi cho.

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 25/04/2013 08:23:45PM »
Cây cỏ mực thì 100% là cây nhọ nồi ngoài bắc rồi. Nhưng cây đó có tác dụng gì hả bác. :d :d :d                 
Chào Bạn ,cây cỏ mực trong mình  dùng  chữa bệnh cho chim bị đau mắt và tiêu chảy đó

Chim bị đau mắt mình lấy 3-4 lá vò nhỏ rồi nhét vô miệng chim,chấm thêm tí mật ong càng tốt( ngày 2 lần +thuốc nhỏ mắt cho người )

Chim bị tiêu chảy :  lấy 1 nấm cỏ mực đâm thật nhuyễn lấy nước trộn với lúa rồi phơi khô cho chim ăn dần ( tùy con hết tùy con thời gian bị lại) :d :d :d :d :d :d

Nếu nghịch mùa thì mình tìm trước ,đâm nhuyễn trộn mật ong rồi vô lọ cho vô tủ lạnh để dành .Khi nào cần dùng thì vò viên nhỏ nhét cho chim

Hay quá, từ trước tới giờ em không biết tác dụng của cây này. Một phương thuốc dễ tìm, hiệu quả cho các em cu. Miền bắc chỉ dùng lá này cầm máu khi bị đứt tay thôi. Cảm ơn bác nhiều.                                           
Đam mê cu gáy...!

trunghau_tn

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 08/05/2013 03:50:26PM »
tình hình là e đang tính làm ít khoáng cho cu ăn có vài điểm thắc mắc cần mọi người giúp đỡ!đất tổ mối là đất phổi ở trong tổ mối hay là đất mặt ngoài tổ?e thấy có vài topic hình như là dùng tổ mối đóng trên cây thì phải?mong mọi người giúp đỡ!!!hoặc ai có làm khoáng nhiều thì chia lại cho e với.!!!!

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 08/05/2013 04:10:21PM »
Chuẩn luôn nên ae nào biết chỉ giúp mình cũng đang băn khoăn về vụ này!!!!1 Mong anh em chia sẻ
Cu cò không vội được đâu

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 08/05/2013 05:42:27PM »
tình hình là e đang tính làm ít khoáng cho cu ăn có vài điểm thắc mắc cần mọi người giúp đỡ!đất tổ mối là đất phổi ở trong tổ mối hay là đất mặt ngoài tổ?e thấy có vài topic hình như là dùng tổ mối đóng trên cây thì phải?mong mọi người giúp đỡ!!!hoặc ai có làm khoáng nhiều thì chia lại cho e với.!!!!
là đất mối ở trên cây đó hoặc lấy đất đắp ở gốc cây hoặc chân ghế đá trong công viên đó bạn.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

trunghau_tn

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 08/05/2013 09:29:32PM »
là đất mối ở trên cây đó hoặc lấy đất đắp ở gốc cây hoặc chân ghế đá trong công viên đó bạn.
ghế đá trong công viên làm j có đất@@bác chém gió à

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 08/05/2013 10:50:04PM »
Đất tổ mối có hai loại bạn nhé. Cái loại mối nó đùn lên cây mục, tường nhà... rất tốt cho cu gáy vì trong đó có rất nhiều thứ mà con mối tiết ra. Nhưng loại này bạn cạy, lấy đến bao giờ mới được nhiều đủ cho cu ăn. Còn loại tổ mối làm ở dưới đất thì bạn chỉ cần lấy xẻng mà xúc, nếu tổ to thì có thể lấy hàng bao tải. Loại tổ này có hai thành fần bao gồm: ruột tổ trông như màng fổi và vỏ tổ chỉ là lớp đất mùn tơi xốp. Nên lấy cả ruột và vỏ để khi chế biến thành khoáng sẽ dễ dàng hơn. Còn các thành fần khác khi làm khoáng thì bạn tham khảo trong topic dinh dưỡng và khoáng chất. Chúc bạn thành công.                   
Đam mê cu gáy...!

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 08/05/2013 11:10:14PM »

Ghế đá tại những công viên không người chăm sóc với ít người lui tới (hầu như bỏ hoang) thì hay có Mối đùn lên ngay chân ghế đá đó bạn.
Theo mình thì lấy đất ngoài tổ mối hay bên trong cũng được, vì mình lấy xẻng xúc 1 cục rối về sơ chế không cần lựa đâu bạn.
Cách làm thì có rất nhiều mình đưa lên cách làm của anh Hong_sam trên trang chotayninh.vn để bạn tham khảo nhé thân chào chúc bạn sớm có khoáng ngon thật ngon!!
http://chotayninh.vn/showthread.php?t=25227&page=9
« Sửa lần cuối: 08/05/2013 11:12:23PM gửi bởi cu Phú Long »
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

trunghau_tn

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 09/05/2013 08:57:54PM »

Ghế đá tại những công viên không người chăm sóc với ít người lui tới (hầu như bỏ hoang) thì hay có Mối đùn lên ngay chân ghế đá đó bạn.
Theo mình thì lấy đất ngoài tổ mối hay bên trong cũng được, vì mình lấy xẻng xúc 1 cục rối về sơ chế không cần lựa đâu bạn.
Cách làm thì có rất nhiều mình đưa lên cách làm của anh Hong_sam trên trang chotayninh.vn để bạn tham khảo nhé thân chào chúc bạn sớm có khoáng ngon thật ngon!!
http://chotayninh.vn/showthread.php?t=25227&page=9
thanks mọi người nhiều _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

cugaylongan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 03/06/2013 06:31:00PM »
Mấy bác cho em hỏi nếu không có đất tổ mối làm khoáng thì có thế thay đất tổ mối bằng cái khác được không vì em mới tập nuôi nên không rõ lắm mấy bác vào giúp em với
« Sửa lần cuối: 14/12/2013 08:10:01PM gửi bởi chipchip »

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 03/06/2013 10:18:08PM »
Mấy bác cho em hỏi nếu không có đất tổ mối làm khoáng thì có thế thay đất tổ mối bằng cái khác được không vì em mới tập nuôi nên không rõ lắm mấy bác vào giúp em với
Vậy thì phải bác phải hạ thổ thường xuyên cho em nó ăn sỏi với mấy chất cần thiết trong đất, còn không thì bác ra tiệm chim hỏi mua khoáng cho chim cũng có bỏ vào cho em nó ăn.

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 17/06/2013 04:18:28PM »
Khong co dat to moi thi bac lay phan cua con giun dat cung duoc!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 07/07/2013 03:12:33PM »
Chào các tình iêu

Chuyến rồi đi Tân Châu – Tây Ninh, được Bác trai ở nhà cho bí kíp làm khoáng của Bác, theo như những gì em từng đọc nó là cách làm phổ biến của người Tây Ninh, trên diễn đàn cũng nhiều cách làm khoáng khác nhau, tuy nhiên mắt thấy tai nghe tội gì không chia sẻ cho an hem Cu cò mới chơi có thêm sự lựa chọn.
Công thức :
1 kg đất tổ mối để nguyên cục, 1 bát nước mắm (loại dùng ăn cơm), 250ml mật ong, 20 quả ớt, 1 củ tỏi, 10 hạt tiêu.
Cách chế biến:
Giã nát tiêu riêng
Sau đó bóc vỏ và giã nát tỏi chung với ớt cho nhuyễn
Đổ hỗn hợp trên vào 1 cái bát to bao gồm cả mật ong và nước mắm, đánh cho đều tay để nó quện đều với nhau
Đât tổ mồi nung trên bếp than cho thật nóng, khoảng 30ph
Lấy 1 cái chậu sắt hoặc 1 cái nồi to, đổ nước đã trộn vào, sau đó thả cục đất đang nóng vào, nhớ là sẽ có khói đen mù mịt bốc lên, nên khâu này vác ra ngoài trời đỡ bẩn,
Sau khi ngấm hết nước cốt, đem ra phơi nắng, rồi đập nhỏ, phơi vừa đủ cho khô đừng phơi nắng qua bay mất mùi,
Hồn hợp còn lại sẽ có màu đen và mịn, đem cất trong hộp kín dùng dần, mùi rất thơm chim ngửi là ngất ra rồi chưa nói ăn
Sau đây là hình minh họa :

1, Chuẩn bị nguyên liệu:
A, Đất tổ mối :

Nhà có sẵn khoáng trộn, nên e vác cái rổ ra sang lấy hạt mịn là xong

Lấy 1 cái hũ tầm 1kg  đong cho vừa đủ số lượng,

B, Mật ong & Nước mắm, Tỏi, Ớt, Hạt tiêu :

2, Chế biến :
A, Giã hạt tiêu :

B, Giã Tỏi & ớt : Làm tới công đoạn này là chảy cả nước miếng, mùi thơm quá các cụ à

C, Căn sẵn nước mắm & mật ong :

D, Đánh đều hỗn hợp như pha nước chấm ấy, em nếm rồi ngon phết ^^

E, Rang nóng bột khoáng có sẵn, ai có nguyên cục thì đem nung lên nhé : đảo đều tay khoảng 30ph với ngọn lửa to, sẽ có mùi khen khét và hắc hắc,

F, Giã Mai mực đã phơi khô: Tranh thủ có ít mai mực còn thừa, em mang ra giã nát tí nữa khoáng khô e trộn thêm cho giàu can xi hehe

G, Trộn nước với đất đang nóng : Lưu ý sẽ có khói đen mù mịt, nên mang ra ngoài sân mà làm cho đỡ bụi, em phải lau cả cái bếp vì bụi đen bay khắp nhà đấy haiz……. Rưới đều đảo cho ngấm, lại rưới tiếp, đừng đổ cái ào nhé, nếu làm như em……. Còn cục đất thì thả vào nó tứ hút là xong ^^

H, Đem phơi khô là công đoạn cuối :

Công thức mỗi người 1 ý, có người thêm cái này bớt cái kia, bác nào thấy phù hợp thì sử dụng nhé.
Chúc may mắn, cám ơn Em Thọ đã tư vấn nhé.
Sài Gòn – 07/7/13

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 07/07/2013 03:42:38PM »
Công fu quá, bác chơi toàn nguyên liệu cao cấp nhìn mà thèm. Chẹp chẹp.
Em thường trộn luôn cả sỏi nhỏ(đã lựa kỹ và rửa sạch) vào luôn khoáng để tiện cho việc ăn uống của các em nó.
Đam mê cu gáy...!

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 07/07/2013 10:43:33PM »
Công fu quá, bác chơi toàn nguyên liệu cao cấp nhìn mà thèm. Chẹp chẹp.
Em thường trộn luôn cả sỏi nhỏ(đã lựa kỹ và rửa sạch) vào luôn khoáng để tiện cho việc ăn uống của các em nó.
bác làm khoáng mà em cứ tưởng bác làm nước chấm cho món banh tráng phơi sương tây ninh ấy...  O:o O:o
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Tiemchym_hy

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 07/07/2013 11:09:09PM »
Bạn có thế giải thích thêm cho mình một chút ko.sao lại có ớt tỏi tiêu,chim cu ăn sao được thẵy lạ wá thuơng mẵy e nó chấc ko cho
ăn dược .

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #36 vào lúc: 08/07/2013 09:56:32AM »
ông bạn làm công phu thế, ở mình không có đất tổ mối, Tâm làm nhiều thế hôm nào gửi kỉ niệm cho Quyền 1 ít nhé! bat tay bat tay
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 08/07/2013 09:58:48AM »
Bạn có thế giải thích thêm cho mình một chút ko.sao lại có ớt tỏi tiêu,chim cu ăn sao được thẵy lạ wá thuơng mẵy e nó chấc ko cho
ăn dược .

Cái này chắc Bác phải điện lên trên sở thủ y hỏi rồi, em thua....... Người ta dạy sao thì chỉ lại anh em vậy, Bác nào tin thì làm không thì cứ ra hàng mua cho chắc ^^

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 08/07/2013 10:42:47AM »

Món khoáng này do tình yêu Tâm làm đúng là công phu và kỳ lạ, thế mới gọi là ....bí kíp chứ nhỉ  =)). Chim cu ở Tây Ninh khoái món này, nhưng không biết chim cu ở ngoài Bắc có chơi được món này không nhỉ  =)) =)) =))?

Đằng nào thì ở ngoài chỗ em không có sẵn đất tổ mối, nên khi nào có điều kiện bác Tâm bán cho em một ít sản phẩm, em sẽ thử lần lượt trên dàn chim nhà em,   =)) =)) =)). (Ở ngoài này ít người ăn cay được như miền trong, nên không biết chim cu có giống thế không nhỉ)???

Cảm ơn bác Tâm đã chia sẻ kinh nghiệm quý nhé :d  ^:)^
« Sửa lần cuối: 09/07/2013 12:10:30PM gửi bởi minhtri_cugay »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 08/07/2013 10:51:18AM »
ông bạn làm công phu thế, ở mình không có đất tổ mối, Tâm làm nhiều thế hôm nào gửi kỉ niệm cho Quyền 1 ít nhé! bat tay bat tay

Đất tổ mối đâu chả có , đi tìm xem sao, không tớ gửi cho mấy kg đất ra Hải Phòng

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent