Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây  (Đọc 35188 lần)

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây
« vào lúc: 16/04/2013 11:56:08PM »
  TX lập topic này mời all mọi người vào bàn luận về phụ kiện lụp mồi cây các loại, anh em có lụp mồi cây nào độc đáo thì xin chia sẻ và bàn luận cùng mọi người cho vui.
  TX thì chỉ mới chơi có lụp cây thôi chưa chơi lụp dừa, lụp bò, lụp chạy,...... nên TX xin mở đầu bằng lụp cây thông dụng.
  Cái lụp đầu tiên TX dùng trong cuộc đời chơi cu gáy là lụp chợ mua lại của 1 thằng bạn hồi nhỏ 30k vì mình chẳng biết mua ở đâu sau này mới biết nó mua ngoài tiệm  :)), lưới thì màu trắng sợi to đùng, vén lên thì lúc nào cũng lòng thòng trước mặt lụp, sau cái đó bắt đầu bước vào nghề chơi nên quen nhiều người chơi cu gáy mới biết chỗ đặt làm lụp, tính đặt một cái ai ngờ tên làm lụp thích chơi gà nên đổi luôn con gà chọi đang tuổi lớn giá hồi đó 45k lượm luôn cái lụp hắn nhốt con mồi, khỏi phải chờ đợi, lụp này bằng kẽm thường cầu bằng rễ thông dài 20cm ghép là đùng đình treo dây, mặt lụp đan vảy cá nhỏ xíu chứ ko phải mắt cáo, đến nay TX vẫn còn giữ làm kỷ vật vì con đồng kéo chết trong cái lụp này. Sau đó là rất nhiều những cái lụp khác nhưng bán mồi thường bán luôn lụp vì lụp đặt dễ hay có sẵn giá cũng rẻ, sau đó TX cũng thử làm lụp xem nó ntn nhưng cái đầu ko hoàn thành, cái thứ 2 có nhốt được chim nhưng chưa bắt được con bổi nào  :)).
  Theo cá nhân TX điều quan trọng nhất của lụp cây  là đảm bảo tính nghệ thuật sau đó là hiệu quả và tính thẩm mỹ nhưng hiệu quả bắt quá cao thì làm giảm đi tính nghệ thuật.
  TX có đọc 1 bài của anh HoangDL viết bên topic khác thấy cách anh chia sẻ rất hợp lý về lụp cây chắc vì anh đã chơi nhiều và làm nhiều mong anh và mọi người tham gia bàn luận cho vui.
  Phần 2 này TX xin đưa 1 sản phẩm lụp cây TX đang hoàn thiện những công đoạn cuối cùng:
anh HoangDL có lụp chửa tì TX cũng cho ra cái lụp bầu, TX đặt nó là bầu lửa vì móc treo làm hình quả bầu cuống bầu làm bằng cây xúp bắp xả dân cơ khí gọi là cây lửa và vì 1 yếu tố nữa là cái mặt trước của lụp cũng bầu ra với kích thước khá cao và đây là hình ảnh lụp bầu lửa :
-Những bước khung đầu tiên

- Sau đó là khung lụp dần hoàn thiện:

- Các điểm mối xoắn:

- Độ bầu mặt trước, TX ưu tiên bầu dưới chân có lẽ mồi khó trèo lồng hơn vì khi tiếp sát mặt lụp sẽ đụng đầu trước nên mồi sẽ khó đưa chân lên, và điểm quan trọng là tầm quan sát của mồi là rất cao khi tiến sát mặt lụp để biết ra nước khi thấy bổi cũng như bổi nhìn mồi thoáng hơn, điểm nữa là nếu cắt có tất công thì vì độ phình của mặt lụp cũng đỡ đi rất niều vì bằng thép nên độ đàn hồi cao, đáy lụp và độ phìn lớn nhất phía trước tạo thành 1 hình tròn

- Sân sập chưa hoàn chỉnh:

- Tổng thể:

- Sau đây là những sản phẩm hư ko ưng ý trong quá trình làm:

- Phụ kiện còn lại để hoàn tất:

- Móc bầu khí cuống làm bằng xúp bắp hút hay còn gọi cây khí vì kích thước cây lửa và khí có chênh nhau chút đỉnh nên hai cuống móc ko thể thay vào cùng 1 trái bầu, móc này sẽ đợi sản phẩm tiếp theo cho đủ bộ bầu lửa và bầu khí để nhốt 1 cặp mồi đồng và thổ  :))

P/s : ThongXanh xin sửa lại 1 chút bài viết, vì vô tình nhưng nhiều khi lại dẫn đến sự hiểu nhầm, mong mọi người thông cảm.
« Sửa lần cuối: 19/04/2013 05:17:47PM gửi bởi ThongXanh »
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp cu gáy đỉnh cao của nghệ thuật mồi cây
« Trả lời #1 vào lúc: 17/04/2013 07:59:22AM »
Mách bác TX 1 mẹo nhỏ: muốn làm cái sân xập thật vừa vặn, không thừa không thiếu thì uốn cái gọng lưới (cánh sập) bên ngoài trước sau đó mới làm nó sau đỡ phải sửa đi chỉnh lại nhé.
thêm cái nữa nè: mua sợi dù size lớn lớn chúc (10 -12 gì đó) về nhà cắt từng mét một ra tút 3 sợi ra dùng để cột thì mối cột không khủng như thế đâu  (*)(*).
Còn nữa nè: từ từ nói tiếp keke
« Sửa lần cuối: 17/04/2013 08:29:53AM gửi bởi TIENGQUE »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/04/2013 12:50:41PM »
Mách bác TX 1 mẹo nhỏ: muốn làm cái sân xập thật vừa vặn, không thừa không thiếu thì uốn cái gọng lưới (cánh sập) bên ngoài trước sau đó mới làm nó sau đỡ phải sửa đi chỉnh lại nhé.
thêm cái nữa nè: mua sợi dù size lớn lớn chúc (10 -12 gì đó) về nhà cắt từng mét một ra tút 3 sợi ra dùng để cột thì mối cột không khủng như thế đâu  (*)(*).
Còn nữa nè: từ từ nói tiếp keke
- Cảm ơn cụ TIENGQUE, đúng là lúc đầu TX cũng loay hoay xoay sở với cái sân sập, vì sau thì làm bằng kích thước chiều cao mặt trước, chân sân sập đưa ra trước 1 chút nên gấp lên sẽ thụt xuống 1 chút, cánh sập nhỉnh hơn nên chắc cũng sẽ ổn nhưng cách của cụ là chính xác và chuẩn hơn nhiều, còn cái mối nối thì TX ko biết sao họ lại cột nhỏ quá giờ thì đã biết là tại sao  :)), 1 lần nữa thank cụ TIENGQUE cái sau sẽ rút kinh nghiệm. ah mà còn cái gì tiếp theo thì cụ cho chút ý kiến luôn dùm nhé.

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 17/04/2013 01:32:57PM »
Cố gắng lên bạn ơi, tôi cũng đang trông chờ sản phẩm của bạn, nhưng lúc đan lưới mặt lụp bạn có thể hướng dẫn kỷ kỷ và nếu có thêm Clip thì cảm ơn bạn nhiều. Mình cũng muốn tự tay làm lụp cho em Cu ở nhà chắc sẽ rất thú vị và khó quên hơn, chúc mau thành công và có sản phẩm tinh thần đẹp!!!!! :-bd
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 17/04/2013 03:44:48PM »
Cố gắng lên bạn ơi, tôi cũng đang trông chờ sản phẩm của bạn, nhưng lúc đan lưới mặt lụp bạn có thể hướng dẫn kỷ kỷ và nếu có thêm Clip thì cảm ơn bạn nhiều. Mình cũng muốn tự tay làm lụp cho em Cu ở nhà chắc sẽ rất thú vị và khó quên hơn, chúc mau thành công và có sản phẩm tinh thần đẹp!!!!! :-bd
- Cảm ơn bạn đã động viên, TX cũng mong là sớm hoàn thành. Vấn đề đan lưới thì trước đây TX có người bạn hướng dẫn đan lưới, TX đan lần đầu thì lưới mắt nào cũng chạy ( ko cố định ) đến cái thứ 2 thì ok đúng là khi làm mới rút ra được kinh nghiệm nhưng giờ ko biết có còn nhớ nữa ko nên khi nào đan được TX chụp hình pots cho bạn và mọi người góp ý, nhưng hướng dẫn chắc là TX chưa đủ chình độ rồi.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/04/2013 04:23:25PM »
Có bác nào biết cách đan lưới bằng dây dù,mà mắt lưới ko bị chạy chỉ hộ em mấy.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 17/04/2013 07:12:40PM »
Bác thích học đan lưới khi nào qua tôi chỉ xuống ông bác ông dạy cho đan lưới, còn chạy mắt thấy ông bác đan xong treo cục ghạch to tổ bố để kéo chặt mắt lưới, còn đan như thế nào thì tôi chịu _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 18/04/2013 11:25:03AM »
Bác thích học đan lưới khi nào qua tôi chỉ xuống ông bác ông dạy cho đan lưới, còn chạy mắt thấy ông bác đan xong treo cục ghạch to tổ bố để kéo chặt mắt lưới, còn đan như thế nào thì tôi chịu _zoo_ _zoo_ _zoo_
Đeo cục gạch to tổ bố vẫn chua ăn thua bác ah.Em còn kéo đứt cả dây dù,mà mắt lưới vẫn còn chạy được.Nếu đan bằng chỉ dù thì mắt lưới ko bị chạy,nhưng khi lưới buông xuống ko được trơn lắm.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 18/04/2013 01:01:04PM »
Đeo cục gạch to tổ bố vẫn chua ăn thua bác ah.Em còn kéo đứt cả dây dù,mà mắt lưới vẫn còn chạy được.Nếu đan bằng chỉ dù thì mắt lưới ko bị chạy,nhưng khi lưới buông xuống ko được trơn lắm.
- Trước đây đan bị chạy mắt lưới có anh bạn cũng chỉ TX về cột cục đá rồi treo thẳng lên đổ nước nóng nhưng cũng ko ăn thua đâu, TX nghĩ lý do họ siết mạnh tay hơn mình nhưng cũng ko phải vì mình siết cũng rất chặt, rồi trong quá trình đan thì TX mới phát hiện ra là mình đan cũng mối gút như vậy nhưng thay vì thọc kim từ dưới lên hay từ trên xuống gì đó chỉ khác nhau có vậy thôi là mối ko bao giờ chạy, lâu rồi TX chưa đan lại nên ko nhớ rõ là mũi từ trên xuống thì ko chạy hay từ dưới lên nữa bác biết đan rồi thì để ý là đưa mũi kim từ dưới lên hay từ trên xuống thì chỉnh lại thử xem sao nhé nếu được nói TX với nha.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 18/04/2013 02:43:30PM »
Đây là hình ảnh để đan được một mắt lưới không bị chạy nè bác TX, các bác cứ theo thứ tự mà làm, đan vài lần là sẽ biết. em đã vẽ rõ cái nào nằm trên, cái nào nằm dưới rồi nhé
Lưu ý ở khâu thứ 7 nhé, thường thì không có khâu này, nhưng mấy bác mới đan sẽ dễ làm cho mắt bị chạy, vì thế bổ sung thêm 1 lần luồn kim này vô thì sẽ hết bị.
Ôi!!!!!!!!!, thuận tay trái mà vẽ theo kiểu đan tay phải cho các bác tiện coi hoa hết cả mắt

Cái quan trọng không kém là khi gút mối thắt nữa nhé, các bác phải gút làm sao để sợi đỏ thắt chồng lên sợi xanh, khó tả quá hehe. Tóm lại là nó phải nằm trên cái ranh ngang màu đỏ này
« Sửa lần cuối: 18/04/2013 03:24:56PM gửi bởi TIENGQUE »

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 18/04/2013 07:28:16PM »
Thongxanh làm lụp cũng có nét quá chứ  :d :d :d vậy mà lâu nay giấu nghề he ,chúc mừng TX có lụp theo phong cách riêng của mình  bat tay bat tay bat tay _zoo_ _zoo_ _zoo_

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/04/2013 08:45:41PM »
bác tiếng quê cho em hỏi , làm thế nào dc bộ khung lụp đúng phong và đẹp , em ngán làm khugn và bàn cầu tử lắm , mấy mối uốn chẳng dc như ý gì cả , và thêm nữa là phom lụp thì không dc nét dù em làm cả 1 cái dưỡng để tạo dáng :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/04/2013 09:44:15PM »
bác nào mun luoi ko chay len he em...............
0984575223 e se chi  hết mình

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #13 vào lúc: 18/04/2013 11:35:23PM »
Đây là hình ảnh để đan được một mắt lưới không bị chạy nè bác TX, các bác cứ theo thứ tự mà làm, đan vài lần là sẽ biết. em đã vẽ rõ cái nào nằm trên, cái nào nằm dưới rồi nhé
Lưu ý ở khâu thứ 7 nhé, thường thì không có khâu này, nhưng mấy bác mới đan sẽ dễ làm cho mắt bị chạy, vì thế bổ sung thêm 1 lần luồn kim này vô thì sẽ hết bị.
Ôi!!!!!!!!!, thuận tay trái mà vẽ theo kiểu đan tay phải cho các bác tiện coi hoa hết cả mắt
Ọc ọc....đúng là hoa hết cả mắt.Em chịu thua thôi.Đan nhầm mối luôn rồi. ^:)^ ^:)^ ^:)^
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 19/04/2013 12:29:31AM »
- Cảm ơn cụ TIENGQUE rất chân tình và nhiệt tình, thích nhất câu này  :)). Mà đúng là TX nhớ nhầm rồi TX đan bị chạy là do sai chứ ko phải do sỏ trên hay dưới,......

Sau đây TX có làm cái clips này anh em xem có giúp được gì ko nhé, điện thoại cùi nên hơn mờ
1. Hàng dây thứ nhất cột gút phía dưới nên sẽ ko ảnh hưởng gì, chỉ để cột giữ gút lại như vậy sau ráp vào lụp rất đẹp.
2. Hàng 2 này TX đan theo cách có lá cỡ cái này thì mới biết gần đây  :))
3 Hàng thứ 3 TX đan theo các trước đây TX hay đan ko cần dùng lá cỡ.
4 Hàng thứ 4 này TX đan theo kiểu mối gút bị chạy trước đây đan bị chạy do kiểu này.
Thao tác đan lưới

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 19/04/2013 12:32:27AM »
Thongxanh làm lụp cũng có nét quá chứ  :d :d :d vậy mà lâu nay giấu nghề he ,chúc mừng TX có lụp theo phong cách riêng của mình  bat tay bat tay bat tay _zoo_ _zoo_ _zoo_
- Cảm ơn anh, em rất vui vì nghệ nhân kiêm diễn viên đờn ca tài tử đã ghé và cho em lời động viên   :))

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 19/04/2013 12:19:48PM »
Thongxanh có thể đan đầy đủ mắt lưới ,chiều ngang + chiều dài rồi ráp = cách nào .Theo anh khâu này rất khó  :d _zoo_ _zoo_

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 19/04/2013 01:54:45PM »
Thongxanh có thể đan đầy đủ mắt lưới ,chiều ngang + chiều dài rồi ráp = cách nào .Theo anh khâu này rất khó  :d _zoo_ _zoo_
Cái này đơn giản mừ anh Tún.
Chiều ngang = chiều cao lụp / cỡ mắc lưới ( 3 or 3,5 hay 4 cm gì đó tùy sở thích từng người) thêm 2 hoặc 3 ô cho nó có độ chùng là ok.
Chiều dài = chiều dài cánh sập / cỡ mắc lưới, cái này cũng thêm vào 4 or 5 hàng
Đan xong cột 2 đầu (cách nào chắc chắn nhất có thể), cột vào lụp là ok thoai  _zoo_ _zoo_

Kích thước lưới em thường dùng là: 13, 27

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 19/04/2013 03:22:26PM »
Cái này đơn giản mừ anh Tún.
Chiều ngang = chiều cao lụp / cỡ mắc lưới ( 3 or 3,5 hay 4 cm gì đó tùy sở thích từng người) thêm 2 hoặc 3 ô cho nó có độ chùng là ok.
Chiều dài = chiều dài cánh sập / cỡ mắc lưới, cái này cũng thêm vào 4 or 5 hàng
Đan xong cột 2 đầu (cách nào chắc chắn nhất có thể), cột vào lụp là ok thoai  _zoo_ _zoo_

Kích thước lưới em thường dùng là: 13, 27
- Cụ cocsai nói đúng rùi đó anh Tuấn, VD: chiều ngang = chiều cao lụp cho chiều cao lụp = 30cm, 1 mắt lưới = 3cm
Chiều ngang = chiều cao lụp = 30 : 3 = 10 mắt lưới . Vậy là 10 mắt lưới sẽ có chiều dài bằng 30cm.
Chiều dài lưới = chiều dài cánh sập VD: Chiều dài cánh sập = 60cm, 1 mắt lưới 3cm thì 60:3=20 mắt lưới.
- đó là vừa đúng kích thước nếu canh muốn chùng xuống bao nhiêu thì anh tăng thêm 1 hay 2 mắt lưới nữa là tùy. Khi nào em làm xong sẽ chụp anh coi thử nhé.
« Sửa lần cuối: 19/04/2013 03:26:04PM gửi bởi ThongXanh »

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 20/04/2013 11:10:58AM »
Xin phép tham gia chút ý kiến với các cao thủ - Theo ngu ý của cá nhân em thì khi đan lưới - điều thứ nhất là buộc mối buộc tránh bị chạy - điều thứ 2 là ở hai đầu tấm lưới ta chiết mắt lại để khi vào lưới hai góc không bị bùng .
Ví dụ : Chiều dài mặt lụp là 30 thì theo cách tính đó với mắt lưới 3 cm ta có 10 mắt lưới + 2 mắt lưới để lấy độ chùng khi bổi sập sẽ bị treo thõng xuống khó sảy .
Ta đan tấm lưới có bề rộng là 12 mắt nhưng khi đan ta không đan cả 12 mắt mà chỉ làm 8 mắt khi đan hết 1 hàng đầu tiên đến hàng thứ 2 ta mở thêm 1 mắt ( thêm 2 mắt ở một điểm ) ta sẽ được hàng thứ 2 có 9 mắt lưới .
Tiếp tục đến hàng thứ 3 ta mở thêm 3 điểm như vậy ta sẽ có hàng thứ 3  gồm 12 mắt lưới . Rồi từ đó ta cứ đan cho gần hết chiều dài tay lưới .
  Tiếp tục tính chiều dài . Nếu chiều dài tay sập là 60 thì ta phải đan 20 hàng lưới + 2 hàng để sau này lứoi dài ra ta vấn lên trên đỉnh lụp cho gọn ( lưới đỡ bị chườm ra mặt lòng thòng )
  Vậy ta cần phải đếm đến hàng thứ 19 - sau khi xong hàng thứ 19 đến hàng thứ 20 ta bắt đầu chiết mắt lại khi luồn kim ta luồn qua 2 mắt lứoi một lần ở 3 điểm đều nhau trên bề ngang lưới . khi xong ta sẽ còn lại 9 mắt lứoi
Đến hàng thứ 21 ta chiết thêm 1 lần nữa thì ở hàng cuối ta chỉ còn 8 mắt .
Lúc này đã xong tấm lưới - ta trải ra sẽ có tấm lưới hình quả trám thu nhỏ ở hai đầu .
khi buộc vào lụp hai góc của tay lứoi sẽ bớt mắt nên không bị lùng bùng .
Vài chia sẻ nhỏ theo kinh nghiệm bản thân - hy vọng sẽ có ích với các cao thủ .
Vẫn mong được nghe thêm những chia sẻ bổ ích khác .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent