Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chuyện cái chỉ mỏ (hay chỉ dàm)  (Đọc 6478 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Chuyện cái chỉ mỏ (hay chỉ dàm)
« vào lúc: 16/11/2010 09:23:06PM »

- Một số nghệ nhân cho rằng chỉ dàm không quan trọng, to cũng được, nhỏ  cũng được, dài quá khóe cũng được, chưa tới khóe cũng được, chỉ dàm phía  cuối hơi ngã, cong xuống dưới ... có con chỉ dàm nhỏ ở đầu mà to, nở ở  đuôi ...v.v.
 Nhưng theo tôi thì chỉ dàm vô cùng quan trọng, cái chỉ đó nói lên rất nhiều điều ...
 Tại sao có người cầm con mồi trên tay và nói con này kèm ngoài khỏi chê, con kia kèm trong, kèm ngoài đều có cả là sao vậy?
 1. Chỉ dàm nhỏ và thẳng, dài quá khóe. Tức là vệt đen đi qua cái khóe  của con mắt thì anh này bền bĩ, bài bản, kèm ngoài cũng như kèm trong  đều như nhau .... điểm đặc biệt của anh này mà mọi người thường không để  ý đó là khi nó cất tiếng chiêu bổi sẽ bay đáp ngay vào tàn cây, chứ  không bay vòng vòng rồi mới đáp vào tàn, nên nó đã được rất nhiều nghệ  nhân chọn nuôi.
 2. Chỉ dàm to và thẳng, dài quá khóe. Anh này cũng bền không kém anh ở  trên nhưng giọng gáy không nhanh bằng vì loại chim có chỉ dàm to thường  là sấm thổ hoặc thổ và rất già mồm, để bổi treo gần nó thì lâu mới nổi  vì khi bổi vừa mở miệng là nó đè ngay.
 3. Chỉ dàm chỉ có một chóp ở ngoài, cách một khoảng trống nữa mới đến  con mắt. Anh này kèm ngoài khỏi chê nhưng khi bổi nhập tàn thì thèm dật  cho nên loại này nuôi thành mồi người chơi dễ mang bệnh tức ...
 4 . Chỉ dàm chỉ có một vệt sát con mắt còn phía ngoài trống trơn. Con  này nước ngoài không phóng không rước nhưng hậu tạm chấp nhận được...  nhìn chung là không hay .
 5 . Chỉ dàm hơi cong xuống dưới. Anh này thích hợp làm mồi đánh đất. Ta  để ý khi bắt được những anh bổi này thường thì khi đấu với mồi một lúc  thế nào ảnh cũng xuống đất sau đó mới lên cây, hoặc ở dưới đất ăn bay  lên cây ...
 6. Chỉ dàm hơi nở về đuôi.  Chơi rất bền bĩ, không bao giờ bỏ bổi ....

Giờ thì các bạn hiểu vì sao lúc trước tôi nói chỉ mỏ rất quan trọng rồi chứ ạ!?

nhok_90, arowana sưu tập

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chuyện cái chỉ mỏ (hay chỉ dàm)
« Trả lời #1 vào lúc: 30/11/2013 11:46:42AM »
chào bác Trelang bàii viết của bác khá bổ ích với những người mới chơi như e,tiện đây cho e thỉnh giáo là 1 con lưỡng nhãn mà 1 bên chỉ dàm nhỏ và thẳng còn 1 bên ngoài nhỏ trong to thì nói lên điều gì hả bác?cám ơn bác và chúc bác có nhiều chim hay>! :-bd :-bd

cugaydk123

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/11/2013 04:34:51PM »
bài viết rất bổ ích cho ae vừa chơi

hamchoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/11/2013 06:37:26PM »
chào anh ạ, cảm ơn anh có những chia sẻ thật bổ ích. Đọc bài của anh xong mà em mở mang thêm bội phần, em mới biết chơi nên rất cần nguồn tài liệu quý giá đựoc chỉa sẻ như thế này. (*)(*)
Xin lỗi, cho em xin hỏi. Em là thành viên mới chơi và hiện đang cần tìm mua lấy con mồi để chơi, rảnh thì đi bẫy. Nhưng đọc mục nội quy thì bây giờ em biết đăng bài cần mua ở đâu bây giờ hả anh, rất mong các anh giúp đỡ em với ạ.
Xin chúc diễn đàn luôn vững mạnh.

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
« Trả lời #4 vào lúc: 01/12/2013 08:31:29AM »
Cũng là một bài học đáng để anh em quan tâm và học hỏi nhiều hơn. Chúc diễn đàn ngày càng
phát triển hơn.
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

cugayQN

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 18/12/2013 11:30:19PM »

Thanks bác admin đã sưu tầm...!!!

hihi bài này là của bác banchu/or trong youtube thì là cafephanrang... viết khá đầy đủ về cảm nhận về con Cu Gáy cũng như nói rõ về: "đường chỉ... chỉ dàm" v.v...

thanks

nguyenhuudinh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/12/2013 08:03:52AM »
Chào TL lâu lắm không trò chuyện,dạo này sức khỏe thế nào tết có về k, nếu  về thì alo nghe

alum

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/12/2013 09:34:17AM »
Thanks anh tre làng 1 phát vì bài viết hay..........

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/12/2013 11:27:06AM »

Thanks bác admin đã sưu tầm...!!!

hihi bài này là của bác banchu/or trong youtube thì là cafephanrang... viết khá đầy đủ về cảm nhận về con Cu Gáy cũng như nói rõ về: "đường chỉ... chỉ dàm" v.v...

thanks

Anh QN co thể cho em caí đường link đo đc ko ak...

To: anh TL...cho em hỏi thêm zậy chỉ dàm cong lên thì ntn ak..
  Chỉ dàm ngoài to trong nhỏ ntn ak...
Thân chào tất cả ace

le quang chien

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/12/2013 11:24:31AM »
tre lang cho tôi hỏi, tôi có con bổi giọng đồng, tướng mạo rất tốt, nuôi hơn 1 năm nhưng e nó gáy lai rai, nhưng e này có đặc điểm lông quy dày và rất đen, mã lông không giống những con khác. cho hỏi những con mã đen như vậy chơi có tốt không.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 21/02/2014 08:19:16AM »
Cảm ơn bác tre làng,chơi chim cũng lâu rồi nhưng hôm nay đọc bài viết của bác mới được mở mang tầm mắt

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 21/02/2014 02:27:38PM »
Bàn về cái chỉ đàm thì em cũng có ý kiến như thế này ạ. Theo bài viết của anh Tre Làng thì đây là quan điểm của bác...ở Tây Ninh đây. Đúng là cái chỉ ấy rất quan trọng, nhưng không phải là yếu tố quyết định. Em cũng đã cầm một số con mồi, có con chỉ đàm chuẩn luôn nhưng chơi dở ẹc, có con chỉ đàm xấu tệ cũng đánh dở ẹc, có con chỉ đàm bình thường cũng chơi tạm tạm, có con chỉ đàm chẳng có gì đặc biệt thì cũng chơi tạm...nói thế có nghĩa là chỉ đàm chỉ đúng một phần thôi, phải nhìn tổng thể cơ, nếu chỉ đàm tốt mà các yếu tố khác dở thì cũng chẳng ăn thua gì, chỉ đàm xấu mà các yếu tố khác ngon lành cành đào chuẩn thì ô văn kê.
Em thấy có nhiều con mồi của các bác trên diễn đàn này ngon lành đó chứ, nhưng chỉ đàm thì có phải con nào cũng ngon lành cả đâu.
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #12 vào lúc: 21/02/2014 02:44:06PM »
cũng  tùy cac kụ àh, nếu được tướng lẫn sắc thì quá chuẩn rồi, chỉ ràm gióng như cặp lông mày của con người đấy anh, nếu nó cụt ngủn cũng đoản mệnh, nếu nó quá đậm nét cũng vô tình hại cái tướng nó. nói ra thì nó quá duy tâm nhưng cái chỉ mắt cũng là một niên đới tới độ sát bổi và âm giọng, âm thanh sắc nét, âm ồ ồ lơi lơi, cấp mình, bộ lông quy, cặp mắt và màu chân nếu đạt độ cân bằng tạm gọi là đẹp thì chỉ mắt cũng ảnh hưởng nhiều lắm đấy. " tam quá khoé" nó rất quan trọng tới bộ tướng của con chim và ảnh hưởng tới nước chơi ;' tiếng chiêu" độ sát bổi, độ lỳ lợm của mồi.
- Đại loại thế này, đầu sà chỉ mảnh nhỏ thì nhát rừng, nếu đi với chỉ đậm đen và tới khóa mắt, + bộ đầu vuông, khóe mát sâu, má phình thì ngon đấy.
- bộ đầu vuông không sà chỉ mảnh chạy tới khéo mắt hay bà cố, đang tìm
- Bộ đầu tròn chỉ mảnh đen  nhuyễn, chạy tới khóe mắt quá chuẩn, nếu tròng đen nhỏ, tròng vàng sậm loại này thả đất, đánh đờn cò, cấy gì chơi láng hết lỳ vô đối...............nói chung chung là đại loại như thế.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 10/10/2014 10:12:40PM »

cũng  tùy cac kụ àh, nếu được tướng lẫn sắc thì quá chuẩn rồi, chỉ ràm gióng như cặp lông mày của con người đấy anh, nếu nó cụt ngủn cũng đoản mệnh, nếu nó quá đậm nét cũng vô tình hại cái tướng nó. nói ra thì nó quá duy tâm nhưng cái chỉ mắt cũng là một niên đới tới độ sát bổi và âm giọng, âm thanh sắc nét, âm ồ ồ lơi lơi, cấp mình, bộ lông quy, cặp mắt và màu chân nếu đạt độ cân bằng tạm gọi là đẹp thì chỉ mắt cũng ảnh hưởng nhiều lắm đấy. " tam quá khoé" nó rất quan trọng tới bộ tướng của con chim và ảnh hưởng tới nước chơi ;' tiếng chiêu" độ sát bổi, độ lỳ lợm của mồi.
- Đại loại thế này, đầu sà chỉ mảnh nhỏ thì nhát rừng, nếu đi với chỉ đậm đen và tới khóa mắt, + bộ đầu vuông, khóe mát sâu, má phình thì ngon đấy.
- bộ đầu vuông không sà chỉ mảnh chạy tới khéo mắt hay bà cố, đang tìm
- Bộ đầu tròn chỉ mảnh đen  nhuyễn, chạy tới khóe mắt quá chuẩn, nếu tròng đen nhỏ, tròng vàng sậm loại này thả đất, đánh đờn cò, cấy gì chơi láng hết lỳ vô đối...............nói chung chung là đại loại như thế.
Bài viết hay, bổ mà giờ mới phát hiện ra!!!!

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #14 vào lúc: 10/10/2014 10:49:04PM »
Nói như bạn Mơ Hoa là rất chuẩn! Cá nhân mình luôn thích những em có chỉ dàm mảnh nhỏ, đen nét, chạy thẳng từ khóe miệng vào tới khóe mắt nếu nở hậu thì càng tốt = nuôi lâu nổi bao nhiêu cũng phải nuôi! bat tay
Sống để đam mê cu gáy!

duykhanh

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 18/10/2014 12:00:21PM »
Các cụ xem giùm chú này chỉ dàn như thế nào nhé?Cho em hỏi ngu tí chỉ dàn có phải đường kê từ mép con chim vào tới mắt không a? Em về món này mù tịt

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 24/11/2014 11:53:42PM »
Các cụ xem giùm chú này chỉ dàn như thế nào nhé?Cho em hỏi ngu tí chỉ dàn có phải đường kê từ mép con chim vào tới mắt không a? Em về món này mù tịt
Cụ cứ đọc lại toàn bộ topic này cụ sẽ hiểu!!!

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #17 vào lúc: 25/11/2014 06:50:14AM »
Câu chuyện chỉ dàm con chim cu gáy đã có rất nhiều bài viết hay và bổ ích, theo bản thân mình thì chỉ dàm là một yếu tố rất quan trọng để nói lên con chim cu gáy của mọi người có hay hay kô! _b_
Sống để đam mê cu gáy!

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 25/11/2014 06:41:57PM »
Mọi lý thuyết đều là màu xám, em cũng rất hay xem tướng chim theo sách vở, nhưng có những con mồi lý thuyết phải chào thua.
Cần gì phải kí.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 25/11/2014 07:58:33PM »
Mọi lý thuyết đều là màu xám, em cũng rất hay xem tướng chim theo sách vở, nhưng có những con mồi lý thuyết phải chào thua.
Chỉ là một phần rất nhỏ mà thôi cụ ah!!!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent