Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách thuần cu bổi nhanh  (Đọc 91867 lần)

cuongcaosu

• Chính thức
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách thuần cu bổi nhanh
« Trả lời #20 vào lúc: 16/12/2013 09:04:58PM »
Mình cũng mới chơi góp ý Tý
Chim mùa này mình nuôi khoản 14 em , tuổi lồng từ 4 tháng đến 1 tháng , hiện nay có 5 em kè gù mạnh , còn lại sáng sáng có bổi ngoài trời chơi sớm thì cũng làm lai rai . Sau day là phương pháp cua mình :
1 Chọn bổi tương đối tốt
2 cho ăn thức ăn như kê mè bắp
3 cho ra cây ( vỳ bổi tuyển chọn nên bổi rừng phất qua phất lại riết nên nó cũng nổi cơn nên mở miệng sớm )
4 treo ra cây 2 ngày cho vô nhà 1 ngày ( nhưng treo thế ko cho bù cắt nó ...)
5 thấy bổi có vẽ sung sung mình hay kè con bổi cùi vô gần cho nó hù
 Mình tập vậy thấy nhanh lên , mong mấy Anh chơi cugay lâu năm bổ sung yếu điểm để mình hoàn thiện cái ngu thứ 3 , mới chơi mà nghiện rồi  :d
P/s : mấy em quá nhát treo trong nhà khoản 2 tuần mới cho nó ra ngủ bụi , và nhốt trong lồng sắt vuông nan khít treo gần người

nguyendang

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 30/04/2014 04:08:09PM »
Hixxx nếu nhổ hết lông đuôi lông cánh co lẻ 1nam chú nó dám mở miệng hay chưa ,nếu có mở miệng mà yhấy ngưới cũng nhảy hix hop

hoacatim

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 09/05/2014 10:32:28AM »
Mình cũng mới chơi góp ý Tý
Chim mùa này mình nuôi khoản 14 em , tuổi lồng từ 4 tháng đến 1 tháng , hiện nay có 5 em kè gù mạnh , còn lại sáng sáng có bổi ngoài trời chơi sớm thì cũng làm lai rai . Sau day là phương pháp cua mình :
1 Chọn bổi tương đối tốt
2 cho ăn thức ăn như kê mè bắp
3 cho ra cây ( vỳ bổi tuyển chọn nên bổi rừng phất qua phất lại riết nên nó cũng nổi cơn nên mở miệng sớm )
4 treo ra cây 2 ngày cho vô nhà 1 ngày ( nhưng treo thế ko cho bù cắt nó ...)
5 thấy bổi có vẽ sung sung mình hay kè con bổi cùi vô gần cho nó hù
 Mình tập vậy thấy nhanh lên , mong mấy Anh chơi cugay lâu năm bổ sung yếu điểm để mình hoàn thiện cái ngu thứ 3 , mới chơi mà nghiện rồi  :d
P/s : mấy em quá nhát treo trong nhà khoản 2 tuần mới cho nó ra ngủ bụi , và nhốt trong lồng sắt vuông nan khít treo gần người

E đang làm theo cách này nhưng nhà ko có vườn cây nên cứ treo ngoài sân.. thấy cũng ổn, h hết nhay gangnam style nhưng lâu lâu mới chịu mở miệng gáy vài tiếng rồi thôi.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 09/05/2014 02:32:01PM »
Em nghĩ nhổ lông kg hay lắm tuy nhiên mỗi người mỗi cách hjhj Em thì treo ngoài cây cho nó nghe bổi rừng gáy và thưỡng xuyên tắm nắng ! Thức ăn nước uống đầy đủ. Em thấy bổi nhà em cũng nhanh gáy hehe

bócđô

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 09/05/2014 05:07:59PM »
Cụ cho e hỏi ty.e cũng có con cu khó thuần ,sau khi cho xag lông rộng,cắt hết lông đuôi ,cánh thì tới nay đã gần 2thang mà nó k thấy gù trở lại,gáy rất it ,đc cái nó thuần hơn hắn,đỡ húc đầu vào lông....lsao để nó gáy gù trở lại a O:o  :-$

vinhkl

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 11/08/2014 05:21:35PM »
Cảm ơn anh em nhiều nhưng cách thuần kiểu này thì ác với chim quá, mình không làm được

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 11/08/2014 06:51:37PM »
Cảm ơn anh em nhiều nhưng cách thuần kiểu này thì ác với chim quá, mình không làm được

Cắt đuôi cắt cánh nhưng không ảnh hưởng đến hình thức và thân hình con chim thì làm sao mà ác hả bạn? Bạn xem hình này xem có có thấy mình cắt cánh ở chỗ nào không.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 11/08/2014 07:57:01PM »
Có công mài sắt có ngày nên kim.
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

friends

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 25/01/2015 08:21:08AM »
phương pháp của chủ thớt nghe thì bạo lực nhưng lại hiệu quả mình đã thử với 2 em và thấy như vậy
1 cắt cánh và đuôi chim không hoảng nhưng lâu nổi hơn
2 nhổ lông chim có hoảng nhưng khi mới bẫy về vừa lôi trong bọc ra ta nhổ luôn đằng nào nó cũng mất hồn rồi
kl    sau thời gian 3đến 4 tháng chim cắt cánh vẫn cũn cỡn vì lông vẫn vậy có dạn người nhưng chơi lai rai
chim nhổ lông bộ lông phục hồi hoàn toàn và tỏ ra tự tin gáy thúc thậm chí gù đấu
rất khó giải thích nhưng cả  2 chăm chế độ như nhau thiết nghĩ 1 là tố chất của con chim 2 là vì con bị cắt cánh nó mất thứ vũ khí cơ bản để chiến đấu nên không dnhf ngậm ngùi nhìn thằng bạn có kiếm gương oai

lamthanhha89

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 17/02/2015 10:53:10PM »
Sao các bác ko nuôi bổi trần như bên Thái Lan.Trong 10 ngày chim ko dạn mình thua gì cũng thua.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 18/02/2015 09:57:22AM »
Chào các bạn; Năm hết tết đến rồi cũng góp ý tý cho vui. Mỗi con chim có 1 ưu nhược điểm khác nhau và mỗi cách cũng có ưu nhược điểm khác nhau, có con làm cách này thì được làm cách kia thì không được. (mình nhớ ngày xưa có ông anh họ bên vợ, ông này cũng hơi dở dở khi ông ấy thèm rựơu thấy có con lợn nhà bên cạnh nhạy qua ông ta cầm con dao cắt mỗi cái đuôi về làm mồi nhậu). Khi ông ấy vào chơi, nhà đi làm hết 1 mình ông ở nhà ông thấy có con chim cu, ông bắt nhổ hết lông, quả thực con này sau khi mọc lông lại nó đã thuần như chim nuôi từ nhỏ lên; Mình thấy thế về áp dụng cho mấy con ở nhà nhưng kết quả là nó càng nhát hơn. Nói tóm lại là nếu bạn nào thấy hiệu quả thì làm còn không thì làm theo kinh nghiệm đúc kết của mình làm sao hiệu quả là được.
Chúc các bạn một năm mới sức khỏe, hạnh phúc gặp nhiều mau mắn và thành đạt.

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 20/02/2015 01:22:38AM »
Vấn đề này trước mình cũng tìm hiểu kỹ lắm và đã thử nghiệm và thấy đúng như 1 số bác nói chim chóc cũng tùy tính từng con, kiểu này áp dụng đc với con này và ko có tác dụng với con kia....v.v
Mình cũng mới nuôi 2-3 con bổi thôi và theo trải nghiệm mình đúc rút thế này:
1. Nhổ lông theo mình là ko nên và mình thấy ko cần thiết lắm, gây đau chim và nhìn khá tàn nhẫn, ngày trước có con bổi mình nhổ lông cánh đến 3 lần mà vẫn nhát. nếu muốn thả ra thì chỉ cần cắt lông cánh là đc. Con nào cũng nên cắt cánh thả ra cho nó bay nhảy chán chê đi, khi nào mỏi rũ mình lại vuốt lông cho nó để nó có cảm giác mình ko làm gì nó cả. đến khi cho vào lông mình lại chêm nước, thức ăn nó ko nhảy nữa mà chỉ né vào 1 góc.
2. Cho thức ăn từng ít một, có thể cho từng buổi một,lạc thì cho riêng, khi nào mình lên thì cắm hột lạc thành 4 rồi bỏ vào cóng, và thỉng thoảng để nó nhịn 1-2 buổi rồi cho ăn để nó biết mình lại là nó có ăn, dần dần thấy mình nó sẽ có cảm giác như mẹ đi chợ về sắp có ăn rồi hehe. Người hay vật cũng vậy cứ ai cho ăn là mến thôi hihi, thiếu lương thực cái chết ngay và liền luôn ấy chứ.
3. Về lông nuôi nên bịt áo kín lồng từ 1/2 đến 3/4 lồng. chỉ đủ ánh sáng ăn và uống, lồng treo cao hơn mặt mình 1 tý thôi. và nên nuôi 1 con mái nữa thì các em bổi nhanh gáy lại lắm,
4. ko đốt cháy giai đoạn chim nổi đc đâu, đừng nóng ruột cứ phải nước chăm tốt là chim dần dần lấy lại tự tin để gáy thôi.
Kinh nghiệm bản thân tự đúc rút có gì ko phải mong AE bỏ qua, chúc anh em luôn vui thú cu cò.

Hjeuphan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 02/10/2015 10:20:37PM »
Các bác chỉ cần sách lòng hàng ngày. Thì từ từ chim sẻ wen. Nhớ làm nhẹ nhẹ. Đừng làm nó hoảng hồn. Mình làm vậy chừng 2 tháng chim sẻ ưen và lo zẩy nửa

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 03/10/2015 08:48:16PM »
Mình áp dụng cả hai cách là treo ngoài cây và treo gần người, tỉ lệ chim treo gần người nhanh gáy nhiều hơn, hiện mình nuôi khoảng 20 em cả mồi và bổi, treo ngoài cây thì mình phải cho vào lồng ép, vì chim bị nhốt trong phạm vi hẹp nên lâu gáy hơn, mình hay làm như sau:
1. Cắt lông đuôi cho vào lồng vuông treo sát tivi, mơi đông người, đảm bảo em nào nhát lắm cũng chỉ 2 tuần là đứng chim.
Em thổ pha giao long sau gần 2 tuần thu phục, giờ cho tay vào chỉ giơ cánh không vùng.

Sau khi chim đã thuần và gáy nhiều tiếp tục cho vào lồng ép treo trong nhà

Giai đoạn này tăng cường cho chim hạ thổ phơi nắng, tắm mưa, bổ sung chất dinh dưỡng cho đến khi cu tương đối sung thì cho vô lồng bẫy, treo ngoài cây một chỗ cố định, hai ba ngày đưa vào nhà một lần cho nó khỏi quên người.

Khi chim gáy căng thì đổi sang cây khác, đến khi nào treo cây nào cũng gáy sung là ok.
Mình chỉ chia sẻ cách thuần bổi của mình thôi, anh em nào tin thì tin không đừng ném đá  bat tay
Mình có một thuận lợi là cây cối quanh nhà nhiều, thỉnh thoảng cũng có vài em bổi tạt qua nên chim cũng nhanh gáy.
Cần gì phải kí.

binhduong04

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 05/10/2015 12:25:12AM »
tháng 7/2014 mình cũng thử thuần một chú bổi mới bắt bằng cách cho gần người. Vài ngày sau khi nhập gia bổi nhảy loạn trong lồng khi nhác thấy bóng người, mình định thả nhưng cũng tiếc vì thấy nó cũng hay.
Ban đầu che lồng bằng lưới, đặt trên bàn làm việc, mặc cho nhảy trong lồng và coi như không có nó ở đó. Khoảng hơn một tháng sau (9/2014) thì hết nhảy, lội, chòi trong lồng, hết sợ người và bắt đầu gáy. Tháng 7/2015 nổi căng và mình chia cho anh bạn mang đi tập tành bắt bổi tới nay.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent