Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách chọn 1 chú cugay hay và gọi tên về nước chơi cugay của người Quảng Ngãi .  (Đọc 46293 lần)

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Chào cugaytinhlinh ! tôi đọc rất kỷ cái đề tài của bạn muốn hỏi , và tôi cũng sợ post bài sai đề phải thòng thêm câu (hình ảnh minh họa ) hehe !
Nhưng thú thật với bạn tôi chưa gặp và cũng chưa nghe đại nhân nào nói về vấn đề chim lông ngực bị rối mà sát bổi cả , theo tôi suy ngẩm điều đó là không khả thi thật sự , bạn có thể post hình lên cho anh em xem phán nó như thế nào để bạn và tôi cùng trải nghiệm  học hỏi bạn nhé .
Thân ái !
« Sửa lần cuối: 01/12/2012 04:51:53PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin chào anh em
Trước tiên xin có lời cảm ơn anh em đã chia sẽ trong Topic của tôi ,viết bài xong bận nhiều việc không online được mà thấy anh em chia sẽ góp ý nhiều tôi rất vui , với tôi niềm đam mê chúng ta cần chia sẽ để anh em cùng nhau tìm hiểu cái hay cái dở của nó để anh em trước có cơ hội chia sẽ kinh nghiệm mà mình biết với anh em đi sau . Chứ để trong mình cũng chẳng được lợi ích gì trong khi nhiều anh em cần biết lại không biết hỏi ai nên khổ cho người mới bước chân vào nghề chơi là thế riêng với bản thân tôi biết gì chỉ đó , mình chẳng mất cái gì mà anh em khác được sự giúp đỡ khi cần thiết .
chúc anh em và gia đình luôn mạnh khoẻ .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 02/12/2012 08:53:53AM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin chào tất cả anh em
để tiện việc giao lưu giữa những người mê cugay trên khắp đất nước , hôm nay tôi viết bài này để nói về cách chọn và kiêu tên nước chơi của cugay ở quê tôi nói riêng và các tỉnh miền trung lân cận nói chung .Vì đôi lúc thấy anh em bình luận lại dùng từ ngữ địa phương nói về nước chơi của 1 con cugay nhưng mỗi vùng miền lại gọi tên mỗi khác , nên đôi lúc anh em ở các vùng khác lại ko hiểu .Chính tôi đôi lúc trò chuyện với các anh em cũng là 1 nước chơi của con cugay nhưng mỗi nơi lại gọi mỗi tên khác nhau nên nhiều lúc  không nắm được hết vì từ ngữ Việt Nam rất phong phú .Vì thế hôm nay tôi viết bài này để chia sẽ cùng anh em về cách chọn và tên gọi về nước chơi của cugay ở quê tôi .
...
Thân chào !

Tui tin đoạn đầu của bài này là do bạn viết ra.
Nhưng phần quan trọng nhất của bài này (phần tôi để trong dấu... mà kg đưa ra) thì tui hơi bị nghi ngờ thực sự.
Xin hỏi bạn cugayquangngai:
- Bạn tự viét trên kinh nghiệm bản thân hay bạn mượn thêm thông tin từ người khác, nguồn tin khác ? Nếu bạn trích dẫn thì nên bỏ lời tựa ở trên đi và thêm vào đường Link thì tui kg có ý kiến gì ?
- Bạn đã đọc lại bài viết của mình (nếu bạn tự viết) chưa? Tui đọc thấy có mâu thuẫn, kg hợp logíc về cách chọn chim sứ Quảng?

Rất mong được chia xẻ thẳng thắn.

chào bạn
tôi rất cảm ơn bạn nhiệt tình chia sẽ những thắc mắc và quan tâm đến bài viết của tôi
-Không biết bài viết của tôi bạn thấy có sự mâu thuẩn gì bạn cứ nói ra chúng ta sẽ trao đổi thẳn thắng với nhau ?
- Nếu bạn là người Quảng Ngãi thì sẽ hiểu về bài viết của tôi cũng như những từ ngữ " địa phương" mà tôi dùng trong bài viết , nếu bạn là người các tỉnh lân cận thì cũng sẽ thường xuyên nghe thấy những từ này và cách gọi tên như thế ?.
Còn về nguồn gốc của bài viết mời bạn tham khảo ở đây :
http://www.arowana.com.vn/forum/f28/cach-chon-chim-cu-gay-hay-theo-tu-chuyen-mon-cua-nguoi-mien-trung-22872.html
bạn xem kỹ ngày đăng bài để tránh sự hiểu lầm không có , bài viết này tôi đăng cách đây 2 năm khi mới biết cái Internet là gì để chia sẽ cùng anh em có chung niềm đam mê , nếu bạn vô tình thấy ở đây có bài viết giống như vậy mong bạn cho tôi biết và xem kỹ ngày đăng bài cái nào trước cái nào sau , đây là bản gốc 100% do chính tay tôi soạn ra và gửi lên các diễn đàn : thế giới sinh vật cảnh , abv , sinh vật cảnh việt nam . Cách đây 2 năm về trước , mong có sự góp ý và chia sẽ nhiều hơn về kiến thức và kinh nghiệm chơi cugay từ bạn với diễn đàn Cugay
chúc bạn và gia đình nhiều sức khoẻ .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tiếp theo xin được chia sẽ với anh em về cách gọi tên và phân biệt giọng gáy : Thổ , Đồng ,Kim và các chất giọng pha của 3 loại giọng cơ bản trên .
Thân chào anh em !
Hôm nay cugayquangngai xin được viết bài về giọng gáy của chim cu gáy , đây là đề tài rất được mọi anh em trong giới chơi cu gáy quan tâm và là đề tài đã tốn không biết bao nhiêu giấy mực , thời gian và trí óc của các nghệ nhân , cao nhân và nhiều anh em gắng bó trong nghề . Vì vậy hôm nay cugayquangngai sau một thời gian dài chơi cu gáy cùng với sự giúp đỡ của các sư phụ , nghệ nhân gần xa và các cao nhân trong nghề , cùng với kinh nghiệm nhỏ mọn tích góp được sau nhiều năm gắng bó với niềm đam mê chơi chim cu gáy , hôm nay xin được viết bài dưới sự cảm nhận chung nhất !
Như các anh em đã biết và đã tham khảo nhiều bài viết rất chi tiết kỹ lưỡng của các nghệ nhân , cao nhân thì đã ít nhiều biết được những điều cơ bản nhất nên tôi chỉ đi sơ qua vấn đề đã rõ , để dành thời gian vào vấn đề chuyên môn .
Phần I : CÁCH GỌI TÊN TIẾNG ( kiểu ) GÁY
Chim cu gáy sẽ có các kiểu gáy như sau :
- Gióng ( gáy gọi , chiêu , bổ ..) tùy mỗi nơi có cách gọi khác nhau :
+ Gióng cụt hậu : cục cú cu cục cú cu cục cú cu … ta nghe rất trơn trụi , cộc lốc ( loại này thường là chim thổ , tiền hậu đủ cả rất hay là chim khôn , rất khó bẫy được loại này , nhưng nuôi lên làm mồi thì lại khó bẫy được chim bổi rừng )
+ Gióng đủ hậu : cục cú cu cu cục cú cu cu cục cú cu cu … loại này anh em thường gặp , phần lớn mồi hay thường rơi vào loại này .
+ Gióng thừa hậu : cục cú cu cu cu cục cú cu cu cu cục cú cu cu cu … loại này làm mồi thì tùy có con hay con dở thôi nhưng tỷ lệ chim hay thường ít hơn .
+ Gióng hậu ba : cục cú cu cu cu cu cục cú cu cu cu cu cục cú cu cu cu cu … loại này sử sách có ghi lại là ( KIM BẤT HOÁN ) là chim hay chim hiếm , nhưng tôi chưa gặp con nào làm mồi được cả ( hay tôi tầm nhìn còn hạn chế )
Ngoài ra còn có hậu 4 , hậu 5 .. nhưng tôi cũng không gặp chỉ nghe các nghệ nhân kể lại , là có những con như vậy . nhưng hầu hết chưa có con nào làm mồi mà hay cả .
* Phần II : GIỌNG GÁY CỦA CHIM CU GÁY

Chim cu gáy thì chia ra nhiều giọng khác nhau tùy theo mỗi nơi , mỗi vùng và theo người chơi nữa . nhưng chung quy lại thì chỉ có 4 giọng chủ yếu như sau : GIỌNG THỔ , GIỌNG ĐỒNG , GIỌNG KIM , GIỌNG SON .và sự pha lẫn giữa các giọng với nhau .
- Giọng thổ : khi nghe gáy sẽ cảm thấy ẤM TRẦM cảm thấy nhẹ nhàng , êm êm tai cảm thấy rất ấm ( có nhiều tiếng thổ khác nhau như : thổ buồn ( thổ đặc ) thổ đồng , thổ kim , thổ rền , thổ sấm , thổ dế .
- Giọng đồng : khi nghe gáy tiếng rất vang , ta cảm thấy trong tiếng gáy có một sức mạnh , nhanh cứng rắn âm tiết rất điêù điều nhau ( có các loại giọng đồng như sau : đồng rặc , đồng thổ ( đồng pha thổ ) , đồng kim ( đồng pha kim ) .
- Giọng kim : khi nghe gáy thì tiềng rất ngân , nếu nghe kỹ thì ta sẽ cảm thấy có những tiếng re re trong đó . ( có các loại giọng kim như sau : kim rặc ,kim pha thổ , kim pha đồng , kim pha son ).
- Giọng son : khi nghe gáy thì tiếng rất thanh , đặc biệt loại giọng này không pha lẫn với các loại trên nên rất dễ phân biệt .
Phần III : CÁCH PHÂN BIỆT TỪNG GIỌNG GÁY

Chắc có lẽ là vấn đề khó nhất vì nó bao gồm nhiều yếu tố , và dưới nhiều khía cạnh khác nhau và điểm đặc của vấn đề và con mắt phân tích cảm nhận của người chơi trong nghề .
Trong vấn đề này thường có 2 cách nhìn xin được lấy ví dụ cụ thể để chứng minh như sau : VD giọng thổ đồng
- Cách thứ 1 : có người thì cho rằng để phân biệt thì dựa vào lúc chim gióng ( bổ , chiêu , gáy gọi ..) là phân biệt được như : âm đầu tiên nghe là thổ và âm cuối là đồng , trong tiết tấu thì âm thổ chiếm tỉ lệ cao hơn âm đồng chỉ chiếm tỉ lệ rất nhỏ ( không có tỉ lệ 50/50 ).
- Cách thứ 2 : có người lại cho rằng phải dựa vào lúc chim gióng và lúc chim gù để phân định , có nghĩa là lúc chim gióng thì âm thổ còn lúc chim gù thì âm đồng gọi là thổ đồng .

Cách nhận định nào cũng có cái đúng cái lý , cái đúng của nó hết . nhưng nếu ta xét kỹ lưỡng , suy nghẫm từng chi tiết thì ta thấy cách thứ 1 là hợp lý nhất . vì sao xin được đưa ra dẫn chứng để chứng minh cách thứ 2 là chưa hợp lý lắm .
VD : một con thổ đồng gióng âm thổ , thúc ( trận ) âm thổ nhưng gù lại là âm đồng hay là gióng âm thổ , thúc âm đồng , nhưng gù lại âm thổ . thì cách thứ 2 làm sao chính xác được .
* Vì vậy tôi chọn cách nhận định thứ nhất để phân biệt giọng cho cu gáy như sau :
% - Giọng thổ buồn ( thổ đặc ) là chim khi gióng là chỉ có âm thổ không thôi , rất êm tai , nhẹ nhàn ta có cảm giác hơi buồn ngủ .
- Giọng thổ rền là khi chim gióng âm tiết rất nặng ta cảm thấy như có tiếng rền trong đó
- Giọng thổ sấm là khi chim gióng âm tiết có một tiết tấu rất cao và nặng như sấm vậy
- Giọng thổ dế là chim khi gióng nghe nhỏ ,nhè nhẹ nghe rất rủ rỉ như là tiếng dế kêu vậy .
- Giọng thổ đồng là khi chim gióng âm đầu tiên là thổ và âm cuối là đồng âm thổ chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm đồng .
- Giọng thổ kim là khi chim gióng âm đầu tiên là thổ và âm cuối là kim ngân dài âm thổ chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm kim .

% - Giọng đồng rặc là khi chim gióng ta chỉ nghe thấy âm tiết đồng từ đầu đến cuối không pha lẫn các loại âm khác vào .
- Giọng đồng pha thổ là : khi nghe chim gióng âm đầu tiên là đồng và âm cuối là âm thổ , âm tiết đồng chiếm tỉ lệ lớn hơn âm thổ
- Giọng đồng pha kim là khi nghe chim gióng âm đầu tiên là đồng và âm cuối là âm kim , âm đồng chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm kim .

% - Giọng kim rặc là khi nghe chim gióng thì âm tiết kim từ đầu đến cuối , không có sự pha lẫn các loại âm khác vào .
- Giọng kim pha thổ là : khi nghe chim gióng âm đầu tiên là âm kim và âm cuối là âm thổ , âm kim chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm thổ .
- Giọng kim pha đông là : khi nghe chim gióng âm đầu tiên là âm kim và âm cuối là âm đồng , âm kim chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm đồng
- Giọng kim pha son là : khi chim gióng ta nghe âm đầu tiên là âm kim và âm cuối là âm son , âm kim chiếm tỉ lệ trọng âm lớn hơn âm son .
% - Giọng son là : khi nghe chim gióng chỉ có âm son không thôi , nên rất dễ nhận biết nó không pha bất kỳ loại giọng nào ở trên . đây là điều rất đặc biệt ở chất giọng này .

Bài viết của cugayquangngai chắc chắn còn có nhiều sai xót , mong anh em góp ý, bổ sung để bài viết ngày càng hoàn thiện hơn . nhằm tạo điều kiện cho các anh em mới vào nghề dễ dàng tìm hiểu bổ sung kiến thức để nhanh chóng gia nhập vào hội chim cò của chúng ta .
Xin chân thành cảm ơn !
Thân chào !

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào anh duy chúc anh có ngay cuối tuần vui hp
cho e hỏi.tai sao con chim có giọng gáy cụt hâu lại ko bắt đc bổi rừng.
hay là do nói lùa wa bồi sợ.tai e có 1 con mồi cụt hậu giọng thổ những lúc đi đánh e nói chơi thúc gù âm âm mà chả có e bối nào.thân chào

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
hay là do nói lùa wa bồi sợ.tai e có 1 con mồi cụt hậu giọng thổ những lúc đi đánh e nói chơi thúc gù âm âm mà chả có e bối nào.thân chào
chào bạn
chất giọng cụt hậu thường ít khi bắt được bổi rừng , chứ không phải là không bắt được bạn ah .VD như 10 con gáy cụt hậu thì có đến 9 con ko bắt được bổi và chỉ có 1 con bắt được bổi thôi . Con nào đã bắt được bổi thì nó lại rất có duyên và sát bổi còn không thì mãi mãi cuộc đời nó hiếm khi mà bắt được em bổi nào , cái này là do nước chơi của nó quá rát làm bổi nhợn , nước tiền thường quá mạnh và đi đôi là nước hậu gù quá rát làm bổi không kịp nhập cuộc chơi phải bật ngữa bung ra ngoài .Những con gáy cụt hậu thường đi đánh để thưởng thức nước chơi của nó thì phê hết biết .
thân chào !

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim không hậu gọi là chim cụt hậu chỉ gáy 3 tiếng cục cúc cu loại nầy nơi em các cụ gọi là chim gáy gọi giọng một , lọai nầy các cụ chơi cu nơi em rất thích đó nghe các bác . các bác nói chim không hậu ít làm mồi được không bắt được bổi là chưa hẳng là vậy đâu nhá , các cụ nơi em chơi cugay lâu năm rất thích chim giọng không hậu đó ạ , túm lại may bổi ăn rừng hay không bác xem lại chất giọng chim đi ạ , em nói những gì em biết nếu không đúng các bác đừng vụt em nhé ...thân .

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
hiiiiiiiiiii đúng là con chim cụt hậu hay không hậu đấy. hiiiiiiiiii mình cũng đã nghe nghe mà thèm hiiiiiiii như bác cu gáy quãng ngãi nói đấy. có ông bạn chơi cu có một em. hiiiiiiiiiii mới là bổi lỡ thôi mà nó chơi nghe phe lắm  hiiiiiiiii mình cũng mới bất em mồi giọng đồng như mà 3 hậu hiiiiiiiii con này chiến tích cũng khá nhiều bổi rùi chủ cũ bẫy được nhiều lắm,. có chu. có dặm thúc rất nhặt.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào bạn cugaytanhlinh! Chim có ngược rối theo mình có rất nhiều nguyên nhân , nhưng kg có hình ảnh minh họa thì anh em cũng khó trao đổi với bạn về chim ngực rối.
Theo mình chim bị rối chàm lông dưới cổ ngay ngực có thể ăn uốn va vào cóng thóc nước hoặc chòi lồng dẩn đến rối, hiện tượng chim chớm nổi gáy gù nhiều cũng rối , và chim thiếu chất bị suy cũng rối , đặt biệt những con có bộ lông dày xốp , những con như vậy mình thấy chơi kg linh hoạt bằng con có bộ lông mỏng mịn bó sát mình bạn àh .
Thân!
Về con chim có lông cổ rối thì Cua nhất trí với quan điểm của cụ Sơn. Và nghiêng về nhận định con chim bắt đầu nổi mạnh hoặc con chim ra mồi rồi mà ít đi mồi thì cổ thường rối hơn. Cua tầm nhìn hạn hẹp, chỉ suy diển là chủ yếu. Nhìn kỹ con chim cổ rối thì thông thường đầu không trọc, hai bên mỏ cũng không bị rụng lông, chốc mép. Con chim chớm nổi, nổi căng khi nghe tiếng chim ngoài, thấy bóng chim ngoài là cứ nhoai người ra xoi và có xu thế nhoi lên, cổ cà vào thành lồng, mỏ xoi nhẹ vào thành lồng lia lịc nhưng chỉ chạm vào thành lồng thôi chứ không đến độ phá, giãy trong lồng nên khi mồi nó vẫn bắt được bổi. Một thời gian qua đi giai đoạn đó có thể tự nó sẽ hết rồi.
Cua nuôi mấy con khi mới bắt cổ nó đâu rối, nuôi một thời gian nó rối không lẽ là nhờ vào tay Cua mà nó thể hiện khả năng bẩm sinh sát bổi ?
Theo Cua, con chim trơn ròng là con chim hay, về điểm này thì Cua xin tranh luận 1 chút .Ngoài quê mình đặc biệt thích loại trơn ròng này,nó được gọi là con chim "bộ không", tốc độ gáy nhanh, thúc nhanh gù gắt. Rơi nhiều vào chim đồng, đồng son và lên mồi rất hay, không có lý do gì để không làm mồi được. Thằng em mình đặc biệt thích loại này, chim trơn ròng tương đối hiếm, kiếm được con trơn ròng, bài bản tất nhiên là khó hơn con 1,2 hậu nên tỷ lệ mồi của con này là không nhiều. Hiện mình biết có một con nếu căng thì trơn hẳn, yếu thì lâu lâu có hậu. Nó khá hay .
Chim một vùng một đặc điểm, cách gọi một vùng một khác. Trao đổi, nêu lên chính kiến của mình, nhận xét của mình để mọi người hiểu thêm cái đúng, cái sai rồi góp ý cho mình chứ không nên khẳng định rồi phản bác ai. Mong nhận được sự góp ý .
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chào bạn cugaytanhlinh! Chim có ngược rối theo mình có rất nhiều nguyên nhân , nhưng kg có hình ảnh minh họa thì anh em cũng khó trao đổi với bạn về chim ngực rối.
Theo mình chim bị rối chàm lông dưới cổ ngay ngực có thể ăn uốn va vào cóng thóc nước hoặc chòi lồng dẩn đến rối, hiện tượng chim chớm nổi gáy gù nhiều cũng rối , và chim thiếu chất bị suy cũng rối , đặt biệt những con có bộ lông dày xốp , những con như vậy mình thấy chơi kg linh hoạt bằng con có bộ lông mỏng mịn bó sát mình bạn àh .
Thân!
Về con chim có lông cổ rối thì Cua nhất trí với quan điểm của cụ Sơn. Và nghiêng về nhận định con chim bắt đầu nổi mạnh hoặc con chim ra mồi rồi mà ít đi mồi thì cổ thường rối hơn. Cua tầm nhìn hạn hẹp, chỉ suy diển là chủ yếu. Nhìn kỹ con chim cổ rối thì thông thường đầu không trọc, hai bên mỏ cũng không bị rụng lông, chốc mép. Con chim chớm nổi, nổi căng khi nghe tiếng chim ngoài, thấy bóng chim ngoài là cứ nhoai người ra xoi và có xu thế nhoi lên, cổ cà vào thành lồng, mỏ xoi nhẹ vào thành lồng lia lịc nhưng chỉ chạm vào thành lồng thôi chứ không đến độ phá, giãy trong lồng nên khi mồi nó vẫn bắt được bổi. Một thời gian qua đi giai đoạn đó có thể tự nó sẽ hết rồi.
Cua nuôi mấy con khi mới bắt cổ nó đâu rối, nuôi một thời gian nó rối không lẽ là nhờ vào tay Cua mà nó thể hiện khả năng bẩm sinh sát bổi ?
Theo Cua, con chim trơn ròng là con chim hay, về điểm này thì Cua xin tranh luận 1 chút .Ngoài quê mình đặc biệt thích loại trơn ròng này,nó được gọi là con chim "bộ không", tốc độ gáy nhanh, thúc nhanh gù gắt. Rơi nhiều vào chim đồng, đồng son và lên mồi rất hay, không có lý do gì để không làm mồi được. Thằng em mình đặc biệt thích loại này, chim trơn ròng tương đối hiếm, kiếm được con trơn ròng, bài bản tất nhiên là khó hơn con 1,2 hậu nên tỷ lệ mồi của con này là không nhiều. Hiện mình biết có một con nếu căng thì trơn hẳn, yếu thì lâu lâu có hậu. Nó khá hay .
Chim một vùng một đặc điểm, cách gọi một vùng một khác. Trao đổi, nêu lên chính kiến của mình, nhận xét của mình để mọi người hiểu thêm cái đúng, cái sai rồi góp ý cho mình chứ không nên khẳng định rồi phản bác ai. Mong nhận được sự góp ý .

Em nhất trí đồng ý luông quan điểm với anh Cua về vấn đề chim không hậu , loại nầy trơn ròng không dể tìm đặt biệt hay năm ở giọng đồng miền bắc gọi ( kim pha hoặc còi ) nhiều nhất ở giọng đồng hú vu sáo diều .
dòng nầy có nước chơi nhanh nghe rất lọ tai , gù một dây nhiều sạt , anh em miền bác rất thích chim gáy tông nầy anh àh !
Chào anh !
Sơn- Hà Cối

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
May quá! Mình có một em dưới trướng bài bản gù rát bắt bổi tốt
May quá! Mình có một em dưới trướng bài bản gù rát bắt bổi tốtMay quá! Mình có một em dưới trướng bài bản gù rát bắt bổi tốtMay quá! Mình có một em dưới trướng bài bản gù rát bắt bổi tốt không đủ 50 kí tự
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
thấy mấy anh bàn luận về trơn ròng dữ quá, để em post cái video của con thổ trơn ròng, chiêu bầu thúc gù thổ rặc để các anh đánh giá giùm. mới bắt lòng vòng tp.hcm 5 bổi. hình như nó măc me sao ấy. nó bị đau mắt đang gởi lão cu Quãng Ngãi trị.
hẹn gặp lại.
« Sửa lần cuối: 04/12/2012 05:24:40AM gửi bởi langVan An »

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
 =)) mấy con cu trơn này mình thấy nó hay rơi vào giọng son với đồng tiếng lớn vàng va dập như cái máy mình thấy 2 con con nào cũng kèm dập lẹ mồm gáy không ngơi nghĩ và khá là hay ép bổi rất kinh nhiều khi bỗi nghe tụi nó gáy mà bối tránh cây k kịp vô tàn thì đa số là chịu không nỗi với 2 con mồi này . Cu trơn mình cũng khá thícch vì mấy em này có tốc độ gáy nhanh mà nếu gặp chú nào thúc gù kèm mác me phóng ào ào nữa thì trời ơi nghe chắc nó sướng cái lỗ tai loại này thì có lấy xe tãi chỡ tiền em cũng không bán để nghe cho nó sướng cái người

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
To: bác cugayphutho vs bác quyents83 ! Hai bác có gì từ từ ra yahoo ngồi lại với nhau rồi tâm sự để hiểu nhau nhiều hơn , không nên tranh luận chuyện mâu thuẫn trong topic của cugayquangngai như vậy mất hay , nếu ngại hai bác có thể vào trong luồng topic  (tranh luận giải quyết mau thuẫn ) trong diễn đàn có đó !
Thân !
« Sửa lần cuối: 05/12/2012 08:57:51AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

tranhoanglam

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào bạn
chất giọng cụt hậu thường ít khi bắt được bổi rừng , chứ không phải là không bắt được bạn ah .VD như 10 con gáy cụt hậu thì có đến 9 con ko bắt được bổi và chỉ có 1 con bắt được bổi thôi . Con nào đã bắt được bổi thì nó lại rất có duyên và sát bổi còn không thì mãi mãi cuộc đời nó hiếm khi mà bắt được em bổi nào , cái này là do nước chơi của nó quá rát làm bổi nhợn , nước tiền thường quá mạnh và đi đôi là nước hậu gù quá rát làm bổi không kịp nhập cuộc chơi phải bật ngữa bung ra ngoài .Những con gáy cụt hậu thường đi đánh để thưởng thức nước chơi của nó thì phê hết biết .
thân chào !

Cái này thì nhất định là bác cugayquangngai nói sai rồi. Tôi nói trên tinh thần học hỏi thôi nhé. Chim trơn, trơn lỡ phần lớn đều có duyên bắt bổi hay. Điều này thì kinh qua rất nhiều kinh nghiệm của các cụ rồi.

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cái vụ trơn ròng này xin nói riêng với bác cugayquangngai là vì mấy bác lớn tuổi ở quãng ngãi thường ít chơi là vì các cụ nghỉ con trơn ròng là xui(không có hậu).nghe kg hay nửa.bác có hiểu HẬU ở đây có nghĩa ntn kg......
Những con trơn ròng đa phần nghe hay và bắt bỗi nghe sưởng người
                                                                                                          Thân
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

hna

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thấy các bác bàn luận chim trơn ròng thường chơi hay, làm mồi tốt, bản thân cũng có e trơn ròng (từ khi đánh được đến nay 1 năm rồi chỉ chiêu 3 tiếng) không biết có nên cơm cháo gì k? Các bác xem giúp nhé!
Hình lúc mới đánh được:

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
em thêm ý kiến này đâu phải con trỏn rồng nào cũng hay đâu chứ. có con lâu nổi con nhanh. con thì sập sình. đâu phải con cu nào nó cũng giống nhau đâu. nếu con nào cũng như con nào thì thú chơi cu đâu còn gì là hấp dẫn nữa chứ. xem tướng. giọng gáy chỉ là 1 phần rất nhỏ thôi không thể bao quát hết được  bản chất của con chim nó chơi như thế nào. có người thích con mình dài nói chung là đúng theo sách vở. nhưng mình được biết 1 con thân hình thì tròn tròn nhìn chẳng muốn nuôi huấn chi làm mồi. nhưng đi đánh thì chấp mấy con nào là giọng hay thân hình tuyệt. như thua nó hết. đừng nghĩ con trỏn rồng lúc nào cũng hay. con giọng 2 giọng 3 thì dỡ. nói tóm lại là phụ thuộc vào con chim nó chơi như thế nào thôi. không quan trọng tướng tá hay giọng gáy gì hết. cứ ra rừng có bổi mang về là được. cứ để mà nuôi ai chê mặt họ. có đôi lời cùng chia sẽ chúc anh em cu gáy gia đình hạnh phúc chơi cu gáy dài lâu.
 (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) _love_ _love_ _love_ _love_ _love_ _love_ _love_

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào anh anh nói củng có 1 phần.
Dúc kết của các cụ để lại thì ko nên cải làm gì.
Cái này là nói chung.vd.10 cn tron ròng thì tới 7 8 cn là hay cn 10 cn hậu 1;2,3.... Là chỉ có 4,5 cn là hay và 10 cn minh xem là sấu thì chỉ có 1:2 cn là hay dây thuộc loại ẩn tướng bác ạ.dấy là do các cụ da trải wa vá dúng kết lại do da nuôi nhiều.
Cn anh nói sấu đẹp như nhau tron ròng củng như ko trơn thì bác có e nào trơn ròng dẹp bác bán e nhé cn mấy e tưong sấu thì anh nuôi.
Hi dao bén wa chém có phát mà di tới mấy nhát tè thui ko ăn gạch.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
hiiiiiiiiiiiiii như trên em đã nói đấy bác chăng đọc kỹ toàn ném đá em. bác đọc cái bài viết cua bác hna đấy rồi đọc của em. hiiiiiiiiiiiiiii bác thấy có ai chim hay thì bán chim dở thì nuôi chưa vậy? tương đẹp mà không hay chỉ có tặng hoặc phóng sinh thôi bác à. hôm nào bẫy được em nào dáng chuẩn như trong sách em tặng bác nhé. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii em chơi vui thôi chứ không bán. tiếc quá em toàn mấy con mồi tướng tá chẳng ra gi hết. nhưng em thích để nuôi đi bẫy thôi. hiiiiiiiiiiii.  _zoo_  bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay bat tay

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent