Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin chuẩn đoán bệnh lạ.  (Đọc 1715 lần)

tandaihiep

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin chuẩn đoán bệnh lạ.
« vào lúc: 01/12/2012 02:20:12PM »
Cả nhà chuẩn đoán hộ em với ạ..hiện tượng đầu tiên em thấy chú nó bị xước mỏ,hơi rỉ máu màu đỏ..sau đó khoảng 1 tuần thì phồng lên to như này..đến nay đã gần 1 tháng rồi mà em nó vẫn chưa khỏi.Em đã cho uống thuốc Terramycin ( thuốc điều trị Đậu gà,Mụn loét ngoài da).không biết đây có phải Đậu ko ạ,nếu là đậu thì em tưởng nó chỉ lên ở phần thịt thôi chứ ạ,vì đây là phần mỏ sừng.
Xin các Bác có cao kiến chữa giúp em với ạ.Thank all.

tandaihiep

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin chuẩn đoán bệnh lạ.
« Trả lời #1 vào lúc: 01/12/2012 08:59:24PM »
Da thank Bác..Nhưng em thấy một số anh em trên diễn đàn hướng dẫn nhỏ oxi già và bôi thuốc sát trùng có đc ko ạ..hoặc có cách đặc trị nào khác thì giúp em chứ cỏ hôi ở chỗ em mà kiếm đc bây giờ thì.. _khotro_

mrtaimun

• Tổng quan về cu gáy
  • Full Member
  • Thanks 17
  • Đồng Tháp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/12/2012 11:37:29PM »
bệnh này mình chưa gặp nhưng theo kinh nghiệm của mình thì minh khuyên ban nên can thiệp bằng thuốc tây sẽ hay và nhanh hơn bạn ah. trước hết bạn nên mổ nó ra và cho hết mủ đi bạn dùng nước nuối pha loãng để rữa cho xac khuẩn sau đó bạn mua 2 viên Anpharco + (Claminat + paracetamol mỗi thứ 1 viên) bạn tán nhiễn chia làm 10 lần và cho uống từ từ ngày 3 lần sau 3 ngày bạn ngưng thuốc không cho uống nữa. Vậy nhe bạn, chúc chim bạn mao hết bệnh.
0939998198 mr Tài

tandaihiep

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/12/2012 04:53:42PM »
Em sẽ làm thử xem..Cảm ơn Bác.

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/12/2012 08:03:49PM »
không phải ké đâu bạn ơi.con chim của bạn chòi lồng nên làm mỏ bị xước sau đó sưng lên đấy.bạn cứ kệ e nó ,một thời gian nữa nó tự khô và bong đi thôi.bạn ma trích vào la làm loét thêm vêt thương đấy,không có nhân đâu.chúc chim bạn nhanh khỏi bệnh.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/12/2012 08:21:32PM »
không phải ké đâu bạn ơi.con chim của bạn chòi lồng nên làm mỏ bị xước sau đó sưng lên đấy.bạn cứ kệ e nó ,một thời gian nữa nó tự khô và bong đi thôi.bạn ma trích vào la làm loét thêm vêt thương đấy,không có nhân đâu.chúc chim bạn nhanh khỏi bệnh.

Mình đồng ý với Tuanthanhhoa  con này kg có bệnh và kg cần điều trị ,thời gian chim tự khỏi

tandaihiep

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/12/2012 09:28:41PM »
Dạ,cũng may là trời rét em nhìn nó thương quá nên chưa chích...Cảm ơn bác nhiều...

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #7 vào lúc: 02/12/2012 10:46:25PM »
Con nầy của bạn chưa phải chim thuộc , nếu thuộc bạn nuôi hơi thiếu chất , nguyên nhân dẩn đến cái mụn đó là bị chòi lồng gây ra , theo mình bạn không nên nuôi trong lồng đó ,lâu ngày chim bạn sẽ hỏng ngữa ngoáy , lồng quả đào nên nuôi loại có vải che ở trên nóc , nang dầy chim không xỉa mỏ ra được sẽ chuẩn hơn , bạn nên bổ sung nhiều thức ăn phụ cho em nó nhé !
thân ái !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

tandaihiep

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/12/2012 01:24:44PM »
Dạ,con này em cũng mới lấy lại nên chưa chăm bẵm đc cho em ấy nhiều..Thực sự phân vân quá,em nghĩ con này là do chòi lồng bị xước mỏ và sưng lên...nhưng hiện tại em ko biết hướng điều trị là nên chích và nặn nó ra hay là để nguyên như vậy và tẩm bổ thêm thôi ạ...xin các cao thủ cho em thêm ý kiến..em cảm ơn.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent