Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cho cu gáy ăn hạt mầm  (Đọc 2889 lần)

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cho cu gáy ăn hạt mầm
« vào lúc: 19/11/2012 08:04:22PM »
Số là chập chững đam mê cu gáy nên em lọ mọ học hỏi cách chăm sóc em nó. Em mới được một bác có tuổi nói rằng bác ấy thường xuyên ngâm thóc cho trương mọng hạt rồi bỏ vào cóng cho chim ăn trong 3 ngày. Sau ba ngày còn những hạt nép, vỏ trấu bác sẽ bỏ đi và cho thóc mới. Bác cũng nói bác thường ngâm đỗ xanh cho nảy mầm, hoặc thóc nhú mầm cho chim ăn. Theo bác nói thì chim ngoài tự nhiên thích ăn ở những vườn ươm hạt mầm vì thế cho chim ăn hạt nhí mầm là hợp có điều nó chỉ dành cho những người có điều kiện thời gian rảnh rỗi. Em nghe bác ấy giải thích thì cũng có lý. Em xin hỏi đã có ae nào cho chim ăn như vậy chưa?

ut.hoanganh

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cho cu gáy ăn hạt mầm
« Trả lời #1 vào lúc: 19/11/2012 10:33:43PM »
Nếu bác nào đã áp dụng rồi thì có thể chia sẽ cho thành viên khác, cũng như cách làm để cho chú gáy ăn đảm bảo an toàn và hiệu quả nhất được không ạh!
no_name

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/11/2012 09:35:12AM »
Cái này ngày xưa em cho ăn rồi, ngâm để thóc xâm xấp nước, 1 hoặc 2 ngày sau nó nhú mầm ra, thì đổ nước đi cho vào cóng chim ăn.....

Chim ăn gáy rất nhiều, nhưng hồi đó gặp vấn đề là thóc nó nảy mầm rồi sau 1,2 hôm chim ăn chưa kịp hết nó mọc dài ngoằng ra, lúc đấy lại phải thò tay vào dọn dẹp mất công......

Rồi có lần chim mới mua về cho ăn, ăn mấy hôm ngon lành tự xưng đi ỉa rồi chết.....

Kinh nghiệm, ngâm xong phải rửa qua 1 lần nước cho hết các lớp men hay chua hôi gì đấy......... Tuy nhiên sau e thấy cũng không cần thiết, cho ăn thóc thường là được bác ạ

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/11/2012 10:09:29AM »
Cho cu ăn hạt lúa ngâm em thấy mấy bác ở đăclăc hay cho ăn như vậy, ngâm qua 1 đêm rồi rửa nước lại mới cho ăn, nhưng như bác Tâm nói là chuẩn xác, chim ăn gáy sung lắm nhưng con nào k quen sẽ đau bụng ngay với lại thúc k ăn kịp sẽ mọc dài. Tiện lợi của cái món này là đi đánh k cần mang cóng nước, chim ăn lúa ngâm có sẳn nước trong đó nên k khát, đó là nhưng gì em được thấy :d

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 20/11/2012 10:27:36AM »
Thật ra không phải con chim thich ăn ở mấy đám deo hạt vì thích hạt mầm mà vì nó kiếm thức ăn ở nơi dễ có mà thôi.chim thiên nhiên nó ăn đủ thứ và nó biết ăn bao nhiêu mầm là đủ.còn nuôi nhốt ép ăn thế là ỉa và cũng thế là đai.hi...cách tốt nhất là cứ cho ăn lúa sạch phơi khô.con nào giỏi thì bổ sung thêm vài loại thức ăn khác,vài ba tháng nhét cho viên dầu cá,cách một thán cho mấy chú một trái ớt hiểm.nuôi cu quan trọng là thoán mát...hạ thổ phơi nắng là điều cần thiết,nếu thấy buồn nấy nước xịt tắm cu cũng được.còn lúa mầm,áo trứng...chẳn được gì.nặng thì ỉa chảy chết,nhẹ thì phong độ trồi sụt.vậy là đủ rồi nhé...cứ lúa phơi kho.hạ thỏ phơi nắng,không cần gì thêm.còn chim hay do người tuyển chọn.hi....
Bình Định Quê Tôi..!

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/11/2012 08:09:35PM »
 =)) Càng Phức tạp càng chết bõ đi là sụt sức ngay cứ lúa nước ai dư tiền thì kê mè tèm lèm gì đó thì tùy cái nào nhắm dễ kiếm có hoài thì cho ăn phải dều không đều nó xuống chim ngay  _zoo_

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/11/2012 12:50:48PM »
Hải nói chí phải hehe

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent