Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Làm khoáng & Hạ thổ cho chim (PIC)  (Đọc 8155 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Làm khoáng & Hạ thổ cho chim (PIC)
« vào lúc: 05/11/2012 10:42:35AM »
Hơn 1 năm chơi chim, do điều kiện ở thuê nhà ẩm thấp, mới chơi học hành thu thập tài liệu chán chê............ Thêm nữa là đủ điều kiện thì giờ e mới có thời gian làm khoáng và hả thổ cho các em chim.....Gửi vài tấm hình mời các bác xem có gì góp ý thêm......

Nhà không có bếp than, đi mua ít nghêu về ăn, giờ vác ra bếp ga nướng, bắn tung tóe rồi phải dọn dẹp hehe....

Thành quả đây, nướng vỏ nghêu mà như nướng mực, mùi thơm phức

Được cái Vợ rất chiều, ngồi giã khoáng dùm cho, cuộc đời chả cần gì hơn thế hehe

Vỏ nghêu

Vỏ trứng..... Làm xong trộn với đất tổ mối với sỏi đỏ và than củi, e nhìn còn muốn ăn chứ nói gì chim =))...........Từ giờ hi vọng là chim sẽ ngon lành hơn.....

Kinh nghiệm cho anh em làm khoáng mới chơi như em là nên xin vỏ trứng cho đỡ mệt, về luộc lên đem phơi khô giã vài  ph là xong, chứ vỏ nghêu, về phải cạo sạch thịt còn lại, đem rửa sạch, nướng, rồi giã, giã nát cho chim vừa đủ ăn mất 2h - 3h đồng hồ, mệt  phờ râu, mà không rõ hiệu quả hơn vỏ Trứng không

Cả tuần đi làm, nhà thì bóng cây to quá không bao giờ đón được nắng sáng, nên em tranh thủ sáng chủ nhật cho các em luyện thể lực, phơi nắng từ 9h tới 12h mồm thở hồng hộc một lúc lại hết, lúc sau lại hồng hộc hehe

Chuyển qua nhà mới rộng rãi hơn, nên lấy 2 cái lồng hồi xưa mua bồ câu ra lùa mỗi em 1 chuồng, cho đi bộ kết hợp tắm nắng với ăn đất tổ mối..........Đang không biết có cần lấy đất ướt mới đào lên trải bên trong cho nó dẫm lên với ăn hay là dùng đất tổ mối với cát sỏi là đủ các bác ơi ?......... Mấy cụ xem thế này có cần bổ sung thêm gì không thì dạy thêm cho em nhé......Nhà có 4 em, thay phiên nhau mỗi em 1h đồng hồ vào phòng tập thể dục ......

Vị trí hàng ngày treo chim, sáng 7h e vác ra treo, tối 10h đi làm về mới khênh vào..........Không hiểu treo thế này liệu có sát quá không ?

Chim treo dưới mái tôn, nhưng trên có cây xanh che nên rất mát, mỗi tội không có nắng

« Sửa lần cuối: 05/11/2012 10:51:03AM gửi bởi ngoductam »

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Làm khoáng & Hạ thổ cho chim (PIC)
« Trả lời #1 vào lúc: 05/11/2012 11:02:38AM »
Em nhìn dàn chim bác thấy thèm thèm. Bác treo mấy em chân dài hớ hênh quá. Bác cho em cái địa chỉ chính xác để em đợi bác đi làm em khèo hết cái  =)) .

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/11/2012 11:11:32AM »
nhìn dàn chim của bác thích quá.anh ở đâu anh em cafe cái nhỉ
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 05/11/2012 11:26:59AM »
Em nhìn dàn chim bác thấy thèm thèm. Bác treo mấy em chân dài hớ hênh quá. Bác cho em cái địa chỉ chính xác để em đợi bác đi làm em khèo hết cái  =)) .

dophucapec vào đây anh dắt đi, hehe.

ngoductam, nhìn ngon phết anh nhỉ, bữa nào phải qua giao lưu thôi, hè hè..

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/11/2012 11:37:44AM »
Ôi rồi toàn chim giật lưới à, mà em chụp xa thế mấy bác nhìn kiểu gì mà ra chim hay vậy hehe.........

Nhà em treo chỗ đó đường cụt, bên cạnh có nhà bà ngoại, chưa bị mất cắp, với cả chim không treo đấy thì chả biết treo đâu bây giờ vì nhà em không có sân.......

Mình ở Q9, chỗ đường Đỗ Xuân Hợp, Bác nào rảnh cuối tuần cà phê nhé

niemdamme

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/11/2012 03:51:56PM »
chổ em mà treo thế lầy thì sáng đi làm chiều về tiếc nối đó.dân ở đấy củng lành  quá bác nhẩy...

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/11/2012 05:05:31PM »
Treo thế này đảm bảo thế nào cũng có 1 ngày .... Nực trời đi làm về nhấc xuống có 2 em thành 2 bộ xương khô .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/11/2012 05:51:04PM »
Trên mái tôn có cây me anh ạ, mát lắm, không nóng như anh nghĩ đâu

Cugayhaudung

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • NIỀM ĐAM MÊ !
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • HÁU DŨNG QUẢNG NINH
« Trả lời #8 vào lúc: 05/11/2012 07:04:55PM »
cu mái của tâm , cũng hỗ trợ tâm làm khoáng cho chim . có vẻ rất yêu cu của tâm ... hihihi .
"Có tài mà không có đức là người vô dụng"

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/11/2012 07:26:54PM »
Đá ong nướng lên cho nóng rưới nuoc mắm vào cho tụi nó ăn thêm đi ạ . Mấy con nhà e thích ăn lắm em bõ vào một cóng ăn như ăn kê đấy ạ thơm phức em con muốn nhai nữa  :)) .  Anh treo chim cẫn thận nhé nhà em rào lưới tường cao nhồng nhà nuôi chục !!! mà tui nó vẫn vào gom của em một mớ chào mào đấy nhưng cu thì tụi nó chê cu bổi nên không lấy cũng may . Cu mồi treo bốn con gần thế nó gáy rưng anh nhĩ nhà em có 2 con thôi mà nó dập muốn banh nhà rồi chưa kễ lau lau mấy con bổi lại loạn  =))

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaygl

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/11/2012 09:40:15PM »
Bạn ơi không phải thời gian quay trở lại 100 năm về trước đâu? bây giờ bạn treo đó là mất đấy. ở nơi mình treo ở sân mà còn bị mất đấy.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/11/2012 11:08:56AM »
@Cugaytanphu: Đá ong chỗ nhà anh chả biết tìm đâu ấy, em có không gửi cho anh 1 ít với....... Nhà anh mà không treo ngoài hiên thì treo trong nhà bí lắm, tối om om biết sao bây giờ em ơi............

Thế em nuôi chó kiểu gì mà trộm vào nó k cắn à? Mà chế độ em cho ăn kiểu gì vậy, khoáng chỉ cho ăn mỗi đá ong nung với nước mắm à ?

@Cugaygl: Ôi bác ơi nhà em không có sân, mỗi chỗ đằng trước treo thôi, không treo đấy treo đâu bây giờ........ Treo ở trong nhà bí  lắm, chim nó cũng bệnh mà chết thôi

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 16/01/2013 10:23:12PM »
Anh Tâm ráng thu xếp nhà cho gọn để thêm đc vài lồng nữa em còn đang tìm chim đẹp có em nào là em gửi lên anh liền , ko có chỗ anh hỏi bên hàng xóm cho treo nhờ ko hihihi hum nào có chip đẹp em lại gửi tặng anh nuôi nhé . Chúc gia đình anh lun ấm áp như thế .

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 16/01/2013 10:48:57PM »
Anh Tâm ráng thu xếp nhà cho gọn để thêm đc vài lồng nữa em còn đang tìm chim đẹp có em nào là em gửi lên anh liền , ko có chỗ anh hỏi bên hàng xóm cho treo nhờ ko hihihi hum nào có chip đẹp em lại gửi tặng anh nuôi nhé . Chúc gia đình anh lun ấm áp như thế .

A Tâm ơi, nếu hết chỗ thì ới em 1 tiếng nhé....:) :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 17/01/2013 09:48:01AM »
Ôi giời quý hóa quá, thôi cứ tu  luyện đi 2 tình iêu........... Có dịp anh lên chơi là vui rồi........ Chim cò thì duyên số, cứ giữ mà nuôi, còn tập lên mồi nữa, cho đi mãi thế lấy đâu ra chim mà chơi........

Đầu tư cho mình xong thì hẵng cho anh em, thân mình mình không thương thì ai thương mình.........

Để bao giờ mồi a lên, a bẫy được chim, tặng Tú 1 con khà khà

cugaypxb

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 18/01/2013 07:45:27AM »
Bác Tâm có Chị cu mái thật không còn gì sướng hơn thế!  (*)(*) (*)(*) (*)(*)

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #16 vào lúc: 10/04/2013 03:57:44PM »
Ka ka ka...chị cu mái nhà bác Tâm giã vỏ nghêu bằng...cuc gạch à???Ác chiến thế!
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent