Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cách chế biến khoáng cho cugay !  (Đọc 36071 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
cách chế biến khoáng cho cugay !
« vào lúc: 27/03/2011 06:15:33PM »
chào anh em , để giúp anh em chăm sóc tốt em gáy yêu quý của mình luôn sung mãn , ít bệnh tật thì cần bổ sung đầy đủ khoáng chất cho em gáy của mình . vì thế tôi đưa lên cách chế biến khoáng cho cugay anh em tham khảo nha !
1. Khoáng chất.
Cách làm: Dùng đất tổ mối đùn (đất sạch, không chứa dư lượng thuốc trừ sâu hoặc chất độc hại), muối ăn (rất ít), vỏ hến, vỏ trai, vỏ sò (nung chín đỏ trong bếp than), hoặc dùng vỏ trứng sạch xay nhỏ, sỏi son (sỏi đồi) hoặc có thể dùng đá vôi nghiền nhỏ kích cỡ như cát xây (các loại sỏi được dùng với khối lượng vừa phải, không nhiều quá làm sao để lượng đất làm chất kết dính đủ phát huy tác dụng).
Đất tổ mối phơi thật khô và được nghiền nhỏ.
Pha muối ăn vào nước (nếm thấy gần như là nước này có vị hơi lợ,... nước muối cực nhạt),
Trộn đều tất cả các loại thứ trên, nhào với nước thành bánh và nắn theo hình khối đem phơi khô rồi bỏ vào lồng chim. (hoặc nghiền nhỏ cho vào coóng cho chim ăn)

Không biết các bác chế khoáng chi CU gáy thế nào còn tôi thì chế khoáng bằng cách như sau:
1- Đá Ong đập nhỏ
2- Đất kiến hoặc mối làm tổ trên cây (Loại đất này các bác chịu khó vào công viên để ý ở những cây to già là hay có lắm)
3- Muối tinh, lượng vừa phải thôi.
4- Lá cây Chó Đẻ (Trên diễn đàn có bác nào đó nói là cây Cỏ Lào ấy ) giã lấy nước chú ý lấy phần đọt và lá trên ngọn mới tốt 
5 - Cam thảo đun nước sôi để nguội.
6- Than củi giã nhỏ.
7- Vỏ trứng Gà hoặc Vịt đem nghiền nát (Nhớ trước khi nghiền thì bóc mang bên tropng vỏ trứng đi nhé)
8 - Con giun đất phơi khô và nghiền nát
9 các loiaj vỏ ốc , sò , nghêu… đem nướng chín rồi nghiền nát …
Tất cả trộn đều rồi đem phơi nắng cho thật khô rồi đem đổ vào cóng cho chim ăn. Cứ hết lại cho.
Tôi đã làm và cho chim Cu  vẫn khỏe mạnh và sung.
« Sửa lần cuối: 29/03/2011 01:16:01PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: cách chế biến khoáng cho cugay !
« Trả lời #1 vào lúc: 28/03/2011 02:18:00AM »
Chịu khó làm được khoáng như công thức của cugayquangngai cho chim ăn thì nhất rùi , bác nào ko có thời gian hoặc lười làm ( như em chẳng hạn :D ) thì đập ít vỏ trứng gà , vịt vào bãi đất hay hạ thổ cu gáy mỗi lần hạ thổ bỏ thêm một dúm muối nhỏ nữa cho chim ăn cũng ok lắm, mấy năm nay em ngại làm khoáng toàn ngắn gọn vậy mà chim căng đét à.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/07/2011 08:00:08PM »
Mình thì làm công thức khoáng như sau :
- Phân giun phơi khô
- Vỏ trứng gà luộc chín, gỡ màng mỏng bên trong, giã nát
- Đất tổ mối
- Sỏi nhỏ trong cát vàng xây dựng
Đọc ở đâu đó rồi làm thôi chứ không phải mình nghiên cứu ra, hii
Kể ra kiếm được những thứ trên đối với mình là quá giỏi, hic hic, giang nắng cả trưa ở quê mới nhặt được phân giun, rồi đi xin tổ mối (hic, quê mình tìm tổ mối khó quá). Hậu quả là da mình đen hơn dân ...Châu Phi _tuc_
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

Ringle

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/07/2011 08:09:07PM »
oh,
em thì ở Thành Phố nên việc đi tìm nhiên liệu cũng khó khăn lắm.
Nên e cho ăn khoáng bán sẵn ngoài tiệm, 1kg giá là 10k.
Vì e hay cho bồ câu ăn loại này nên cho chim gáy ăn chung luôn.

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 20/07/2011 08:27:57PM »
còn công thức của em là
1 đất mối
2 nước muối
3 sỏi nhỏ
3 thứ trộn lại rồi phơi nắng , khô thì đem đi nhiền nhỏ bỏ vào cống rồi cho no ăn
khôg biết thiếu trứng Gà Vịt ko biết có sao không =(( =(( =(( =(( =(( =(( =((

trongbinhduong

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/08/2011 07:57:47PM »
làm khoáng là một lẻ nhưng theo tôi hạ thổ là đủ yếu tố vi lượng vừa được chất sỏi đất dễ tiêu hóa.và hạ thổ làm cho con cu gáy sung .cu đất mà phải có hạ thổ

thân

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 09/08/2011 09:29:11PM »
còn công thức của em là
1 đất mối
2 nước muối
3 sỏi nhỏ
3 thứ trộn lại rồi phơi nắng , khô thì đem đi nhiền nhỏ bỏ vào cống rồi cho no ăn
khôg biết thiếu trứng Gà Vịt ko biết có sao không =(( =(( =(( =(( =(( =(( =((

Không phải thiếu trứng mà là vỏ trứng thui :D
Thiếu cái đó thì chim thiếu can xi...........
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/08/2011 10:20:54PM »
em toàn mua loại khoáng bán sẵn cho yến hót đẻ, 15k/bịch nhỏ nhưng chim ăn chắc cũng cả năm mới hết nếu chỉ có vài con hehe

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/09/2011 01:52:45PM »
Giới thiệu một cách làm khoáng cho cu gáy khác , cũng tương tự cugayquangngai nhưng có khác một tí mời bà con tham khảo:
Để chế biến 2kg khoáng ta cần một số nguyên liệu sau:
- 900 gam đất tổ mối ( Loại tổ mối làm tử gốc cây mục nơi bụi rậm - lấy sao cho còn con mối sống trong tổ nhé)
- 100 gam vỏ trứng vịt, gà (Phơi khô, nướng trên lửa vừa vừa - đừng cho cháy)
- 100 gam vỏ ốc, sò, hến (Phơi khô, nướng trên lửa vừa vừa - đừng cho cháy)
- 200 gam lá cây rau húng cây, lá tầm phọng (không biết thì lấy lá dây khổ qua) - tất cả băm nhỏ, cho vào cối xay nhuyễn.
- khoảng 20 con trùng đất ngâm nước muối, phơi khô
- 600 gam đất đá có hạt giống hạt cát núi (cát xây dưng)
- 2 viên C , tán nhuyễn (loại thuốc tây dùng cho người)
       Tất cả nguyên liệu ấy trộn lẫn vào nhau cho thật đều, cho vào cối đá đâm cho thật nát, xong pha đều với 300ml dung dịch nước lọc có trộn muối tỉ lệ 5/1000, phơi thật khô, cho vào keo nhựa đậy kín nắp, cứ thế mỗi tháng phát cho mỗi em một cóng là ok.
« Sửa lần cuối: 30/09/2011 03:26:24PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

voska

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 30/09/2011 02:01:05PM »
ui, hoan hô huynh Nhã, ước gì mình ở gần huynh ấy nhỉ?
À , đọt này đi off xin lun 1/2 kg , chuẩn bị cho em nha huynh  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Huynh Nhân xin chi ít vậy? Mỗi lần xin mỗi lần khó mà, cơ hội ngàn năm có một à, cho nên Ka tranh thủ xin càng nhiều càng tốt chứ biết khi nào mới off lại, kaka
« Sửa lần cuối: 30/09/2011 05:15:27PM gửi bởi voska »
ĐẾN RỒI SẼ ĐI

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 31/03/2012 08:08:18AM »
hi thấy mấy pác làm khoáng chất em cũng có nè mấy pác xem dc ko nha                                                                         công thức                                                                                                                                                                              Cát.......................................................................25%                                                                                                                                                       Dất,dất dỏ biên hòa  ............................................25%                                                                                                         Than chết..............................................................35%                                                                                                       Muối bot................................................................01%                                                                                                     Muôi hột ................................................................01%                                                                                                     Dường cát..............................................................01%                                                                                                      Vỏ hàu...................................................................10%                                                                                                         Bột cỏ cú................................................................01%                                                                                                        Bột cam thảo..........................................................01%                                                                                                                             

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 31/03/2012 08:31:17AM »
-Cát sàng cho sạch rác rến                                                                                                                                                    -Dất dỏ dập nhỏ, phơi khô ,râ lấy bôt                                                                                                                                   (ba thứ bỏ váo chảo rang lên dể khử trung                                                                                                                        -Muối hôt dâm nhỏ                                                                                                                                                             -vỏ hào nướng lên rồi dâm nhỏ rây kỷ                                                                                                                                Tất cả 9 vị,dem ân dúng tỷ lệc của công thức rồi trộn dêu nhau ,den cất an dần

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/04/2012 08:06:45PM »
hi anh em ko co ý kiến gì ve khoáng chấ cua minh ah

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #13 vào lúc: 04/04/2012 08:42:10AM »
hi anh em ko co ý kiến gì ve khoáng chấ cua minh ah
Khoáng ngon!
Cái gì muốn ngon đều phải cầu kỳ nhỉ.
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 04/04/2012 05:50:03PM »
hi dưa ra công thức cha71t khoáng dầy dủ nha pà kon mong dừng chê là dc hi

trương sỏi

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 25/02/2014 08:35:41PM »
Chịu khó làm được khoáng như công thức của cugayquangngai cho chim ăn thì nhất rùi , bác nào ko có thời gian hoặc lười làm ( như em chẳng hạn :D ) thì đập ít vỏ trứng gà , vịt vào bãi đất hay hạ thổ cu gáy mỗi lần hạ thổ bỏ thêm một dúm muối nhỏ nữa cho chim ăn cũng ok lắm, mấy năm nay em ngại làm khoáng toàn ngắn gọn vậy mà chim căng đét à.
cũng được lắm các bác ạ.

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 26/02/2014 01:37:27PM »
Các bác cho e hỏi chút với. Mùa này Hà nội, trời nồm & ẩm ướt, ko thể tắm nắng cho Cu. E thấy phân chim vẫn cục nhưng cứ ướt ướt + hôi hôi ( con nào nhà e cũng vậy) ko biết có bị sao ko ah ( nha e ăn thóc & kê thôi ah " có cóng sỏi + vỏ trứng")

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent