Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cho cu gáy tắm nước  (Đọc 20467 lần)

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cho cu gáy tắm nước
« vào lúc: 26/06/2012 03:14:42PM »
Chào AE,lâu nay tham khảo các bài viết của a e trên diễn đàn chưa thấy ai nói về việc cho cu gáy tắm nước cả. Thật ra cu gáy rất thích tắm nước, nhân một hôm trời nắng nóng mình đã thử cho mấy con cu của mình tắm bằng cách cho vào nhà tắm dùng vòi sen phun nhè nhẹ lên người thì các chú rất thích, giang cánh ra tắm như tắm nắng vậy , rất thích thú.Thành thói quen cứ khoảng 2,3 hôm mình lại cho tắm một lần đến giờ có chú còn không thích tắm bằng vòi sen mà thích xối bằng vòi xả nước thông thường. Sau khi tắm xong để các chú ở trong bóng râm khoảng 15 p, sau khi lông đã cơ bản khô thì mang ra phơi nắng, mình để ý thấy chim khỏe hơn, lông mượt mà, đẹp hơn nhất là những chú đang thay lông thì quá trình thay lông diễn ra nhanh hơn.(Chắc a e thắc mắc làm vậy hỏng lồng và ướt thóc thì làm thế nào đúng không. A E yên tâm ,lồng chỉ bị ướt một chút không sao cả,phơi nắng một chút là ổn thôi, còn cóng đựng lúa thì dùng một túi nilon nhỏ bịt lại khi tắm là ok.)Và ae nào sinh sống ở khu vực có thể tìm được tổ mối thì thử cách này xem nhé: Khi tìm được tổ mối mà nó đang xây tổ hay còn gọi là mối đùn thì dùng một côn dao hay một vật cứng đào lấy chỗ mối vừa đùn lên, đất đang còn ướt thì sẽ thấy có lẫn rất nhiều mối đang xây tổ,ae cứ bỏ cả vậy vào cho cu an.các chú cực khoái,đủ chất mà không hề bị đi ngoài.Trên đây là kinh nghiệm bản thân, xin chia sẻ cùng ae.có gì không phải mong được đại xá.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cho cu gáy tắm nước
« Trả lời #1 vào lúc: 26/06/2012 03:24:34PM »
Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, nếu được cho xin ít clip hay hình ảnh đang tắm, để anh em tham khảo ạ

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #2 vào lúc: 26/06/2012 03:31:05PM »

Chào AE,lâu nay tham khảo các bài viết của a e trên diễn đàn chưa thấy ai nói về việc cho cu gáy tắm nước cả....

Có đấy chứ bạn, đây này: http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=3307.0
Không biết các bạn làm cách đó cho mấy chú chim và bao nhiêu chú chịu như vậy?
Như mình đang nuôi 7 con thì chỉ có 2 con là chịu tắm thôi, còn lại cứ gặp nước là chúng nó nhảy phành phạch.
Để hôm nào mưa mình cho chúng nó tắm tự nhiên xem sao. (Nhưng mỗi lần như vậy lại phải gỡ cóng thóc, cóng kê mè và cóng khoáng ra, cũng lỉnh kỉnh lắm)
AE có cách nào hay thì chia sẻ thêm. _zoo_
« Sửa lần cuối: 26/06/2012 03:34:09PM gửi bởi CườngHM80 »
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

khanhlinh

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/06/2012 08:20:18PM »
Mình nghĩ tắm chỉ dành cu khách , cu khiểng chứ cu mồi thì e rằng mấy chú bể luôn quá !Hi.
DT : 0908455102

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/06/2012 08:39:44PM »
mình thì tắm cho cu bằng cánh dùng bình xịt nước như của người thợ căt tóc, mới dầu nó cũng dãy,sau rần cũng quen,chắc tắm bằng vòi sen như bạn hay hơn
đời người là những khúc cua!

Sơn_thanh hoá

• Sr. Member
  • Thanks 29
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/06/2012 10:13:33PM »
em tắm cho mấy em cu củng bằng cách phun bằng bình xịt tóc kiu như mưa phùn nhưng em không lấy ni lông bịt cóng thóc, củng không tháo cóng làm vậy mỗi lần cho tắm lại thaỏa lắp vào ngại lắm mà chim thuộc còn được chứ chim nhát người nó nhảy te tua luôn,em dùng cái lồng tắm cho họa mi mỡ của lồng cho em tự sang rùi phun nhẹ nhẹ cho tắm chứ lồng tre ,mây,trúc ,tổ mối ,lồng lợp lá mà cú phun nước vào rùi mang phơi náng thì được mấy hôm ,bắc tuấn mà cứ xã nước như thế có khi nước vào lổ tai nữa thì nguy .hiii _b_ _b_ _b_
đam mê!
          không đợi tuổi !!!!!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #6 vào lúc: 30/06/2012 10:17:56PM »
xin chia sẻ cho các bạn tý . cứ 1 tháng cho chúng tắm nước muối sinh lý 1 lần( thuốc nhỏ mắt, hay Dịch chuyền muối 0,9% .15.000 đ 1 chai 500ml) , dùng bình xin hoa để xịt cho chúng.
nước muối này các bạn có thể tự pha được. vào google tìm cách pha muối sinh lý nhé..

Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #7 vào lúc: 30/06/2012 11:10:22PM »
Mình lại có ý nghĩ thế này:
Hôm nào trời nắng nóng, ai có Avi thì cho 1 chậu nước vào đó rồi thả cu gáy vào cho nó tắm hoặc có thể dùng 1 cái bội úp cho bát nước to đủ có thể cho con cu nó nhảy vào tắm rồi thả cu gáy vào cách này cu gáy vừa đc hạ thổ lại vừa đc tắm
Có vài suy nghĩ nông cạn nếu ko phài đừng ném gạch em nhé!

thân !
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/07/2012 09:29:32PM »
Cu gáy cũng thích tắm lắm, lâu lâu trời mưa cũng mang mấy con bổi ra cho tắm. Bọn này cũng bik làm dáng như ng mẫu ấy, giơ cánh, duỗi chân cũng đc lắm  :d
Mà cả nhà cho e hỏi có nên phun rượu tắm cho cu như gà ko ?
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

minhkhoi2004

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/03/2015 07:37:07PM »
Gáy của mình nó tắm như vịt ấy chứ, mình cho sang lồng chạy đất (tự đóng bằng thùng hoa quả cho mi, than, lửa. . ), trong đó để khay nước (hộp bánh kẹo bằng nhựa cao 5cm), nó tắm và ngâm mình trong đó khá lâu

Cu_10

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Đam mê không giới hạn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/05/2015 10:59:40PM »
Em có một con khoái tắm, lấy bình xịt vô nó là nó giơ cánh ra hứng nước, hết cánh bên này rồi tới cánh bên kia.

Mùa nắng nóng, khuyến khích các cu thủ tắm cho cu mát mẻ, sạch sẽ  ^_^

Bilimen

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/06/2015 09:38:59AM »
Đọc bài này xong phải về cho mấy em cu tắm thử cái mới được, mấy hôm nay nóng quá. Thanks các bác

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent