Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Không phải khi nào 1 cặp cũng 1 trống 1 mái  (Đọc 2235 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Không phải khi nào 1 cặp cũng 1 trống 1 mái
« vào lúc: 30/05/2012 05:13:29AM »
Số là Tre  làng nuôi mấy cặp cu đẻ, không biết do cho ăn thức ăn thế nào mà cu gáy cả cườm lẫn cu nhẫn đều cho ra trống nhiều hơn mái, nghĩa là có 2 cặp thì cả 4 con đề trống. Bà con đừng hỏi sao mà biết trống nha, tre làng có mấy cách để biết cu mái, từ đó suy ra nếu không phải mái thì là trống =)) Hay chúng nó canh giờ rụng trứng =))

Bà con ai có kinh nghiệm gì về vụ này thì góp thêm ý kiến. Theo Tre làng thì chim cũng giống như người, tỉ lệ đực cái là 1:1 nhưng cũng có khi toàn đực, có khi toàn cái, nên khi nuôi nếu bà con bắt 1 cặp thì khi biết 1 con chắc chắn là mái thì em kia chưa chắc đã là trống và ngược lại =))
Ví dụ khi 1 con chết, hay lý do nào đó bà con mổ bụng và biết nó là mái (trống) thì em còn lại chưa chắc trống (mái) đâu nha =))

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
Re: Không phải khi nào 1 cặp cũng 1 trống 1 mái
« Trả lời #1 vào lúc: 30/05/2012 09:07:25AM »
anh tre đã nói ra thì em củng góp ý như sau... lúc trước vì nuôi bổi mà lâu nổi quá. mong dc nghe tiếng gáy mà

sau lâu quá, nên quyết định nuôi chim con, chim mà người ta bắt còn chưa mọc lông ấy.về nuôi ... khi tới mùa ghép 

đẻ thì muốn mua pao nhiu ổ củng có, lúc đó mình mua dc 3 ổ về chăm sóc. nhìn chúng lơn nhanh như thổi, sau 3

tháng rầu chúng củng cắt tiếng gáy đầu tiên nghe sau mà sung sướng vô cùng. rầu thời gian sau đó mình cứ tưởng

mổi cặp là 1 trống 1 mái, vì mình bỏ mổi cặp chung 1 lông lớn... nhưng lạ thay có 1 cặp 2 con đều là mái, còn 2 cặp

kia đều hoàn hảo 1 trống 1 mái. chỉ duy nhất cặp đó là 2 con mái thôi. mình có đem chiện này nói cho nhưng người

chơi cugay cùng quê là như thế nhưng ai củng ko tin, nhưng mặc kệ họ ...trống hay mái mình củng nuôi vì chỉ nghe

tiếng gáy thôi. những đều bí mật này trong thời gian qua trên DD ko ai nhắt tới nên đành chôn kin trong lòng chờ

khi nào có người gợi ý thì mình sẽ nói ra. vì nói ra sợ mọi người sẽ ko tin ... củng may anh tre đã gợi ý nên mình nói

ra cho ACE chiêm nghiệm là trông 1 tổ ko nhất thiết là 1 trống 1 mái mà đôi khi củng là 2 trống có khi là 2 mái đây

các bạn ak`... bat tay bat tay bat tay

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/05/2012 12:00:49PM »
anh ơi tổ tiên chim là bò sát mà và bây giờ nó cũng còn đặc tính bò sát là đẻ trứng mà anh thì việc trống mái phụ thuộc vào gen định hướng và nhiệt đội ấp, còn nhiệt độ ấp trong điều kiện nuôi nhốt thì chỉ có thể nói là ổn định thôi chứ chưa chắc phù hợp hơn nữa chim ngoài tự nhiên chỉ đẻ theo mùa khi đủ mọi điều kiện mà con người khó nhận biết còn chim nuôi nhốt có thể bị loạn

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/05/2012 06:21:26PM »
anh ơi tổ tiên chim là bò sát mà và bây giờ nó cũng còn đặc tính bò sát là đẻ trứng mà anh thì việc trống mái phụ thuộc vào gen định hướng và nhiệt đội ấp, còn nhiệt độ ấp trong điều kiện nuôi nhốt thì chỉ có thể nói là ổn định thôi chứ chưa chắc phù hợp hơn nữa chim ngoài tự nhiên chỉ đẻ theo mùa khi đủ mọi điều kiện mà con người khó nhận biết còn chim nuôi nhốt có thể bị loạn
Em cũng nghĩ giống anh NghiepDu là nó phụ thuộc vào nhiệt độ ấp trứng thì phải . Nóng quá thì đực nhiều mà không đủ nhiệt thì mái nhiều

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/12/2012 09:38:09PM »
Em cũng nghĩ giống anh NghiepDu là nó phụ thuộc vào nhiệt độ ấp trứng thì phải . Nóng quá thì đực nhiều mà không đủ nhiệt thì mái nhiều

Trống mái là do kiểu gien qui định chứ liên quan gì đến nhiệt độ ấp. Mấy bác này chắc đang mơ ngủ???

Nhật

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/12/2012 05:57:25AM »
Em chỉ biết duy nhất cá sấu thì khi ấp nhiệt độ cao thì ra con đực còn thấp thì ra con cái
Dục tốc là bốc dục

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent