Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Dàn cu gáy đẻ nhà mình  (Đọc 11025 lần)

cu_binh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Dàn cu gáy đẻ nhà mình
« Trả lời #40 vào lúc: 14/06/2013 11:14:45AM »
nghưởng mộ anh quá.hôm nào cho em theo học 1 khóa về ghép đẻ nhé anh chiến nhé

cúccu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
  • Nguyễn Thanh Nhàn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 15/06/2013 09:20:18PM »
Có vài câu muốn hỏi ý kiến anh.
1. Anh treo mấy cái lồng cu đẻ trong nhà thế ánh sáng thế nào anh, liệu ánh sáng có đủ không anh?...và đêm có mở đèn ko anh nhĩ?
2. 3-5 ngày anh lấy trứng ra soi bằng đèn pin hay sao anh? và khi anh lấy trứng ra chim cu không bỏ ổ hay bỏ trứng hả anh?
 Em đang ghép 1 cặp đẻ. hình như con mái thiếu chất hay sao chỉ đẻ có 1 trứng, chim ấp đc gần 2 tuần thì tự dưng hất trứng bỏ và khi em lấy ra thì thấy có con cu con rồi nhưng nó đã chết. hiện em đang về sinh lồng và bổ sung chất cho cặp cu đẻ và đợi để lứa tiếp theo. em gần thành công rồi anh ơi..!nhưng tiết là cu con thành rồi mà không nở đc và chết...anh cho em thêm các kinh nghiệm đi. nhờ vào anh chỉ bảo.

chào bạn do thời gian vừa rồi mình bận nên không có thời gian vào diễn đàn bạn thông cảm nhé
vì điều kiện nhà mình chật hẹp lại treo nhiều chim nên cũng có đôi chút khó khăn về ánh sáng , tất cả các lồng do treo gần nhau nên phải che để chim không nhìn thấy nhau nên chim nhà mình ấp trong điều kiện không có ánh sáng , lúc ngủ mình không để điện.sau khi chim non nở mình mới cho lồng ra ngoài để chim bố mẹ tắm nắng . thông thường khi chim đang ấp hoặc đang nuôi con non mới nở nếu treo gần nhau mà để chúng nhìn thấy nhau chúng sẽ lùng sục để dọa đối thủ dẫn đến bỏ ấp hoặc dẵm chết con non vì thế khi chim ấp vẫn có thể treo gần và che kín sau khi nở rồi mới chuyển chỗ ra nơi có ánh sáng lúc đó bạn có để lồng dưới đất cũng không việc gì  .
soi trứng thì soi bằng đèn bin hay đèn điện thoại cũng được bạn à , chim bỏ ấp thì bạn nên xem lại xem có bị chuột bọ hay con vật gì quấy nhiễu không , có nhiều con khi bạn chuyển chỗ  nó cũng bỏ ấp đó bạn , trường hợp đó bạn nên để treo một chỗ đợi chim nở rồi hãy chuyển lồng ,
còn một vấn đề nữa khiến chim bỏ ấp là do con đực căng quá ấp khoảng chục ngày là nó lại đòi đạp , trong thời gian ấp trứng và nuôi con chim mái sẽ không chịu trống  , con đục sẽ quấy không cho con mái ấp khi không ấp đầy đủ thời gian trong ngày bị ngắt quãng nhiều lần trứng sẽ hỏng . trong thời gian nuôi con non nhiều con đực căng quá lột hết cả bộ áo lông của con mái , gặp trường hợp đó bạn tách con mái ra và để mình con đực nuôi con vì chim mái lúc đó bị đau và sợ sẽ không cho chim con ăn , còn chim đực vẫn cho con  ăn và chăm con một mình tốt hơn chim mái ,
cách khắc phục trường hợp trên là không chăm  chim cho ăn ngon quá khi chim đẻ và ấp thì chỉ cho ăn thóc , khi chim con nở thì bỏ hết thóc ra và cho cám vào để chim còn mớm cám cho con sau khi tách chim non ra thì lại bỏ cám và cho ăn thóc để tránh trường hợp con bố ăn ngon lại quấy rối
chúc bạn thành công và sớm có chim non như ý thân
chào anh cu gay mong cai.....em ghép đẻ thành công lứa đầu rồi cám ơn anh, nhưng cu mái của em chỉ đẻ đc 1 trứng nên chỉ có 1 con cu con thoi, mà anh ơi em để con cu con đó cho bố mẹ nuôi dưỡng nên khi bắt ra nó hơi nhát người tung quá trời...nên lứa sau bắt ra khi còn nhỏ anh nhĩ...! hiện cặp cu đẻ nhà em đã đẻ 1 trứng nữa ấp đc hơn 10 ngày rồi em ko dám bốc trứng ra soi sợ cu bỏ ổ quá trời nên muốn hỏi ý anh..! sao anh bốc trứng ra soi với lại lấy trứng từ ổ cu này sang cho ổ cu khác ấp nhờ đc hay vậy....? Anh cho em ? thêm câu nữa mấy cặp đẻ nhà anh là cu con nuôi lớn hay là anh nuôi cu bổi lên mồi rồi ghép đẻ vậy mà anh chụp thấy dạng người quá anh động vào trứng mà nó cũng kệ lun..! cặp đẻ nhà em là trống mồi với mái bổi nuôi đc 1 năm ngoài trống thì dạn ng mái gặp ng bay loạn choạn nhưng em ghép đẻ thành công hiii.....mong anh giúp đỡ..Cám ơn..!
" Một Sào Một Lồng Dọc Núi Rừng
   Đi Tìm Cho Mình Chú Bổi Cưng "
 E-Mail :ntn.c123@gmail.com
 Yahoo :nguyenthanhnhan_ct1994@yahoo.com

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #42 vào lúc: 20/06/2013 12:18:08PM »
chào anh cu gay mong cai.....em ghép đẻ thành công lứa đầu rồi cám ơn anh, nhưng cu mái của em chỉ đẻ đc 1 trứng nên chỉ có 1 con cu con thoi, mà anh ơi em để con cu con đó cho bố mẹ nuôi dưỡng nên khi bắt ra nó hơi nhát người tung quá trời...nên lứa sau bắt ra khi còn nhỏ anh nhĩ...! hiện cặp cu đẻ nhà em đã đẻ 1 trứng nữa ấp đc hơn 10 ngày rồi em ko dám bốc trứng ra soi sợ cu bỏ ổ quá trời nên muốn hỏi ý anh..! sao anh bốc trứng ra soi với lại lấy trứng từ ổ cu này sang cho ổ cu khác ấp nhờ đc hay vậy....? Anh cho em ? thêm câu nữa mấy cặp đẻ nhà anh là cu con nuôi lớn hay là anh nuôi cu bổi lên mồi rồi ghép đẻ vậy mà anh chụp thấy dạng người quá anh động vào trứng mà nó cũng kệ lun..! cặp đẻ nhà em là trống mồi với mái bổi nuôi đc 1 năm ngoài trống thì dạn ng mái gặp ng bay loạn choạn nhưng em ghép đẻ thành công hiii.....mong anh giúp đỡ..Cám ơn..!

nếu e muốn cu non làm cu khách thì bắt ra nuôi bộ khi cu non vừa mọc đủ lông tức là được khoáng 12 ngày tuổi thì chim con sẽ rất thuần người , còn nếu để bố mẹ nuôi thì cách để chim con đỡ nhát người là e chịu khó bắt chim con ra chơi với nó sau đó thả vào để bố mẹ nó cho ăn , làm vậy nhàn và chim con cũng không nhát người nữa . còn nếu soi trứng mà e sợ chim bỏ ấp thì để tối hãy soi , tắt hết điện để chim ấp ko nhìn thấy gì nữa rồi nhẹ nhàng lấy trứng ra soi sau đó lại bỏ lại chim ấp vẫn nằm im trong ổ, toàn bộ chim nhà a là bổi nuôi thuần không phải chim non nuôi nên . chúc e có thêm những cặp cu hay  thân
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

kiatisak

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 20/06/2013 03:29:29PM »
Chào anh cu gay mong cai.
Mình thử ghép một cap cu con nuôi từ nhỏ nhưng tới lúc trửong thành thì con trống đánh con mái te tua. Mình đã thử 2 cặp và kết quả là buộc phải tách riêng tụi nó ra.Mình chưa ghép cu bổi thuần lần nào, vậy trứoc khi ghép mình có cần phải "kè" nhau trứoc cho tụi nó quen nhau không? Khi thả chim vào lồng ghép thì nên thả chim trống hay mái trứoc, mong anh tư vấn giúp. Cám ơn anh,
« Sửa lần cuối: 20/06/2013 03:34:14PM gửi bởi CườngHM 80! »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent