Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sưu tập các giọng gáy  (Đọc 57955 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Sưu tập các giọng gáy
« vào lúc: 10/02/2011 10:59:45PM »
Topic này là nơi sưu tập các giọng gáy mà bà con thu thập được nhằm làm phong phú thêm kho tàng giọng gáy mà không có con nào góng con nào. Mỗi giọng gáy bạn có thể cho thêm một lời bình theo suy nghỉ của bạn.
xin lỗi anh trelang em xin bon chen tý chút nha , theo nếu đúng như chủ đề đưa ra thì anh em cứ đưa ra clip về giọng gáy mà minhd cho nó gáy giọng đó và lời bình luận để anh em chia sẽ cũng nhau như : em nó gáy có đúng giọng đó ko , thúc giọng gì , gù ra sao ....?
nhưng XIN LƯU Ý ANH EM : khi đưa clip thì nên đưa em nó chơi đủ 3 kiểu đó là : GIÓNG  hay còn gọi với tên khác như ( gáy gọi , chiêu , bổ .....) THÚC hay còn gọi tên khác ( chu , lèo , vấp ....) GÙ thì cái này dễ rồi ai cũng biết , đó là 3 kiểu chơi cơ bản nhất của 1 con gáy tùy theo mỗi nơi , mỗi vùng mà có tên gọi khác nhau thôi .
anh em đưa clip đủ 3 kiểu chơi đó lên thì sẽ đánh giá được chính xác 100% em gáy đó gáy giọng gì và chơi như thế nào , để làm mẫu tôi xin mượn clip của anh CAPHEDILINH về 3 giọng gáy cơ bản của cugay chuẩn ko pha tạm bất cứ giọng vào vô để minh họa , anh em xem rồi cho ý kiến . trong đó GIỌNG SON hay còn gọi là GIỌNG KIM .
Sondongtho

thân chào ! cugayquangngai .

Con này giọng thúc khá, thúc dặm và nếu có bổi chắc sẽ thúc rút dữ lằm đây

con này anh trelang gửi .
« Sửa lần cuối: 08/05/2011 09:46:30AM gửi bởi cugayquangngai »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Sưu tập các giọng gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 10/02/2011 11:35:27PM »
Con bên phải giọng hay quá, con này ngoài vùng mình gọi là thổ sấm

« Sửa lần cuối: 11/02/2011 09:04:31PM gửi bởi Tre làng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/02/2011 09:21:11PM »
Con này mà vùng mình thì gọi là thổ sấm, còn một số vùng khác thì gọi là sấm đồng hay sấm pha đồng hay đồng pha sấm...Nói chung dù gọi gì đi nữa thì nó là một giọng mà bà con cu cò yêu thích _gjob_

P2130070

Neu link bi hư, xem tai đây:

« Sửa lần cuối: 02/06/2011 03:31:45PM gửi bởi cugaybinhduong »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/04/2011 06:01:42AM »
Thổ1

Thổ 2
« Sửa lần cuối: 16/07/2011 07:33:40AM gửi bởi Tre làng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/04/2011 06:10:14AM »
cu gay giong sam dong

gianghathanh

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/04/2011 01:20:39PM »
Hehe vậy thì các cụ mới xếp nó vào hàng ngu thứ 3 ,dính vào nó nghiện lúc nào ko biết thế mới hay chứ  _zoo_

chimkucanh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/04/2011 08:20:38AM »
Dục tốc bất đạt.Bạn cứ kiên trì nuôi.Có thể vài tháng cũng có thể vài năm.nói chung choi chim hay làm bất cứ việc gì thì cứ đi từ từ đừng nóng vội mà xôi hỏng bỏng không nhé _friend_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/05/2011 06:32:00PM »
chào anh em !
có rất nhiều anh em chơi cugay hỏi nhiều về cugay giọng thổ đồng , nay tôi xin mượn clip giọng thổ đồng của anh HOANGDL để minh họa , đây là clip về giọng thổ đồng của anh em miền trung và các tỉnh phái nam nói chung
YouTube - Tho dong.MOV

và đây là FILE cugay thổ đồng tôi sưu tầm của anh em ngoài bắc và bắc trung bộ nói chung
Tho dong 22.WAV
anh em xem và cho nhận xét , tuy có sự khác nhau về âm và độ rung nhưng về cơ bản 2 file trên điều là chất GIỌNG THỔ ĐỒNG đã được thẩm định về chất lượng bởi các cao nhân có tên tuổi trong làng chơi cugay .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

phuckhang

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 14/05/2011 01:51:50PM »

Thổ 2

[/quote]
con này âm thanh k hay nhưng giọng điệu hay còn gọi là lèo hay quá

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/05/2011 08:15:43PM »
Con này nghe giọng cũng được chứ bà con hi

pikat retired

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 28/05/2011 10:05:29PM »
Trong này có mấy em giọng khá tốt, bà con ai ở gần chợ mới An Giang thì tới xin mấy em về chơi nè. Ông này quảng cáo thế này chắc muốn cho anh em đây =))

« Sửa lần cuối: 28/05/2011 10:07:00PM gửi bởi Tre làng »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 02/06/2011 10:14:36AM »
Sáng giờ cơ quan ít người , ngồi nghe tất cả các giọng gáy , lâu lâu có khách tưởng là nhanhot đã đưa rừng vào nhà . Nhiều con giọng hay qua , tiếc rằng cặp loa máy tính quá dỡ nên phần nào chất giọng không còn trung thực . Cảm ơn các bác đã kỳ công để có những clip kỳ hay cho anh em thưởng thức, nghe qua các giọng . Mình có một nhận xét , tất cả các con thổ đều có một phong cách khác hẳn, mạnh mẽ, đằm thắm , quyến rủ , đỉnh đạc, nói chung là đầy phong cách . Hèn chi nó quyến rủ phần lớn anh em chơi chim . Mình thì chỉ thích mổi giọng này , tuy nhiên đồng thì cũng phải có , giọng son thì chuẩn cũng hay , giọng này thì ngoài rừng nhiều nhất . Giọng thổ ít nhất . Nó cũng tập trung theo vùng , có những vùng rừng nhiều thổ, có những vùng chỉ toàn đồng, son ( Chắc họ hàng nhà nó chia đất của ông bà để lại ) Như theo mình thấy , rất nhiều vùng rừng con thổ thường là con thủ lĩnh một vùng rộng hơn, nó có thể làm chủ luôn vùng của con giọng khác lân cận nếu nó muốn , vì thế , nó thường hay bị tóm mà không phải là cội, thung của mình .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gù giọng khè khè!!!
« Trả lời #12 vào lúc: 02/06/2011 12:18:17PM »
Hôm qua ngồi rảnh, buồn buồn lấy Video ra quay em gáy giọng sấm đồng. Chú này gáy rất hay nhưng khi gù thì cái giọng nghe khè khè (con bên trái). AE cho nhận xét nhé ( Em này đã có Video Clip mà cugaybinhduong đã đưa lên trong mục Sưu tập các giọng gáy-Clip thứ 4):

cugaybinhduong (Embedding disabled, limit reached)

Nếu đường link bị hư, xem tại đây: http://youtu.be/_1uOLQaR9lQ (Embedding disabled, limit reached)
« Sửa lần cuối: 12/01/2012 08:47:09PM gửi bởi Quang Nhã »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 02/06/2011 12:26:29PM »
Ae cũng cho thêm nhận xét Clip này nhé! Em bên trái gù cà lâm, chuyên gia mồi gáo, mình đã mua về và tập mồi cây cho em nó về đúng với sở thích của em nó. Em bên phải các bác xem hộ giọng gì nhé vì 3 người đêu nói 3 giọng khác nhau, lúc thì Thổ đồng, lúc thì thổ bầu, lúc thì thổ pha đồng. Riêng mình thì thấy nó là chất giọng thổ, nhưng thổ gì thì mình còn phân vân. Em này ở nhà câm như hến, nhưng ra rừng thì thúc dặm liên tục, gặp bổi thì gù ác lắm. Bác Duy đã có lần chiêm ngưỡng nó rùi, lúc nó đang thay lông, nhưng tiếc quá hôm đó trời tối quá nên bác Duy cũng chỉ xem sơ sơ thôi.
cugaybinhduong (Embedding disabled, limit reached)

Nếu duong link bi hu xin xem tai day nhé: http://youtu.be/IeFO7W2V5wU (Embedding disabled, limit reached)
« Sửa lần cuối: 21/06/2011 08:45:43AM gửi bởi cugaybinhduong »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 06/06/2011 04:08:42AM »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 20/06/2011 04:54:24PM »
Ae cũng cho thêm nhận xét Clip này nhé! Em bên trái gù cà lâm, chuyên gia mồi gáo, mình đã mua về và tập mồi cây cho em nó về đúng với sở thích của em nó. Em bên phải các bác xem hộ giọng gì nhé vì 3 người đêu nói 3 giọng khác nhau, lúc thì Thổ đồng, lúc thì thổ bầu, lúc thì đồng pha thổ. Riêng mình thì thấy nó là chất giọng thổ, nhưng thổ gì thì mình còn phân vân. Em này ở nhà câm như hến, nhưng ra rừng thì thúc dặm liên tục, gặp bổi thì gù ác lắm. Bác Duy đã có lần chiêm ngưỡng nó rùi, lúc nó đang thay lông, nhưng tiếc quá hôm đó trời tối quá nên bác Duy cũng chỉ xem sơ sơ thôi.
cugaybinhduong

Nếu duong link bi hu xin xem tai day nhé: http://youtu.be/IeFO7W2V5wU

Con này đồng pha thổ thì đúng hơn . Giọng nghe qua loa máy cũng không được chuẩn . Nếu có giọng chiêu và giọng thúc thì dễ nhạn xét hơn . Mình đâu nghe cà lăm mấy đâu , chỉ có mấy tiếng à , hay tai mình có VĐ ta , để tối về nghe lại coi .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 20/06/2011 10:59:52PM »

Con này đồng pha thổ thì đúng hơn . Giọng nghe qua loa máy cũng không được chuẩn . Nếu có giọng chiêu và giọng thúc thì dễ nhạn xét hơn . Mình đâu nghe cà lăm mấy đâu , chỉ có mấy tiếng à , hay tai mình có VĐ ta , để tối về nghe lại coi .

Đồng ý với bác Nhân

Đúng là giọng có vè không liên quan tới thổ lắm, mà cũng lâu lâu mới cà lăm 1 tiếng gù, kiểu này thì mình cũng có từng thấy qua vài con khác rồi.
« Sửa lần cuối: 21/06/2011 08:47:07AM gửi bởi cugaybinhduong »

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 21/06/2011 08:05:36AM »
hai con mồi của anh đều hay cả.
Nhưng nếu cho tôi chọn, tôi sẽ chọn em bên phải.
Vì sự điền tĩnh. _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 21/06/2011 08:59:54AM »
Cám ơn các AE đã cho nhận xét. Clip này Post lên cũng lâu rùi, ko thấy ai cho ý kiến, cũng may nhờ chú nhanhot73 mở topic Cách nhận biết cu gáy bổi có gù cà lăm qua hình dáng bên ngoài . Mọi người nhận xét quả là chính xác, em bên phải rất điềm tĩnh. Khi ra rừng hơi châm sào chút, nhưng chơi rất hay. Ở nhà ít gáy, ghép vào ko gù ngay mà lúc sau mới gù, nhưng đã gù rồi thì gù suốt . Mình đã chứng kiến em nó đấu với bổi ngoài rừng cách khoảng 3m, nó dặm và gù dữ lắm, còn bổi gần hơn nữa thì ko biết nó chơi ra sao, và đến giờ chưa bắt được em bổi nào.
« Sửa lần cuối: 12/01/2012 08:45:43PM gửi bởi Quang Nhã »

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 22/06/2011 04:04:05PM »
Gửi các bro Clip con cu chứng của mình, tuy nó nhiều tật nhưng giọng gáy cũng khá hay.
Trong Long An gọi là Sấm Bầu, đây là trích đoạn gáy gọi của nó:
Giong Gay Goi.MOV (Embedding disabled, limit reached)

Còn đây là trích đoạn thúc
Giong Thuc Sam Bau.MOV (Embedding disabled, limit reached)

Từ từ sẽ cập nhật thêm cả giọng gù, cũng ngân và kéo rất dài:
« Sửa lần cuối: 22/06/2011 11:04:31PM gửi bởi dovan »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent