Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Báo cáo nghiệm thu chữa bệnh chim ỉa chảy kinh niên  (Đọc 2720 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa các bác,

Sau nhiều đơn thuốc của các cao thủ, từ lá ổi rồi thuốc kháng sinh, thì em chim gầy dơ xương, ị vẫn hoàn ị, chủ yếu là khi uống thuốc thì thấy nó ít uống nước, thì phân lại khô, mà bỏ thuốc ra thì lại đâu vào đấy.......

Em đã phải dừng lại bồi bổ cho e nó lại sức với béo đẹp hơn 1 tí.......Mất vài tháng trời coi như không gáy, không như lúc đầu chưa chữa trị, nói chung cái gì cũng phải thử và đánh đổi..........

Trong quá trình chữa bệnh, thì em này nguyên nhân là do hệ tiêu hóa kém. Còn vì sao nó cứ uống nước nhiều thì em nghĩ chắc ị nhiều mất nước...........

Được e Ngọc ở Q4 tặng cho mấy cục đất tổ mối, sau đó là em Sâm ở Nha Trang........... Trước mắt e lấy của e Ngọc, đập ra, rồi học các em Sâm  làm là trải đất với cát vàng dưới khay, do nhà không có điều kiện hạ thổ, để các em mỗi sáng khi phơi nắng, thích thì chui đầu xuống mà ăn........

Trước em có cho ăn khoáng, mà bệnh tình vẫn thế, giờ ăn thêm đất thì chim đã ỉa lại phân thường, khô lại, nước uống ít dần đi, bắt đầu gáy lại, nhìn khỏe re...........

Chia sẻ ít thông tin cho các bác gặp em chim nào ỉa chảy kinh niên nhé...... Giờ ở nhà còn mỗi em gãy chân là cứ nuôi an dưỡng vậy thôi, không còn cách nào cả........

Bác nào có chim bệnh nào, chán không muốn nuôi thì gửi em chăm dùm cho nhé.....

Một vài hình ảnh về bệnh nhân mới ra viện, em nó giờ đẹp trai hơn rồi, còn chòi lồng mà ít hơn xưa, gần 1 năm trời chữa trị, hi vọng năm sau em sẽ nổi, bác nào rành chim vào nhận xét thêm cho em ý giúp em thì tốt.....

Chân thành cám ơn các bác đã tư vấn: Trong đó có dùng cách chữa của anh Sơn Hà Cối, Anh Lực Bình Dương, Anh Thiện Bảo Lộc, Em Ngọc Q4, Em Sâm Nha Trang. Còn ai đã chỉ em mà sót tên thì em xin lỗi nhé hi hi.

Cách chữa đúng nhất: Anh Bình Nguyên. Thanks vì anh đã chia sẻ kinh nghiệm, dùng cách anh sau cùng nhưng lại đúng với con chim này nhất hi hi .

Ngô Đức Tâm.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Báo cáo nghiệm thu chữa bệnh chim ỉa chảy kinh niên
« Trả lời #1 vào lúc: 08/02/2012 08:38:01AM »
Vâng, em giờ chỉ cho ăn lúa với khoáng và đất tổ mối thôi anh ạ...........Anh có dịp vào Sg em mời anh cà phê, hi hi

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #2 vào lúc: 10/06/2013 01:31:40PM »
vậy cuối cùng bài thuốc gì trị được dứt bệnh và liều lượng ra sao vậy anh tâm mong anh chia sẽ rõ hơn chân thành cám ơn
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

cugayhagiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/07/2013 11:50:47AM »
bác tâm chia sẻ chung chung quá. mong bác chỉ ra cụ thể hơn để anh em còn học tập

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/07/2013 11:55:49AM »
theo như em hiểu là ...... đất tổ mối đập nhỏ trộn với cát vàng rồi cho vào lồng hạ thổ ( với bác nào ko có điều kiện hạ thổ )  ... có thể bổ sung thêm 1 số khoáng nếu thấy cần thiết .. ( vỏ trứng, vỏ sò, than củi,
muối .... )

bác @ngoductam cho ý kiến ạ !!
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/07/2013 03:00:39PM »
Không ăn thua đâu!!! mình thử như thế cả tháng rồi ko ăn thua! :-bd :-bd :-bd :-j :-j :-j coi như sống chung với lũ thôi!
Cu cò không vội được đâu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/07/2013 03:27:01PM »
Cụ Cường cho cháu nó uống lá cỏ hôi giã nát ra đi, uống 1 tháng xem hết không, nghe mấy a nói là kiên trì là khỏi đấy

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/07/2013 04:05:22PM »
Cụ Cường cho cháu nó uống lá cỏ hôi giã nát ra đi, uống 1 tháng xem hết không, nghe mấy a nói là kiên trì là khỏi đấy
Cảm ơn bạn mình thử xem thế nào! vì cũng cho nhiều kiểu rồi cứ cắt thuốc là lại bị! thử kiểu này xem thế nào! :-bd :-bd
Cu cò không vội được đâu

hopcuchi

• Newbie
  • *
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 09/07/2013 07:04:25PM »
không trị dứt điểm được rồi đâu cũng vào đó thôi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent