Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bài thuốc sổ sán lãi cho cugay !  (Đọc 16119 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bài thuốc sổ sán lãi cho cugay !
« vào lúc: 18/12/2010 09:55:11AM »
Xin chào anh em bằng hữu , hôm nay cugayquangngai xin được chia sẽ cùng anh em 1 cách sổ sán lãi cho cugay
    1 :  Đặc điểm chim bị sán lãi là :
 - chim luôn còi cọc , thể trạng luôn suy yếu cho dù chăm sóc và nuôi dưỡng rất kỹ lưỡng
 -  chim ăn nhiều mà vẫ ko thấy mập , khỏe gáy gù thì ít
 -  chim khi ỉa phân có nước bọt , có mùi hôi thối hơi tanh nghe rất khó chịu ...
    2  : cách chữa như sau :
- ta có thể dùng HẠT CAU loại vừa hơi già sắp chuyển sang màu vàng hơi đỏ , cách dùng như sau :
lấy  nửa hạt cau đem giã nát nhuyển đó là cau ta ( còn cau cảnh thì dùng nguyên quả luôn ) , cho vào ly rồi đổ khoảng 250ml nước sôi , ngâm khoảng 3p sau đó đổ nước đó ra giữ lại cặn bã của hạt cau ( nếu cho chim uống nước này chim sẽ bị say , trào bọt mép , nhẹ thì chim xuống phong độ , nặng thì đi toi ) , tiếp đó cho 100ml nước sôi để nguội  vào ngâm khoảng 30p rồi lấy nước đó đổ cho chim uống ( chỉ cho chim uống khoảng trong vòng 1 ngày thôi , sau đó ta súc đấu sạch sẽ đổ nước lạnh cho chim, uống bình thường ). tôi thường sổ sán , lãi cho cugay của tôi bằng cách này tuy hơi tốn công nhưng an toàn .
- ta có thể ra tiệp thuốc thú y mua thuốc sổ sán , lãi dùng cho gà vịt tùy theo thể trọng mà ta có thể pha thuốc cho chim uống hoặc thuốc sổ sán của người như : fucaca , benda500 chia theo tỉ lệ là 1/4 viên  nhã nhuyển và hòa với 150ml nước cho chim uống cũng dùng trong vòng 24h thôi nha .

đó là kinh nghiệm của tôi xin được chia sẽ cùng quý anh em , chúc cả nhà vui vẻ ! _yahoo_

« Sửa lần cuối: 11/11/2011 03:38:01PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Kiến Vàng

• Khách
Re: bài thuốc sổ sán lãi cho cugay !
« Trả lời #1 vào lúc: 21/07/2011 09:20:45AM »
Cảm ơn Bác về bài viết này.
Quả thật trước giờ Em toàn dùng thuốc xổ lãi cho người hoặc cau non dút cho nó ăn...rất vất vã.
Này đang định sổ cho 1 con bổi cùi còn lại ở nhà mà ngại bắt ra nên định dùng cách trên.
Cái khó mà Em đang gặp là không mua được Cau già toàn non non không.
Bác cho hỏi như vậy có được không hiệu quả có khác nhau nhiều không?
Cảm ơn

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/07/2011 09:43:54AM »
chào bác !
nói về tác dụng thì cau non ko tác dụng tốt bằng cau già đâu bác , vì hạm luọng chất trong cau non chưa đủ , tôi thấy có loại cau kiêng khi chim trái màu đỏ rụng đầy , ở những công viên hay trồng dọc đường đó bác loại đó dùng cũng tốt lắm .
thân chào !

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/07/2011 03:36:43PM »
xin chào anh em bằng hữu , hôm nay cugayquangngai xin được chia sẽ cùng anh em 1 cách sổ sán lãi cho cugay
 - chim luôn còi cọc , thể trạng luôn suy yếu cho dù chăm sóc và nuôi dưỡng rất kỹ lưỡng
 -  chim khi ỉa phân có nước bọt , có mùi hôi thối hơi tanh nghe rất khó chịu ...   

Ngoài việc chim ăn nhiều, hay ăn, lúc nào cũng tìm kiếm đồ ăn, loay xoay trong lồng, chim còn hay uống nước nhiều. Do bộ máy tiêu hóa không tốt và thường xuyên bị ỉa chảy nên chim hay bị mất nước, điều này làm cho chim không được bền, hay mất sức. Mình cũng có hai chú bị ỉa chảy do sán gây ra, khi ra rừng chỉ chơi được khoảng vài tiếng đồng hồ là mất sức. Mình chữa bằng thuốc Fugacar chia theo tỉ lệ rất nhỏ mà bác Duy đã mách cho, một em đã khỏi, còn một em chưa chữa.
« Sửa lần cuối: 22/07/2011 03:38:38PM gửi bởi cugaybinhduong »

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/07/2011 05:20:01PM »
chào bác !
nói về tác dụng thì cau non ko tác dụng tốt bằng cau già đâu bác , vì hạm luọng chất trong cau non chưa đủ , tôi thấy có loại cau kiêng khi chim trái màu đỏ rụng đầy , ở những công viên hay trồng dọc đường đó bác loại đó dùng cũng tốt lắm .
thân chào !
xin hỏi bác cháu có con chim cu gáy nó cứ ngồi lì 1 chỗ mà nó ko nhảy nhót gì cả, ăn rất nhiều(đầy diều luôn), phân thì nó rất tốt. có phải vậy là bệnh sán phải không? _tuc_ _tuc_ _tuc_ _tuc_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_ _calm_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bài thuốc sổ sán lãi cho cugay !
« Trả lời #5 vào lúc: 22/07/2011 08:47:22PM »
chào bạn !
cái này cũng khó tùy theo con , bạn bắt em nó ra sờ dưới lườn em nó nếu thấy ốm có cạnh như lưỡi hái  thì em nó bị sán rùi nên sổ sán cho em ta đi .
thân chào !

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/04/2013 01:45:26PM »
Xin chào anh em bằng hữu , hôm nay cugayquangngai xin được chia sẽ cùng anh em 1 cách sổ sán lãi cho cugay
- ta có thể dùng HẠT CAU loại vừa hơi già sắp chuyển sang màu vàng hơi đỏ , cách dùng như sau :
lấy  nửa hạt cau đem giã nát nhuyển đó là cau ta ( còn cau cảnh thì dùng nguyên quả luôn ) , cho vào ly rồi đổ khoảng 250ml nước sôi , ngâm khoảng 3p sau đó đổ nước đó ra giữ lại cặn bã của hạt cau ( nếu cho chim uống nước này chim sẽ bị say , trào bọt mép , nhẹ thì chim xuống phong độ , nặng thì đi toi ) , tiếp đó cho 100ml nước sôi để nguội  vào ngâm khoảng 30p rồi lấy nước đó đổ cho chim uống ( chỉ cho chim uống khoảng trong vòng 1 ngày thôi , sau đó ta súc đấu sạch sẽ đổ nước lạnh cho chim, uống bình thường ). tôi thường sổ sán , lãi cho cugay của tôi bằng cách này tuy hơi tốn công nhưng an toàn .
- ta có thể ra tiệp thuốc thú y mua thuốc sổ sán , lãi dùng cho gà vịt tùy theo thể trọng mà ta có thể pha thuốc cho chim uống hoặc thuốc sổ sán của người như : fucaca , benda500 chia theo tỉ lệ là 1/4 viên  nhã nhuyển và hòa với 150ml nước cho chim uống cũng dùng trong vòng 24h thôi nha .

đó là kinh nghiệm của tôi xin được chia sẽ cùng quý anh em , chúc cả nhà vui vẻ ! _yahoo_

Bài viết hay quá ! Cám ơn bác cugayquangngai đã chia sẻ cho anh em  (*)(*)
Nhờ các bác tư vấn giúp :

- Định kỳ tẩy giun và sán cho cu gáy bao lâu 1 lần ?
- Nên tẩy giun , sán trước khi thay lông hay sau khi thay lông các bác ?

Mong nhận được tin của các cu thủ  _zoo_
« Sửa lần cuối: 06/04/2013 01:47:08PM gửi bởi Đồngquê »
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 08/04/2013 11:12:22AM »
Cảm ơn Bác về bài viết này.
Quả thật trước giờ Em toàn dùng thuốc xổ lãi cho người hoặc cau non dút cho nó ăn...rất vất vã.
Này đang định sổ cho 1 con bổi cùi còn lại ở nhà mà ngại bắt ra nên định dùng cách trên.
Cái khó mà Em đang gặp là không mua được Cau già toàn non non không.
Bác cho hỏi như vậy có được không hiệu quả có khác nhau nhiều không?
Cảm ơn
Hình như phải cau già bác ạ cau non hạt nó chưa già chưa đủ chất để làm giun sán say mà chết đâu
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 14/12/2013 05:45:36PM »
cám ơn bác chỉ cách nhé...
chắc làm bằng cau cho no an toàn,khỏi bắt chim ra vô tội nó!

codo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 19/11/2015 07:55:28AM »

Cám ơn bác.Xin hỏi rõ hơn là ngâm hạt cau với 250ml nước sôi,sau đó đổ phần nước đi,lấy phần xác cau ngâm với 100ml nước phải ko bác?

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/11/2015 08:48:39PM »
cách này đơn giản hơn nak các cụ lấy là mơ nhám ( lá ăn kèm với thịt cầy ấy) đập dập vo lại nhét vào miệng cho chim ăn cũng trị dc giun đó các cụ.

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 21/11/2015 08:47:40AM »
cách này đơn giản hơn nak các cụ lấy là mơ nhám ( lá ăn kèm với thịt cầy ấy) đập dập vo lại nhét vào miệng cho chim ăn cũng trị dc giun đó các cụ.
Mình cãng dùng cách này!!!!

Dentu_Homqua

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/11/2015 05:50:46PM »
Lấy lá mật gấu, nấu thật đặc cho chim uống vài ngày liên tục, trị được giun, sán, ngoài ra còn trị dc bệnh đường ruột cho chim nữa

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent