Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có con cu bị chướng hơi nhờ anh em giúp... gấp lắm ạ  (Đọc 3795 lần)

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là có con mồi của anh bạn bị chướng hơi .. anh em nào có kinh nghiệm chữa rồi hoặc biết cách chữa thì chỉ em với ạ !!
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

lapcop

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Có con cu bị chướng hơi nhờ anh em giúp... gấp lắm ạ
« Trả lời #1 vào lúc: 07/09/2016 09:13:30PM »
Mình đã chữa bằng cách này
bắt ra cho ít nước tỏi vào mồm cộng thêm một miếng tỏi nhỏ
nếu nửa ngày ko hết
lấy kim khâu quần áo hơ qua lửa và trọc vào chỗ diều . Trước khi trọc bạn lấy chỉ buộc vào đầu kim một khoảng bằng hạt gạo .để khi trọc kim ko bị sâu quá.nói thì ghê nhưng mình chữa 3 con nặng theo cách này khỏi 100 phần trăm.

lapcop

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/09/2016 09:18:02PM »
Trọc xong diều xẹp ngay .nhét miếng tỏi nhỏ vào mồm hạ thổ .cho thức ăn vào một tiếng là chim ăn uống bình thường.chúc bạn thành công,

nhandangthanh

• Chính thức
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/09/2016 09:37:49PM »
Mua viên bi xám sáng, chiều,lần cho uống 1/4 viên , kết hợp với cho ăn  vài con trùn kim chim sẽ hết bệnh...

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/09/2016 10:20:45PM »
Mua viên bi xám sáng, chiều,lần cho uống 1/4 viên , kết hợp với cho ăn  vài con trùn kim chim sẽ hết bệnh...
thuốc này là thuốc gì và mua ở đâu vậy bác ???

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #5 vào lúc: 07/09/2016 10:33:31PM »
Trời! Chưa khỏi hả em? Ko vô thuốc hả? Nếu khó quá chuyển vô SG anh chăm chứ bệnh nặng rồi đấy.
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/09/2016 11:34:42PM »
Chào Bạn
Theo hình thì mình đang nghi con này khg bị đầy hơi hay sình bụng mà nó đang bị sâu mắt đó bạn.Nếu thật sự là vậy thì hơn nguy hiểm đó Bạn.
Nguyên nhân bệnh này là để thực phẩm và nguồn nước của chim bị dơ nhiễm khuẩn,ít chăm sóc đổ phân.Nên nguồn bệnh bắt đầu từ đó mà ra.mới đầu chim bị về đường hô hấp,sau ký sinh trùng di chuyển lên mắt và tạo ổ dịch tại đây.Bạn nhớ để ý biểu hiện giùm mình nha nếu chim đứng lâu lâu đưa chân lên gãi ở mắt thì đúng là bệnh trên.Nếu đúng thì nhắn tin cho mình biết,mình sẽ chia sẻ cách điều trị giúp Bạn
HOÀNG TRỌNG

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/09/2016 11:49:37PM »
Trời! Chưa khỏi hả em? Ko vô thuốc hả? Nếu khó quá chuyển vô SG anh chăm chứ bệnh nặng rồi đấy.

Dạ e cho uống thuốc được 3 hôm rồi a ... hôm chưa uống thì phân xanh .. hôm nay phân đẹp rồi, ăn uống cũng khỏe .. có điều cổ chưa xẹp đc anh à ..

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 07/09/2016 11:59:33PM »
Chào Bạn
Theo hình thì mình đang nghi con này khg bị đầy hơi hay sình bụng mà nó đang bị sâu mắt đó bạn.Nếu thật sự là vậy thì hơn nguy hiểm đó Bạn.
Nguyên nhân bệnh này là để thực phẩm và nguồn nước của chim bị dơ nhiễm khuẩn,ít chăm sóc đổ phân.Nên nguồn bệnh bắt đầu từ đó mà ra.mới đầu chim bị về đường hô hấp,sau ký sinh trùng di chuyển lên mắt và tạo ổ dịch tại đây.Bạn nhớ để ý biểu hiện giùm mình nha nếu chim đứng lâu lâu đưa chân lên gãi ở mắt thì đúng là bệnh trên.Nếu đúng thì nhắn tin cho mình biết,mình sẽ chia sẻ cách điều trị giúp Bạn
HOÀNG TRỌNG
Cảm ơn anh .. con chim này là của ông anh em mới quen .. lúc trước là mồi cây ... khoảng 1 tháng nay anh đó tập mồi đất nên cho vào lồng lớn như trên hình đó ạ ... hôm mới bị thì nền cát khá nhiều phân do lâu ngày không dọn thì phải ... e cũng nghĩ không phải bị đường ruột vì nó ăn khỏe với phân khô + to anh ạ ..
« Sửa lần cuối: 08/09/2016 12:04:40AM gửi bởi mecugay_py »

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 08/09/2016 06:51:32AM »
Chào Em
Nhớ là quan sát coi nó có biểu hiện như tôi đã nói kỹ nha.Bởi vì chim bị bệnh này ăn uống vẫn bình thường  đôi khi vẫn gáy rao nhưng thất thường và có biểu hiện tung lồng,lông quanh mắt chim rụng dần.nhìn mắt chim như người thiếu ngủ đều do ký sinh trùng cắn làm chim ngứa gãi không kịp nên nhảy tung lồng.Nếu bắt chim lại kiểm tra đè mí mắt dưới ta sẽ thấy một màn trắng đục phía dưới.đó chính là lớp mủ do ký sinh trùng gây ra.Nếu thấy được những việc trên là tỷ lệ cứu được chim tương đối thấp đó Bạn.Hy vọng con mồi của Bạn không bị bệnh trên.Có vài điều chia sẻ đến Bạn và mọi người.Thân
HOÀNG TRỌNG

nhandangthanh

• Chính thức
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/09/2016 09:25:53AM »
thuốc này là thuốc gì và mua ở đâu vậy bác ???
Ra ngoài tiệm thuốc Tây mua bạn, mình cũng gặp trường hợp này rồi...

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 08/09/2016 10:02:01AM »
Chào Em
Nhớ là quan sát coi nó có biểu hiện như tôi đã nói kỹ nha.Bởi vì chim bị bệnh này ăn uống vẫn bình thường  đôi khi vẫn gáy rao nhưng thất thường và có biểu hiện tung lồng,lông quanh mắt chim rụng dần.nhìn mắt chim như người thiếu ngủ đều do ký sinh trùng cắn làm chim ngứa gãi không kịp nên nhảy tung lồng.Nếu bắt chim lại kiểm tra đè mí mắt dưới ta sẽ thấy một màn trắng đục phía dưới.đó chính là lớp mủ do ký sinh trùng gây ra.Nếu thấy được những việc trên là tỷ lệ cứu được chim tương đối thấp đó Bạn.Hy vọng con mồi của Bạn không bị bệnh trên.Có vài điều chia sẻ đến Bạn và mọi người.Thân
HOÀNG TRỌNG
Dạ .. để e theo dõi xem thế nào !

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #12 vào lúc: 08/09/2016 12:51:17PM »

Dạ e cho uống thuốc được 3 hôm rồi a ... hôm chưa uống thì phân xanh .. hôm nay phân đẹp rồi, ăn uống cũng khỏe .. có điều cổ  xẹp đc anh à ..
Vậy là ok rồi. Em nó sẽ qua khỏi thôi. Cách phục hồi nhanh, trước mắt dọn phân sạch sẽ, luôn có cát dưới khay, nước uống sạch, máng tránh hướng gió. Xem biểu hiện ăn uống có gì alô anh.
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 08/09/2016 09:32:47PM »
 Vậy là ok rồi. Em nó sẽ qua khỏi thôi. Cách phục hồi nhanh, trước mắt dọn phân sạch sẽ, luôn có cát dưới khay, nước uống sạch, máng tránh hướng gió. Xem biểu hiện ăn uống có gì alô anh.
[/quote]
Dạ ... sáng mai e mang chim về chăm lại xem thế nào .. con này nổi tiếng khu vực đó nếu không qua khỏi thì tiếc lắm  anh à ..
« Sửa lần cuối: 09/09/2016 05:43:53AM gửi bởi mecugay_py »

huynhvanlau

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/09/2016 09:48:16AM »
Theo mình thì ngoài việc dọn dẹp vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, bạn nên bổ sung thêm hạt cây rái + mằn ri nhé.
Chúc bạn mai mắn.

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 10/09/2016 07:36:12AM »
Sau 6 ngày tích cực chữa trị sức khỏe em nó đã dần ổn định trở lại ... xin chân thành cảm ơn các anh em đã nhiệt tình giúp đỡ !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent