Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Sau bao thất bại thành công đã đến  (Đọc 2402 lần)

traudongnoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Sau bao thất bại thành công đã đến
« vào lúc: 17/05/2016 12:21:12PM »
Hình ảnh chim bố và con:

Và đây là chim mái:

kienvang

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Sau bao thất bại thành công đã đến
« Trả lời #1 vào lúc: 17/05/2016 06:06:42PM »
Chúc mừng bạn đã ghép đẻ thành công!mình cũng đã thử rất nhiều lần nhưng toàn thất bại,bạn có thể chia sẻ vài kinh nghiệm về ghép đẻ giúp mình được không?xin cảm ơn nhiều!

traudongnoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/05/2016 09:20:23AM »
Chào bạn! Mình mới nuôi nên chỉ có thể chia sẽ trải nghiệm bản thân cho bạn và mọi người.
Lúc đầu mình kiếm một con trống và mái nuôi trong lồng nhỏ khoảng 6 tháng cho dạn người vì mình định nuôi sinh sản trong lồng nhỏ. Nếu ai có điều kiện làm lồng lớn có cây cối nền đất thì chuyện đơn giản hơn. Khi chim trống và mái đã nổi gáy gù cả ngày thì tiến hành thả chim mái vào lồng nuôi sinh sản. Sau khoảng một tuần tiến hành thả chim mái. Khi mới vào chúng có thể đánh nhau, khoảng hơn hai tháng chúng bắt đầu rỉa lông cho nhau.
Tuy vậy ổ đẻ vẫn trống không. Sau cho ăn thêm khoáng tự làm thì thấy đẻ nhưng trứng ấp không nở, đôi khi chúng mổ ăn trứng của mình. Cứ như vậy khoảng năm sáu lứa trứng thất bại mình cứ suy nghĩ hoài. Sau có dịp vào nhà ông chú có nuôi cu sinh sản giải trí. Chú ấy nuôi cũng đơn giản cám lúa đậu và không cho ăn khoáng nhưng chim vẫn đẻ và nở đều đều. Mình quan sát thấy chú ấy nuôi trong chậu cây cảnh đổ đất và trồng cây sanh trong đó và chú ấy bảo cu gáy phải cho tiếp đất mới tốt (Mình nuôi trong lồng cách đất khoảng 0.3m).
Thế là mình hăm hở về nhà kiếm khay đổ đất và bất ngờ đã đến. Chim trống và chim mái rất thích vào khay đất nằm chơi. Và khoảng 15 ngày sau chú chim non chào đời. Rất tiếc là một chú rơi xuống ổ nên chỉ còn lại 1. Đó là những trải nghiệm ban đầu nuôi cu sinh sản. Nhân đây mình cũng xin cảm ơn những anh em trong diễn đàn đã cho mình những kiến thức bổ ích.

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/06/2016 12:16:05AM »
Bạn có thể chụp chiếc khay đổ đất trong chuồng chim của bạn được không để anh em học tập. Cảm ơn bạn nhé

ductronginter

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/06/2016 08:29:28AM »
Lồng tập trung loại bé vẫn đẻ ok. Quan trọng là trống và mái có tốt không nhé bạn.

traudongnoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/06/2016 01:17:07PM »
Cập nhật ngày 16/6/2016:

Chim con giờ đã lớn.

Lứa tiếp chỉ nở được 1 con và hai trứng mới đẻ.
Xin các bác chỉ giáo cu vừa ấp vừa nuôi con nhỏ có tốt không. Và như thế có ảnh hưởng đến tuổi thọ cu mái.
Thanks!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent