Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Dinh Dưỡng Chim Cu Như Thế Nào Là Hiệu Quả?  (Đọc 6280 lần)

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
Dinh Dưỡng Chim Cu Như Thế Nào Là Hiệu Quả?
« vào lúc: 31/01/2016 11:50:31PM »
Chào các bạn
Để dinh dưỡng một con chim cho nó đẹp gọn gàng,dáng dấp sung mãn thật sự không khó lắm.Nhưng để ngưng chế độ dinh dưỡng cho chim đúng lúc,không để béo phì lười gáy thì điều này thật sự là hơi khó.
Trọng xin gởi đến các bạn những tấm hình của một con mồi mà người Em có nhờ Trọng dinh dưỡng cho chim đẹp và sung hơn.Trọng đã có một quá trình dinh dưỡng lại cho nó đẹp và nước chơi vẫn sung mãn.Với những hình ảnh sau
HÌNH ẢNH LÚC MỚI NHẬN

HÌNH ẢNH SAU 2 TUẦN

Qua hình ảnh trên các Bạn nghĩ như thế nào?Xin thưa ai cũng làm được cả mình sẽ hướng dẫn các Bạn sau vài ngày nữa....
« Sửa lần cuối: 31/01/2016 11:59:04PM gửi bởi ledang70 »

giangau81

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Dinh Dưỡng Chim Cu Như Thế Nào Là Hiệu Quả?
« Trả lời #1 vào lúc: 02/02/2016 07:59:45PM »
Bác cứ úp úp mở mở nên a e chán ko thấy ai quan tâm,chán!

huynhvanlau

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/02/2016 02:52:52PM »
Xin chúc mừng a Trọng đã dinh dưỡng cho em nó sáng hẳn lên :d
Thân.

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/02/2016 12:20:07AM »
Xin chia sẻ thêm một số hình ảnh mà tôi vừa chăm sóc và chữc bệnh cho nó sau hơn 1 tháng
LÚC MỚI ĐEM VỀ

Ở phần trán phía trước các bạn có nhận ra điều gì không?tôi sẽ viết điều này cùng với phần dinh dưỡng và chăm sóc chim.
SAU HƠN MỘT THÁNG VỚI CHẾ ĐỘ DINH DƯỠNG

Cu_10

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Đam mê không giới hạn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/02/2016 07:35:45PM »
Có thời gian xin anh chia sẻ cho mọi người về cách dinh dưỡng chim nha anh!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/02/2016 09:43:49PM »

Có thời gian xin anh chia sẻ cho mọi người về cách dinh dưỡng chim nha anh!
:-bd :-bd :-bd :-bd

ledang70

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/02/2016 12:58:04AM »
Chào các Bạn.Hôm nay Trọng xin chia sẻ về cách dinh dưỡng một con chim sao cho hiệu quả.
Như những tấm hình Trọng đã chia sẻ trên,các Bạn có thể so sánh những con chim Cần dinh dưỡng hình thể như thế nào?Ở đoạn này thì thật sự không biết phải giải thích sao cho các Bạn nhìn nhận được như thế về một con chim Cần dinh dưỡng trong thời gian bao lâu là đủ.Thôi thì tuỳ cơ ứng biến các Bạn nhé
Như hình thể con đầu tiên Trọng dinh dưỡng trong vòng 2 tuần.Còn con thứ 2 thì phải mất hơn 1 tháng
Vậy nhìn qua 2 con trên các bạn đã ngộ ra điều mình Cần dinh dưỡng cho chú chim của mình chưa?(nếu có Bạn nào chưa nhìn ra thì Trọng sẽ hỗ trợ sau).Thành phần dùng để dinh dưỡng cho chim như sau
-Mè Đen
-Cám dinh dưỡng cho gà mới nở
-Tắm chim thường xuyên vào mỗi buổi sáng lúc chim còn ướt tuỳ các bạn,có thể lúc này các bạn nên tranh thủ nhét cho chim 1 viên dầu cá luôn thể,hoặc không cần cũng được.Lúc này là lúc các bạn tiếp xúc với chim rất dễ,nhất là lúc mới bắt chim về khi nó còn nhát.Chỉ sau vài lần tắm xong Bạn cho chim đứng trên tay mình và vuốt ve chúng là những lần kết tiếp thì chim không còn hoảng loạn khi Bạn tiếp cận chúng dưới mọi hình thức như vuốt ve hoặc cho chúng đửng trên tay bạn mà chúng không còn sợ Bạn nữa.Sau khi để chim khô ráo lông trong bóng mát,lúc này ta đem phơi nắng chim khoảng từ20'-30' là đủ tránh nắng quá có thể làm hư bộ lông của chim vì đang trong quá trình dinh dưỡng Bạn nhé.Có thể xịt phun sương cho chim vào buổi trưa(từ khoảng 13h-14h)tuỳ vào nhiệt độ trong ngày cao hay thấp nha các bạn.Nhớ nha chỉ xịt phun sương thôi.Vì nhiệt độ cao trong ngày có thể làm thân nhiệt của chim lên cao,làm chúng khó chịu và ảnh hưởng đến thể trạng của chúng.Do đó chúng ta Cần trợ giúp chúng cân bằng thân nhiệt của chúng và giúp chúng cảm thấy sản khoái trong thời điểm trên.
Về chế độ và hàm lượng pha trộn giữa mè và cám dinh dưỡng gà con như sau
Tỉ lệ 50/50.cứ 1 muỗng cà phê cám thì 1 muỗng mè.Có thể ta trộn cám chung với lúa luôn(đối với những chú chim mới đầu không chịu ăn mè.Nên ta trộn cám chung với lúa để ép chú ta ăn)sau đó dùng tay trộn đều chúng lên.Nhớ nhé các bạn nên trộn mỗi thứ 2 muỗng là vừa tránh lãng phí, vì các dinh dưỡng được trộn như trên chỉ để lâu nhất là 3 ngày.Nếu chúng còn dư trong cóng thì các bạn vẫn đổ bỏ đi giùm mình nha.Mình xin nói thêm ở đoạn này là đối với thất cả cá loại ngũ cốc không còn nguyên hạt cũng vậy.Cứ 3 ngày nếu chim ăn còn dư cũng phải bỏ là vì trong không khí vẫn có độ ẩm mà những thực phẩm trên của chim sẽ ít nhiều hút lấy độ ẩm đó,trong vòng 24h sẽ sinh nên ẩm mốc.Do đó nó sẽ rất nguy hiểm cho chú chim của các Bạn.Trong đó loại cám,Đậu bễ hạt,bắp đã nghiền vỡ hạt là những loại không thể để lâu quá 3 ngày.Nhớ dùm mình điều này nha các bạn.Nếu nhẹ thì chim sẽ bị đường ruột đi phân xấu khay phân hôi.Nhìn tổng thể chim vẫn khỏe mạnh.Nhưng nuôi Hoài không nổi Nhớ nhe nếu ai có bị thì cho mình xin nha hi hi hi. Nói vui chứ nếu bị thì mình chỉ cho làm một lần là hết hẳn.Trọng xin nói tiếp cứ như thế mà làm và quan sá thấy chim đã bắt đầu có dáng cân đối rồi thì lúc này các bạn nên giảm lượng cám pha trộn với mè như sau cứ 1/2 muỗng cám thì 2 muỗng mè nha.Còn phần pha trộn bên lúa thì bỏ hẳn chỉ để lúa không thôi.sau 1 tuần kể từ khi giảm lượng cám nêu trên thì các Bạn có thể bỏ hẳn cám nhưng lúc này ta nên thay cám bằng kê trộn với mè với tỉ lệ1/2 kê với 2 muỗng mè.Lúc này thời lượng tắm cho chim cũng giảm dần 2 ngày tắm 1 lần.Nhưng nếu nhiệt độ trưa quá nóng ta vẫn duy trì chế độ tắm đờ-mi phun sương nhé.Nhớ nha khi phun sương các bạn nên che đậy những cóng chứa thành phần ngũ cốc và dinh dưỡng của chim lại cẩn thận các Bạn nhé.Các Bạn Nhớ giùm điều này là tuỳ theo sự hấp thu dinh dưỡng của từng con nhanh hay chậm,mà các Bạn nên quan sát kỹ để ta có cách dinh dưỡng phù hợp với sự hấp thu nhanh chậm của mỗi chú chim mà mình dinh dưỡng các Bạn nhé.Chúc các Bạn thành công.Hãy đặt câu hỏi cho mình.Nếu Bạn đang lo lắng điều gì cho những chú chim của Bạn.Mình sẽ cố gắng hết khả năng mình có để giúp các Bạn nếu có thể..... Thân
Tí nữa là mình quên trả lời về trường hợp của chủ chim thứ 2 như sau
Nó là một con chim có thể cho là nằm chờ chết.Hôm đó vẫn như mọi lần Trọng thường hay ghé tiệm chim trên mà Trọng quen biết để xem những chú chim bổi mới về tình cờ mới phát hiện chú chim hình trên đđược nhốt ở một góc tối om mà đầu còn bị kẹp treo tòng teng giữa 2 nang lồng,nên bbuộc miệng nói với bà chủ tiệm và nói chim như vầy sao ai dám mua.Hay Chị bán cho tôi để tôi về trị bệnh cho nó.Thế là bà chủ nói nói như vầy sao bán cho Anh đc thôi thì Anh cứ lấy về chữa cho nó,chứ ở đây thì chừng vài hôm nữa chết cũng vậy. Thế là nó về với Trọng ban đầu là 2 lỗ mũi bị bít luôn,lông lá nham nhở...Đặc biệt là pphần trán nhìn rất kỳ.sau vài ngày tìm hiểu thì trọng mạnh dạng nặn thử thì ké phụt ra từ trong 2 lỗ mũi của nó rabawfng như đầu đũa ăn cơm cứ như vậy mà cả 3 lần nặn đều như nhau tưtưởng là hết ai dè khi nhìn kỹ và quyết định mỗ thì pphần trán nhô kia chí là ổ ké mà nó làm tắt luôn đường thở của nó.Sau khi giải quyết đc việc trên và dinh dưỡng hơn 1 tháng thì chú ta được như vậy đó các Bạn
HOÀNG TRỌNG

« Sửa lần cuối: 11/02/2016 01:30:25AM gửi bởi ledang70 »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 15/02/2016 02:49:11PM »
Bài viết của bác rất bổ ích, cám ơn bác đã chia sẻ. bác cho em hỏi thêm xíu, đấy là khẩu phần dành cho chim suy, phiền bác có thể chia sẻ thêm khẩu phần dành cho mồi giúp sung mãn, nâng cao tuổi thọ để mọi người tham khảo được không ạ, cám ơn bác.

huynhvanlau

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 20/02/2016 09:19:24AM »
Bài viết rất hữu ích.
Chúc anh Trọng khỏe.
Thân.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent