Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tin tức...từ Lincoln, Nebraska, USA (cập nhật thường xuyên)  (Đọc 8101 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Lâu nay Tre bận rộn quá nên ít vào viết bài phục vụ bà con, nay không dám hứa nhưng sẽ cập nhất tin tức hàng này...Có khi chỉ vài ba chữ, có khi chi vài icon gọi là có vào hoạt động.
Tre năm nay cũng đã già, nên trí nhớ cũng không còn minh mẫn như mấy năm trước nên nhớ trước quên sau. Có gì bà con thông cảm, chia sẽ vài khoảnh khắc trong cuộc sống...vậy thôi.
Bà con ai thích thì đọc không thích thì bỏ qua chứ đừng ném đá...ném nhiều là Tre chạy à nghe.

Tin đầu tay: sáng nay ngủ dậy 6:30 nghe cu gáy rộn ràng, mặc dù cửa kiếng và nằm trên tầng hai, chim gáy thì nuồi chuồng ngoài nhà nhưng buổi sáng yên tĩnh nên nghe rõ mồn một. Tre nằm trên giường nhưng như mọi khi hễ nghe cu gáy nhiều hay ít là biết thời tiết hôm đó thế nào. Sáng nay, chúng gáy rộn ràng, vừa gáy vừa gù, thúc liên tục.
Sau một mùa đông dài và khắc nghiệt quân số cu gáy nhà Tre đã giảm đi đáng kể, hai em trống và một em mái đã ra đi không ngày trở lại. Tỉ lệ giới tính đã mất cân bằng từ lâu nay lại càng trầm trọng hơn. 1 trống 4 mái. Mà hình như chúng vẫn còn thiếu thiếu hay sao ấy.

Trưa nay về cho chim ăn thấy 1 em mái đang ấp, còn con trống thì hết gù em mái này lại rĩa lông em mái kia...ai bảo chim cu chung tình thì hãy xem lại nhé.

Hai con cu gáy Mỹ, từ ngày con mái mất đi nó trở nên thân thiết với nhau mặc dù là 2 con đều là đực. 2 con đực có có âu yếm nhau  không? Có 100% luôn, có hôm Tre còn thấy 1 con nhảy lên con kia và làm y như thật...chúng nó có thể lừa được mấy con cu cườm chưa không thể qua mắt chủ nó...cu tui nuôi tui biết =)) cả 2 đều dực rựa...túng thì ...biến thôi =))

Hôm nay vài tin chia sẻ nho nhỏ...bà con buồi sáng vui vẻ....hẹn ngày maai...

Hình dưới là cu gáy uống nước mùa đông. Mùa đông ở đây giá lạnh nước đóng băng cả mấy tháng nên khi nào Tre đem nước ấm ra là chúng nó a lê hấp vù xuống uống ngay kẻo chậm vài phút là đông đá ngay...như chai nước bên cạnh =))
« Sửa lần cuối: 21/04/2015 09:40:09PM gửi bởi Tre làng »

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tin tức hàng ngày...từ Lincoln, Nebraska, USA
« Trả lời #1 vào lúc: 11/04/2015 09:04:55AM »
Bác Tre có nhiều tin hay thì bác cứ cung cấp thêm cho bà con biết thêm nhé. Cu của bác ở Mĩ thì chắc nó dần khác quê gốc rồi. Nhưng cu của bác nhiều gái quá (female) thì nghe giọng chắc êm ái nhỉ. Mùa đông sao bác không che kín chuồng để bớt lạnh. E thấy trên diễn đàn cu thủ phonghalong có thông tin và có ảnh cu gáy tàu đang ở trên tuyết và tắm tuyết mà. Chúc bác nhiều sức khỏe nhé, bác lo già nhưng cu bác cứ khỏe trẻ căng hót gù đều là tốt. Bác vui nhiều nhé!

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/04/2015 12:17:12AM »
À thì ra cũng có nhiều người tò mò vô coi, và có một command của chú Thinhbv động viên là Tre cứ viết xả láng =))
 Cuối tuần bận rộn nên không vào cập nhật tin tức hằm bà lằng được. Hôm nay trời đẹp, nghe chim gáy gù quá trời luôn. Thằng cu con đêm qua sốt khó ngủ, chiều hôm qua nó cùng ba và chị gái gieo hạt trồng hoa, rồi ra công viên chơi như không có vấn đề gì, thế mà đêm về lại sốt. Mùa xuân đang về, muôn hoa đua nở, những bãi cỏ bắt đầu chuyển qua màu xanh...Cảnh đẹp thanh bình nhưng Tre ghét nhất vào đầu mùa xuân, cứ đầu mùa là Tre bị dị ứng...mắt đỏ, ngứa, ho...nói chung là tèm nhem, nhìn không ra người không ra ngợm =))
Ở Mỹ rất nhiều người bị dị ứng phấn hoa, Tre dị ứng không những phấn hoa mà còn đủ thứ vào mùa xuân _khotro_
« Sửa lần cuối: 14/04/2015 12:31:30AM gửi bởi Tre làng »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/04/2015 07:02:17AM »
Nhìn không gian cảnh vật bên đó thấy con người yên bình quá, thiên nhiên cây cối con người hòa nhập với nhau
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/04/2015 02:30:25PM »
Em quan tâm đến cu của bác thì biết tí thông tin liên quan đến cu gáy ở xứ lạnh có tuyết vẫn sống tốt được để bác tham khảo chăm cu cho tốt chứ không dám "command" gì cho bác đâu. Mùa hè ở xứ Âu -Mĩ em thấy ở các công viên nhiều hoa đẹp, chị em hay ra công viên tắm nắng, hoa cây, "hoa em" nó trồi lộ ra vương hình vào mắt làm ngứa mắt lắm, cu nó cũng tức nữa là. Theo em thì bác cứ đeo đôi kính của đặc vụ Mĩ vào là ổn, và nhớ đến công viên hoặc ra đường là cứ nhìn thẳng thì sẽ không phải "ngứa mắt bên trái ngứa mắt phải, đỏ cả hai mắt". Em nghe nói ra ngoài gặp mấy bác blk mà nhìn lâu một tí là dễ ăn một shoot lắm. Chúc bác cứ vui nhiều với cu của bác là được. Bác kể thêm chuyện Mĩ nữa nhé...

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 16/04/2015 02:33:44AM »
Hôm qua trời buồi sáng hơi âm u, se lạnh, đúng như thời tiết Lincoln rất thất thường, hôm nay nóng 81 độ F, ngày mai có thể xuống 40 độ F. Đang đi làm thi thấy tin nhắn "This is Ronda Apt #1, there is guy dead in apt #4 cops and stuff are there" (Đây là Ronda căn hột số 1, có một người chết trong căn hộ số 4, cảnh sát và mọi thứ đang ở đấy). Thì ra bà Ronda ở phòng đối diện thông báo tin tức chung cư như mọi khi.

Cái bà Kathryn trong căn hộ số 4 này rất là không bình thường, trong vòng 3 tháng cảnh sát tới đó khoảng 21 lần (số liệu cảnh sát thông báo). Có một gã pê đê đến sống để giúp bà ấy uống thuốc cho đúng (vì bà hay uống lẫn thuốc này với thuốc kia) nhưng thường hay diễn ra cải lộn to tiếng và hoặc hàng xóm gọi cảnh sát hoặc chính gã này gọi cảnh sát, một lần bà dí dao vào gã này và cảnh sát đến đưa bà vào khám nhốt (dữ liệu cảnh sát cung cấp). Trên đường đến đó gọi thêm ông bạn, cứ nghĩ bà giết ông pê đê kia. Mới hôm nào mình sửa mấy thứ trong căn hộ này và thấy gã cũng rất vui, hai anh em tới sửa ông hỏi 2 đứa mày có phải bồ bịch không. Mình trả lời, đúng, gã kia là girl friend của tôi. Ông nói không tin vì nghe giọng nói là biết không phải =)) Mình hỏi ông sao không thích girl mà thích boy, ông nói girl ỏng ẻo thấy ghét lắm =)) . Cứ tưởng ông ấy đi toong rồi. Vừa dùng xe trước đường thì thấy xe police đang đậu trước chung cư. Tần ngần ngồi trong xe quan sát 1 tí thì thấy gã pê dê đang nằm phơi nắng hút thuốc _khotro_ . Tiến vào thì thấy vài ba người nói chuyện. Gã ta kể hôm qua có thằng bạn tới chơi xem tv, sáng ra thì không thấy gã thức dậy nữa. Hỏi bà thuê nhà đâu, ông bảo còn ở trong tù chưa ra _khotro_ . Gã nói cảnh sát đang điều tra ở trong ấy. Lại gặp 2 thằng quản lý nhà đi vào nhưng nó nói police không nói chuyện với nó. Mình và ông bạn đi vào hỏi có chuyện gì trong căn hộ này và không muốn xe police chặn ngang đường lồi vào chung cư. Bà police trả lời nhát gừng...ông bạn hỏi thế bao lâu thì xong và xác chết phải đưa đi, bà nói không biết _khotro_ nhưng nội trong ngày hôm nay. Vẫn chưa thấy cái xác chết nó thế nào, thôi ra ngoài nói chuyện với mấy người khi nãy..một lúc thì phải vê cơ quan làm việc.
Sáng nay nhận được thồng báo từ sở cảnh sát qua email

04-14-2015 1242 B5-031638  4      DEATH - UNK CAUSE                         - REPORT INDICATED     
962   PRATT            35YOM CHRISTOPHER LNU WENT TO SLEEP LAST NIGHT - FOUND NOT BREATHING -
Nhiều chữ viết tắt nhưng có thể hiểu như sau "một người đàn ông 35 tuổi tên là Christopher LNU đến ngủ đêm hôm qua và được phát hiện là tắt thở"

À mà sao thấy lạ, có người chết mà mọi người trong chung cư vẫn ra nằm phơi nắng, hút thuốc, còn cái gã pê đê ở chung hôm qua lại ra ngoài hút thuốc nói chuyên như không có việc gì.

Thế giới chung cư ở đây rất đa dạng và mỗi người mỗi hoàn cảnh...khi nào rảnh kế tiếp..gã mới ra tù căn hộ số 11 và ông hàng xóm đối diện là căn hộ số 10, đã sống ở đây 22 năm.
« Sửa lần cuối: 16/04/2015 03:04:26AM gửi bởi Tre làng »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 20/04/2015 10:08:55PM »
Cuối tuần tất bật với công việc và gia đình. Điểm qua một số việc như sau
1.Vụ người chết trong căn hộ số 4 coi như xong, không có chuyện gì rắc rối, bà ở trong căn hộ này cũng đã về lại. Tuy nhiên hàng xóm nhắn tin là có 1 số người tụ tập hút trong căn hộ này, Tre cùng đứa bạn chạy sang thấy đàn bà, trẻ con kéo nhau ra về...uh mà nó có hút thì cũng đâu ảnh hưởng đến mình nhỉ, mà biết đâu người ta ra tù thì họ hàng bạn bè tới thăm. Nhà cho thuê bên này muốn vào nhà họ cũng phải thông báo trước 24 tiếng, trừ trường hợp khẩn cấp hoặc có bằng chứng gì đó thì gọi cảnh sát...có khi hàng xóm lại lắm chuyện cũng không chừng _khotro_
2. Mấy bữa nay cu gáy dồn dập, hôm qua ra xem thấy con mái nằm trong tổ, chờ nó ra ăn xem có cái trứng nào đem luộc...nhưng tay trắng vẫn hoàn trắng tay...ngày nào cũng thấy nó nằm mà trứng thì không thấy cái nào =))
3. Lincoln mấy hôm nay trời trở lạnh, có thể  như tết ở miền trung quê Tre vậy, hoa nở rộ, nhưng hoa như hoa đào mà nó to như cây cổ thụ, chỉ thấy hoa mà không thấy lá, hoa đủ màu sắc. Nhìn cây cỏ đêm chồi nẫy lộc thấy cuộc đời cũng mơn mởn như thời trai thẻ =)) . Mấy đứa con ngày nào cũng đòi ra công viên gần nhà, đi bộ ra có 1 đoạn nhưng phải có người lớn (trên 18 tuổi đi theo) dẫn đi, để nó đi một mình là có vấn đề. Hôm trước nghe ông bạn kể, nhà nọ ông bố dắt 2 con ra công viên chơi, công viên bên kia đường, ông ngồi bên này tán dóc với mấy ông bạn, nhưng vẫn nhìn thấy chúng bên kia, hàng xóm thấy không có người lớn cùng trẻ con nên gọi police, loanh quanh 1 hồi, cuối cùng ông ấy ra tòa và đi làm công ích mấy ngày =)) . Ai nói xứ sở tự do không làm khó dễ =))
« Sửa lần cuối: 21/04/2015 02:13:29AM gửi bởi Tre làng »

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 21/04/2015 08:59:35AM »
Câu chuyện của Bác Tre ngày càng hấp dẫn quá ta. Mong Bác quan sát được gì thì cứ viết ra để mọi người hiểu thêm về xứ cờ hoa nhé. Bác Tre tuy đã ở Mĩ nhưng chất Việt còn nhiều lắm, như tính hiếu kì. Ở Việt mình khi có chuyện gì thì từ nam phụ lão ấu đều đến xem, một là tò mò muốn biết, hai là giúp đỡ,... nhiều thứ nữa. Ở Hợp chủng quốc cư xử với nhau bằng pháp luật, trách nhiệm công dân giám sát cộng đồng. Giấu nhẹm kín chuyện xẩy ra chủ yếu ở cộng đồng gốc Phi và gốc Hoa và có thể là gốc Latin nữa. Con của bác còn nít mà bác đã lo già sao. Đàn ông 80 còn lấy được vợ trẻ chứ đàn bà thì khó hơn. Tầm tuổi như con bác ra phố còn phải cầm tay, ra công viên luôn có bố mẹ đi cùng. Mẹ tây sang Việt dắt con nhỏ cỡ 2-3 tuổi đi như chạy trên phố nhìn xót cả ruột, địu con đi bộ khắp phố không mũ nón trời nắng chang chang. Chim của Bác cứ nằm ổ mà không ra trứng thì gọi là ấp bóng(lú mề rồi), hoặc đẻ xong là ăn luôn hoặc là les. Nhưng bác dạo này thèm trứng gái là sao. bat tay

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tin tức...từ Lincoln, Nebraska, USA (cập nhật thường xuyên)
« Trả lời #8 vào lúc: 21/04/2015 10:02:31PM »
Chú Thinh cứ hay dụ anh, quan sát gì viết nấy thì bà con mình chịu sao nỗi. Ví dụ gần nhà Tre có mấy cô hàng xóm hay ra tắm nắng, người trần như nhộng, rồi mấy em chạy bộ quanh xóm trên người chỉ có mấy mãnh giấy nhỏ xíu xiu. Tre mua cái máy ảnh zoom cực lớn, hồi trước thì có cái ống nhòm quân sự nhưng bx cấm dùng nên đem về biếu đấu giá trong diễn đàn mấy năm trước rồi =))
Nay mua máy ảnh nói là chụp hình gia đình, nhưng mua cái có zoom kha khá 1 tí để chụp xa cho đẹp =))
Có hôm nhìn thấy một em cu mái rất xinh, trên người chỉ có hình vẻ mà không có áo quần gì (Tre đoán thế thôi), vì có sờ đâu mà biết =))
À, vừa qua nghe đâu HN có phong trào hạ cây xanh, hình như nó có ảnh hưởng tới Lincoln thì phải, hôm kia thấy máy móc tới công viên tưởng hạ cái cây nghiêng nghiêng mà mấy đứa con Tre hay leo lên chơi. Ai dè họ chỉ cắt cài nhánh phía trên. À  mà đón cây bên này khá đắt. Hôm trước Tre thuê đốn 1 cây vì sát nhà quá làm nứt móng, Giá $3000. Cắt cây là nghề làm ăn rất phát đạt ở bên này. Nhìn họ đốn cây rất chuyên nghiệp nhé. Cần cẩu đưa lên chót vót cứ cắt từ trên xuống cắt tới đâu xay ra tới đấy.

À có mấy hình hôm trước chùa tổ chức múa lân, lân đầu mà nhiều thế, mặc dù nghiệp dư thôi nhưng lân biểu diễn cũng rất hấp dẫn. Lincoln có 2 chùa VN, có 2 nhà thờ cha là người VN. kHi nào up hình chùa lên để bà con ngắm, đẹp lằm, nằm ngoại ô Lincoln, trên một mãnh đất rất rộng như trên cao nguyên.

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/04/2015 01:01:56PM »
Hii, hình như a Tre đi nhầm nghề rồi, đúng ra a phải là nhà văn chứ nhỉ? Nhất là câu chuyện cái xác chết và lão pê đê, cứ như là truyện trinh thám ý, em đang hóng vụ này, kể tiếp a nha.
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/04/2015 03:21:11PM »
Bác Tre thành người Mỹ rồi mà vẫn sợ vợ quá nhỉ. Chắc vợ Bác không muốn bác ngắm ống nhòm cả ngày rồi không muốn đi đâu khỏi nhà hoặc sợ chồng mình cảnh sát Mỹ phát hiện đang chuẩn bị snip ai đó mà hàng xóm phát hiện được thì nhiều phiền hà. Mà ngắm người tắm nắng trực tiếp thì hơn qua ống nhòm chứ và vợ Bác cũng dễ hạn chế Bác hơn. Bác ở cờ hoa theo chúa hay phật hoặc alah hoặc ông bà tổ tiên hoặc cao đài. Bác nghe xem múa lân, cảnh chùa, cầu chúa, alah mà Bác thấy phê gì là Bác có duyên với đó. Ở Mỹ người ta sợ nhất là không biết ai đó sùng đạo hoặc theo gì phải không. Mà Bác hạ cây có phải xin phép không đấy? đốn cây nghiền thành bột thì là của Bác hay của họ, mà sau đó dùng vào việc gì. Bác nhìn thấy một cu mái thân vẽ hoa là chắc đang trình diễn body painting, mà lúc Bác ròm thì vợ Bác có ở đó không? Người ta show thì có gì phải sợ vợ. Nếu muốn xem mà sợ vợ thì về Việt cũng có body painting thì Bác sẽ xem thỏa mái, nhớ về một mình. Mà vợ Bác chưa là vợ Mỹ sao mà Bác phải sợ quá vậy. Bác thấy gì thì kể thêm đi nhé. Kể cả ăn uống, giải trí. Mà cu của Bác có bị Hội bảo vệ động vật Mỹ quan tâm không? 02 cu cưng ra đi về địa đàng có phải báo với ai không? Bác cho biết thêm đi nhé. #:-S
« Sửa lần cuối: 22/04/2015 03:38:46PM gửi bởi thinhbv »

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/04/2015 07:00:04PM »
Việt Nam dạo này rừng phá hết rồi  Bác Tre ah!!ko còn gỗ phục vụ cho nhu cầu làm nhà của mấy Ôn nữa nên mấy Ôn mới cưa cây trong phố rồi... thôi. Mà ko cưa được vì người dân phản đối wa nên mấy bữa nay mấy Ôn cho bóc vỏ cây luôn, cây bóc vỏ thì mấy bữa nữa nó vàng lá rồi.... tha hồ mà mấy Ôn cưa. Lúc này cưa là để đảm bảo an toàn cho người dân mà.....  Nghĩ mà  =(( =(( =(( =((

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/04/2015 08:16:51PM »
Không thấy ở đây Tre nói sợ vợ cả mà chú Thinh qui chụp Tre như thế. Sợ vợ là như sợ cọp chẳng hạn, phải tránh xa, ở đây Tre vẫn ở gần mà =))
Mấy hôm nay tin tức nhiều quá không biết cập nhật cái nào trước cái nào sau.

Lại nói vệ vụ thằng mới ra tù phòng số 11, mấy hôm nay nó hết gọi lại nhắn tin liên tục, cái giọng nó rè rè như mấy người say rượu, lại đều đều lại nho nhỏ nên phần lớn là Tre không nghe ra nó nói gì. Nhiều khi nói chuyện với nó bực mình. Nó biết vậy nên khi nó để lại voice message là Tre bó tay nên nó lại text.
Nó làm như Tre rảnh lắm hay sao ấy, hở tí là gọi là nhắn. Mà kể cũng lạ người ăn không hết kẻ lần không ra. Người ta thuê nhà tự phải trả tiền, nó có 2 nơi trả là VA (bên quân đội) và Housing (Bên hổ trợ nhà cửa). Nên nó đòi lấy tiền lại 1 bên. Nhưng bên trả cho nó thì nói đừng cho nó lấy, để đó lỡ nó có đi tù lại thì có tiền mà trả.

Hôm qua đi làm gặp đứa bạn nó kể chuyện con nó có cho sữa và bảo hiểm y tế đầy đủ, một mình nó đi học nuôi vợ và 4 đứa con cộng thêm ông bà, hỏi nó cuộc sống thế nào nó nói OK lắm. Hôm nghe ai nói ở Mỹ hay ở bang Tre ở gì đó ai mà chết đói sẽ được tạc tượng. Sao mà đói cho được, ở thành phố Tre ở có tới mấy nơi cho thức ăn, nước uống, tha hồ mà đi lấy, lấy về ăn không hết thì cho người khác =)) . Nhà Tre thỉnh thoảng cũng được họ đem cho quá trời là đồ ăn luôn. Hôm gặp mấy bác người VN họ nói đi lấy ngại lắm, ai phải thực sự cần thì họ mới đi xếp hàng lấy thức ăn. Ví dụ mình thế này, thế kia con cái khá giả mà đi lấy thức ăn "người ta" cười cho kỳ lắm.

Đang tranh thủ cập nhật thì nghe "anh ơi...đem con xuống ăn"...hẹn gặp lại =))
« Sửa lần cuối: 24/04/2015 09:32:30PM gửi bởi Tre làng »

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/04/2015 10:57:57PM »
"Tre mua cái máy ảnh zoom cực lớn, hồi trước thì có cái ống nhòm quân sự nhưng bx cấm dùng nên đem về biếu đấu giá trong diễn đàn mấy năm trước rồi ". Bác Tre nói vậy là sợ bx(vợ) quá rồi, sắm ống nhòm để thỉnh thoảng định nghía cửa sổ hàng xóm tí do tính tò mò nhưng bx đoán được nên cấm dùng luôn phải không? Mà bác sợ vợ bác thì thường tình quá đi chứ có gì lạ đâu, nếu bác mà sợ bà hàng xóm là có vấn đề đấy. Mà nơi bác ở lạ kỳ sao người ta hay cho thức ăn vậy, có phải hamberger chuẩn bị hết date thì người ta cho đi không thì lãng phí phải không? Ở Việt hàng cận out date là hay bán rẻ, hoặc hạ giá đó. Ở Việt cũng có nơi họ nấu cơm phát từ thiện cho người nghèo ở bệnh viện hoặc ở một số chùa nấu cơm chay cho người lỡ bữa. Mà chỗ bác ở ai cho thức ăn: cửa hàng, chính phủ hay người làm từ thiện. Ở Mỹ nhiều người thừa cân do ăn nhiều, ăn thức ăn nhanh mcdonald, kfc, uống diệt coca(diet coca), phở hay ăn tô lạt (large). Em làm dự báo thời tiết ở đài cnn là một phụ nữ Mỹ điển hình về ăn uống phải không? Ở Mỹ rồi thì bác phải chăm vợ đúng kiểu Mỹ nhé. Nghe nói ở Mỹ vợ nó mà ghét mình rồi thì mình vẫn phải cung cấp tiền nuôi nó nếu nó chưa đi lấy chồng mới, cấp tiền để nó nuôi con đến khi thành niên. Ở Âu Mỹ vợ chồng tiền ai người ấy tiêu, vợ ở nhà nội trợ thì cũng tính là lao động và chồng phải trả tiền phải không bác. Vợ muốn xxx mà chồng không đáp ứng là được dùng bên ngoài phải không? Chồng muốn xxx mà vợ không đồng ý là cũng chịu ngủ chay phải không? Nuôi con nếu la mắng nó mà báo police thì cũng phiền, nếu nó giận mình quá lớn lên nó kết hôn không mời mình đến dự thì chắc cũng buồn nhỉ. Bác có gì thì cứ kể nhiều vào... _zoo_

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 25/04/2015 03:09:34AM »
Hôm nay là hạn cuối cùng nộp báo cáo định kỳ 3 tháng. Từ sáng giờ quần quật với cái máy và mấy con chữ. Nghĩ ít phút vô xem có sai lỗi chính tả gì không, vì sáng nay viết vội lại lúc bx réo =))
À mà ai cũng thế nói có lý thì Tre nghe thôi, vợ ai cũng vậy, hễ nói có lý là mình nghe.
Chú Thinh không biết ở đâu chứ thấy chú viết thế thì chú hiểu biết nước Mỹ quá rồi, phiên lắm chú à, làm đàn ông xứ này nó bi đát như vậy đó (nếu đúng như chú nói) chứ Tre thì chưa biết, bx chua đòi là mình hỏi trước rồi =)) , đợi tới khi bà đòi thì 50% là xong hàng rồi, mà bên này dụng cụ giúp chị em bán cũng nhiều nên đôi khi không có mình chợ cũng tan =))
Hôm qua mấy cha con như thường ngày ăn uống xong là làm 1 vòng quanh nhà, Tre vác theo cái máy, buổi hoàng hôn nên không săn được ảnh nào của con gà quay cả, chỉ có anh phong cảnh...mùa này hoa nở, cây ra chồi non rất mơn mởn, Tre chụp quá trời hoa đào, tiếc là hôm nay để máy ngoài xe không đem vào lab để upload được, bà con thung củm hí =))

Vụ đồ ăn thì của chính phủ, đúng như chú nói thức ăn sắp hết hạn (chứ hết hạn là chuyển qua hãng làm thức ăn cho chó mèo chứ không cho người à nha), các cửa hàng donation cho chính phủ để sau này trừ thuế, vì thế nhà nước và nhân dân (nghèo) cùng có lợi.

Mà người Mỹ khác người VN ở chỗ là phần lớn người vn có tiền tiết kiệm, mất việc cả năm cũng không bị kéo nhà (vay tiền nhà bank mua nhà, 3 tháng không trả là coi như nhà của họ), nhưng người Mỹ thì mất việc là không còn đồng nào (chỉ nói mấy người trung trung với đủ ăn). Mấy người thuê nhà cũng vậy, nếu hãng vì lý do gì đó trả trên là y như rằng tháng đó họ cũng trể tiền nhà =))

Họ sống vô tư hơn mình, mình nghèo quen rồi nên ăn bữa hôm là lo bữa mai, nên cứ ky cóp tiết kiệm, rất ít khi thấy nhà nhà bank kéo là nhà người VN, ít nhất là ở chổ Tre ở.
Còn vụ XXX thì hôm nào rảnh Tre kể cho nghe, cũng đi coi cho biết, cho mở mày mở mặt với thiên hạ =))
Thôi thì nói qua que cho bà con đỡ ghiền, ở Mỹ có câu lạc bộ người lớn (trên 21 hay 18 gì đó), tiền vé vào 1 lần xem mệt nghĩ là 11 đồng (không biết dạo này vàng lên xuống họ có thay đổi giá không), múa cột, uốn éo, nói chung đủ thứ, xem thôi chứ không được đụng hàng à nghe =)) Họ đụng chạm mình hti2 Ok còn ngược lại là có vấn đề. Đó là xem public, còn xem riêng tư thì vé cao hơn khoảng 4-5 lần, một mình 1 ngựa =)) ..tre có mấy tấm hình để hôm nào up lên, à mà để xin phép chú tổng điều hành xem có đồng ý không đã nhé.

Tạm nghĩ viết report cho xong đã....

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 29/04/2015 04:42:44AM »
Tình hình cu ba vẫn bình thường như mọi khi. Hôm kia thấy con cu mái ra ăn leo lên xem có cái trứng nào không...yahoo 1 trái, nhưng cầm lên xem thì lũng 1 lỗ...không hiểu tại sao nữa. Mấy hôm nay ra xem thì không thấy trứng nào hết, con mái ngày nào cũng làm như ta đây vất vã lắm ấy, ngày nào cũng ấp.
Hôm kia đọc báo thấy có bài ông nào đó có 3 đứa con khi ông hấp hồi đem xét nghiệm máu ...thì cả 3 đứa đều không phải con ông =)) . Phụ nữ thật là lợi hại, ông nói thấy không đứa nào giống ông nhưng...không nghĩ cả 3 đứa không phải con ổng _khotro_

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #16 vào lúc: 29/04/2015 12:50:24PM »
hôm nay vào mới thấy cái topic này nha. Đề nghị pác tre psot nhiều ảnh vào cho ACE chiêm ngưỡng _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 30/04/2015 09:50:25AM »
Ở tây nguyên và trường sơn Việt Nam đồng bào còn giữ chế độ mẫu hệ thế mà hay Bác tre nhỉ. Chả cần biết ông bố nào mà cứ là con mẹ là ok rồi. Ở Việt ta tín ngưỡng thờ tứ phủ thế mà tuyệt vời, ít nơi thế giới có được đâu. Ở Việt xưa có nói "cá vào ao ai, người đó được", ông ấy không có khả năng có con mà bà ấy vẫn đẻ con để ông ấy có con gọi là bố thì còn gì bằng. Xưa không có khả năng sinh con thì phải đi xin con của người khác nhưng phải đem lễ, tiền đến nhà kia và phải được nhà kia đồng ý. Một số người ở quê nghèo chồng không có khả năng có con, chồng đưa tiền cho vợ đi xin con một người lạ mà họ biết gọi là đi "thả cỏ" đó. Không có con là khổ lắm, là một trong những 7 trọng tội với tổ tiên đó(quan niệm xưa). Trong Công phu panda gấu trúc luôn hỏi bố ngỗng "who am i", "where i'm from". Các mẫu mới là mẹ của muôn loài, muôn vật.
Chim mái thường ấp đêm trống ấp sáng chiều. Trứng có lỗ không phải do chim trống xxx để thụ tinh ngoài sau khi mái đẻ ra mà do trứng mỏng thiếu can xi vỏ không đủ cứng nên chim bấm móng vào. Dù trứng có thế nào nhưng mẹ chim vẫn tha thiết mong chờ con chào đời mà, trừ một số loài chim(chim tu hú-một giống chim cu), cá mẹ không thích nuôi con, còn cơ bản là mẹ thích nuôi con(thiên sứ mệnh). Ở Việt, người, vật thuộc giống cái (mẹ) đều quan trọng, nhiều lễ hội tôn sùng mẹ lắm, cái nhà, cái xe, đường cái, sông cái, cái cầu... Bác kể thêm về đời sống của người ở Mỹ đi nhé.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 30/04/2015 08:30:42PM »
Phải nói là chú Thinh hiểu biết rộng, cái gì cũng biết g_
Mấy hôm nay trời nắng ấm rất đẹp, sáng nào cu cũng gáy râm ran, sáng nay bx hỏi cu anh bữa nay gáy rất đều, sáng nào cũng gáy, Tre bảo mùa xuân là mùa của vạn vật sinh sôi nẫy nở, đâm chồi nẫy lộc nên cu cũng vậy =))
Nói về con cu trống nhà mình thì chắc có một không hai, chưa khi nào thấy nó ấp trứng, chỉ thấy ăn chơi phè phởn. Cũng có thể do điều kiện, một ông mà tới 4 bà nên bà này ấp hay đẻ là nó ra phục vụ bà khác, nếu nó mà ấp thì mấy bà lại buồn nhỉ  =)) cũng có khi không còn sức mà ấp =))

Sáng nay có một email từ cảnh sát là bà phòng số 4 lại gọi và lý do là bị mất tiền....lại cái bà này thật là rắc rối.

Chú bảo Tre kể đời sống người Mỹ, Tre cũng ít kinh nghiệm, với lại đi cày tối ngày nên chỉ thấy sao kể vậy. Tre biết có 3 người thuê nhà đều là single mum, hai bà 3 đứa con, một bà 2 đứa. Tình trạng bỏ vợ bỏ chồng ở Mỹ khá nhiều và phần lớn con cái theo mẹ, cha thì trả tiền "child support", đúng như tinh thần mẫu hệ chú Thinh nói ở VN. Pháp luật Mỹ cũng dành nhiều ưu tiên cho phụ nữ hơn. Khi đã ly hôn thì hình như ông chồng không được đến gần người phụ nữ bao nhiêu mét nếu người phụ nữ không cho phép. Chỉ cần gọi 911 là có xe tới đưa ông chồng đi nơi khác, đúng sai tính sau _khotro_ Người Mỹ thì họ quen với văn hóa Mỹ rồi nên phần lớn sau khi ly hôn, việc ai nấy làm, cứ theo luật xử mà làm. Còn người VN mình thì phần lớn vẫn còn tính gia trưởng nên đôi khi hay gặp rắc rối sau ly hôn.
« Sửa lần cuối: 30/04/2015 08:39:17PM gửi bởi Tre làng »

thinhbv

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 02/05/2015 12:58:10PM »
Bác Tre có ảnh chụp bx và con gái với các chị em dao đỏ ở Quảng Ninh VN hồi nào vậy. Các chị đội khăn màu đỏ lớn là người đã có chồng rồi. Người dao đỏ họ có thể mua vợ hoặc bán vợ mình cho người khác. Nếu bán vợ mà kèm cả con gái theo thì càng có giá cao. Bác Tre thấy thế nào? Nếu bác mua thêm một vợ người dao đỏ thì cũng được đó. Người chồng trước khi bán vợ đi phải làm lễ để ma tổ tiên không nhận người vợ đó nữa thì người vợ đó mới lấy được chồng mới. Có chị em dao đỏ phải bị bán làm vợ mấy lần thì mới ở với người chồng cuối cùng(tục lệ của họ như vậy). Đã bán vợ con cho người khác rồi họ không phải child support như ở Mĩ đâu. Bác thấy họ có dễ đổi "mái" như ở Mĩ không. Bác ở Mĩ cày suốt ngày là thế nào? Mà bác ở đó quan sát thêm cách ăn ở của một vài cộng đồng ở Mĩ để các cu thủ Việt đỡ ngố. _zoo_
« Sửa lần cuối: 02/05/2015 12:59:43PM gửi bởi thinhbv »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent