Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Trưng cu bị chết khi đến ngày nở  (Đọc 1419 lần)

falconle

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trưng cu bị chết khi đến ngày nở
« vào lúc: 27/03/2015 12:24:39AM »
Các bác cao thủ cho mình hỏi, cặp cu của mình đẻ lứa đầu ấp nở bình thường và nuôi con lớn tốt. Đến lứa thứ 2 thì ấp đến ngày 13 trứng đầu tiên chim tự mổ vỏ, sau 24h trứng chỉ mở được 1/3 thì chim chết. Tối hôm đó trứng thứ 2 mình thấy mổ vỏ, đến chiều ngày hôm sau vẫn ko thấy nở, mình vội dùng tay để mở vỏ trứng cho nó thì thấy trứng còn máu nhiều quá và chim bị chết. Không biết là do phôi thai của cả 2 trứng đều yếu nên đợt này chúng ko nở được hay do nhiệt độ quanh ổ quá nóng. Theo mình để ý mấy lần trước, vào mùa lạnh hay mùa mưa thì sau khi chim mổ vỏ vào buổi chiều sang sáng ngày hôm sau đã nở. Nhờ các cao thủ chỉ giúp nguyên nhân và cách khắc phục, mình mới nuôi đây nên cũng ít kinh nghiệm!! Thanks!!

cuadongvn

• Chính thức
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Trưng cu bị chết khi đến ngày nở
« Trả lời #1 vào lúc: 03/04/2015 04:30:44PM »
Do trời nóng quá nên trứng bị xác khó nở, dù nỡ được thì cũng sẻ yếu mà chết, y chan như ấp gà vịt.

falconle

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 03/04/2015 07:13:56PM »
Do trời nóng quá nên trứng bị xác khó nở, dù nỡ được thì cũng sẻ yếu mà chết, y chan như ấp gà vịt.
Thế có cách gì khắc phục ko cuadongvn , mình được mọi người mách cho là đem trứng bỏ vô nước vào những ngày gần nở. Nhưng mình ko biết ngâm nước mấy lần, thời gian ngâm nước bao lâu, ko biết giống gà vịt ko?? Mong chỉ hộ giúp. Thanks!

cugaybanme

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/04/2015 08:44:11PM »
chào bạn, lứa trước mình cũng bi tình trạng như bạn,nhưng lứa sau lại tốt mới nở 2 con dc 4 ngày.chúc bạn sẽ có những lứa sau tốt đẹp, đừng nản nha

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent