Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cũng mày mò tập làm Lúp, vất vã nhưng mang lại sự hài lòng, Ae góp ý thêm nha!  (Đọc 2623 lần)

drdinhkt

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình gọi điện thoại qua mạng đặt mua 1 cái lúp mới, thông tin phản hồi lại là mình phải đợi 2 tháng mới có, tới lúc đó chắc em mồi cây thay lông chắc luôn, vậy nên tranh thủ làm, hic! đam mê nên phải chịu. mệt nhug rất thich thú, tương lai chắc cũng làm thêm vài cái nữa để rút kinh nghiệm dần. mong AE góp y thêm! cảm ơn rất nhiều!!

drdinhkt

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhân đây mình cũng xin cảm ơn 2 bác Cugay-Tây nguyên và bác Tiếng Quê đã post những bài viết hướng dẫn cách làm lụp rất chi tiếc, bạn nào muốn làm có thể tìm đọc các bài viết này sẽ làm đc, thank 2 bác nhiều!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Vậy là khá OK rồii chúc mừng cụ!!!!

drdinhkt

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cám ơn bác Cu_ĐL! cái đầu tay không có số đo cụ thể, chỉ làm theo nhãn quan nên phon lồng thấy chưa chuẩn, cái thứ 2 chắc sẽ chuẩn hơn bác ah! 8->

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hôm trước cụ nhắn tin cho em đây nhỉ. Cứ phải từ từ thôi uấn nắn từng chi tiết thật tỉ mỉ khi nào thấy tinh xảo, nét nèm nẹt thì hãng làm tiếp, làm vậy tuy thấy lâu nhưng thật ra lại mau vì đỡ phải làm lại đấy bác. kích thước thì bác Ngoductam có chụp cụ thể rồi bác mở ra là có hết. mượn được cái lụp của ai làm mẫu nữa thì càng tốt.
Các bác mới làm thì cứ tập trung đầu tư vào phom lụp, cái mặt, cái móc trước vì nó là bộ mặt của cái lụp người ta nhìn vào là thấy ngay, ví như "cái răng cái tóc là góc con người" ấy  :d

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
 Mình thì rất thích mẩu lụp của cụ cao Cugay_tây nguyên. Mình làm theo và cũng đánh bằng mẩu này khá Ok!!!!!

drdinhkt

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đúng rồi bác Tieng Que ạ! :d mẫu này học làm từ mẫu lúp của bác, Ở trên mình chưa thấy ai xài kiểu lồng này nên không có mẫu để lấy số đo, cái sau làm theo mẫu bác Cu Gay Tay nguyên cho đơn giản hơn, Mẫu của bác làm sắt xảo, phom lồng đẹp nhưng nhiều chi tiết quá khó, uốn thép sống ở các khớp nối từ mặt lúp với sân bẫy là giai đoạn khó nhất, mình k dùng khò các khớp đoạn này,vật liệu thép k biết các bác dùng loại gì, mình thì mua thép lấy từ các vòng triên trong lốp xe ôtô, loại thép này rất cứng nên làm khó quá :-S

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em thì thường nhờ anh em đặt mua thép sống cuấn lò so ở SG gửi lên bác ạ, lâu lâu kiếm được thép điện lực thì làm bằng thép đó không bị rỉ xét. những chỗ đó bác dùng cái kìm bấm loại xịn 1 xíu để cuấn sẽ dễ dàng hơn đó bác.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
Khéo tay quá...
Chuyển 1 cái ra Bắc, a  test thử xem nào !

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em thì thường nhờ anh em đặt mua thép sống cuấn lò so ở SG gửi lên bác ạ, lâu lâu kiếm được thép điện lực thì làm bằng thép đó không bị rỉ xét. những chỗ đó bác dùng cái kìm bấm loại xịn 1 xíu để cuấn sẽ dễ dàng hơn đó bác.
Hôm nào về Đalạt mình sẽ đem cho cụ Thức một mớ thép điện lực tha hồ mà làm!!!!!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
KHa KHa xướng quá hi vọng được giao lưu cùng bác cùng vài chén lai rai

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
KHa KHa xướng quá hi vọng được giao lưu cùng bác cùng vài chén lai rai
Ok hôm nào về sẽ Alo cụ  AE _zoo_ _zoo_!!!!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent