Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Kí sự gác cu của donaldluc  (Đọc 23606 lần)

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Kí sự gác cu của donaldluc
« Trả lời #240 vào lúc: 27/12/2015 12:31:08PM »
Chào các ace dđ, lâu quá ghé vào thăm một tí! Thấy bạn bắt bổi mà phát thèm, mà sao tui thấy bổi ở đây con nào cũng đẹp, nhất là con giao long, con này vảy chưa đủ như các con giao long mình gặp nhưng như vậy là của quí rồi, loại này ít có con dở, cố công đãi lúa đi bạn, chúc mừng nha! Cho mình hỏi, bạn đánh bổi ở địa phương nào?
Không sai chú ơi, giao long, ức chẻ, cườm rơi. Cháu đưa ông dượng nuôi 4 tháng thành mồi, mà là mồi chiến, giọng hợp bổi lắm, đi là có bổi mang về, mà chỗ ông dượng toàn cu dạt, tiếc là do sửa nhà nên ông treo ngoài vườn, đợt gió mùa này lạnh quá nên nó bị chết, ông dượng giờ như người cõi trên.
Cần gì phải kí.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #241 vào lúc: 28/12/2015 12:35:07PM »
Lâu rồi mới thấy bác Lực viết bài, dạo gần đây bác bận công tác nhiều hay sao mà ít vào tán chuyện cùng anh em cho vui,  _zoo_
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

Hoài Nhân

• °ஜ۩۞۩ஜ°
  • Hero Member
  • Thanks 58
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #242 vào lúc: 28/12/2015 01:17:30PM »
Tết này ra bác giao lưu cái mới được.
ஜ۩۞۩ஜ Ngu - Ngu nữa - Ngu mãi ஜ۩۞۩ஜ

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #243 vào lúc: 28/12/2015 01:32:45PM »
Lâu rồi mới thấy bác Lực viết bài, dạo gần đây bác bận công tác nhiều hay sao mà ít vào tán chuyện cùng anh em cho vui,  _zoo_
Dạo này lạnh quá cu cò teo hết nên không được khí thế lắm bác à, đang chờ qua tháng chạp họ gieo lúa đi kiếm cu hay về nuôi, dạo này cu cò sao rồi bác?
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #244 vào lúc: 28/12/2015 01:33:59PM »
Tết này ra bác giao lưu cái mới được.
OK bạn, nếu có điều kiện thì ghé mình giao lưu cho vui. Rất hân hạnh được đón tiếp bạn.
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #245 vào lúc: 28/12/2015 01:54:14PM »
Lâu rồi không ghi kí sự, phần vì bận việc và trời vào đông nên cu cò không hăng, người cũng như cu :)).
Cách đây ba tuần, giữa mùa đông lạnh giá, thèm cảm giác gác cu, vậy là vác mồi lên đường. Ở nhà nắng đẹp, vậy mà ra bãi đánh lại mưa phùn gió bấc, bật máy lên một em đồng dưới ruộng bay lên, gáy gù inh ỏi, không thể tin được.
Treo mồi lên, nghe hơi bổi mồi đổ gù, bổi cũng không vừa, gù cắm đầu, một lúc sau về chung cây, trận đấu đang diễn ra gay cấn thì mưa ngày càng nặng hạt, gió càng to và trời lạnh hơn, mùa này mà có chim đấu như vậy quá là tuyệt rồi. Chú bổi với nước dặm và gù là chủ yếu, gù không ngừng nghỉ, mồi lâu không ra rừng nên cũng chòi lồng một lúc, con bổi chất giọng không đạt nhưng nước chơi quá tốt, gù tốt và đặc biệt là giữa trời mưa rét bão bùng, sau một tiếng đồng hồ em nó cũng sa lưới, do mưa nên không mang điện thoại, anh em thông cảm.
 Đem về nuôi chơi, ai ngờ em nó nhanh gáy quá, đã thúc đấu với mồi, tương đối nổi.
Vài hình ảnh anh em xem cho vui, hình chỉ mô tả được 50% tướng em nó thôi.

Chim không đẹp nhưng rất lỳ và nhanh nổi.
Cần gì phải kí.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #246 vào lúc: 28/12/2015 06:34:59PM »
Chúc mừng bác Lực vừa rồi đã thu phục được em bổi lì, có tố chất. Mình nghĩ với bối cảnh bổi rừng nhiều như trên bác thì chịu khó đi cũng thu phục được lai rai ấy chứ, vừa là đi ngắm cảnh thư giãn nữa. Quê mình giờ thời tiết nắng ráo đẹp lắm, nhưng tình hình bổi thì khá bi quan và ngày càng xấu đi bác à, giờ nếu có đi thì xác định là đi chơi, dợt mồi là chính chứ bắt bổi thì khó.

codo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #247 vào lúc: 28/12/2015 06:54:55PM »
 Chúc mừng bác,năm nay ít mưa nên mùa này thỉnh thoảng vẫn gặp chim sung bác à.Thứ 7 tuần trc e cũng tóm đc 1 chú.
@ Hoai Nhan:có ra giao lưu cho mình tham gia với nha,mình ở Phú Bài.
@ cugaybaoloc : em thấy vùng ĐN4 và đặc biệt là Quảng Khê chim vẫn còn nhiều mà,chịu khó chui lủi tí  là vẫn có chim đem về đó.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #248 vào lúc: 28/12/2015 08:58:45PM »
Cảm ơn anh em cu thủ, mùa này vẫn có chim về đấu nhưng không sung, nhưng bắt được con nào thì đa số là chim hay.
Cần gì phải kí.

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #249 vào lúc: 28/12/2015 09:25:38PM »
Chúc mừng Bác
Mong chờ một chữ Duyên,,?

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #250 vào lúc: 29/12/2015 11:49:07AM »
@ cugaybaoloc : em thấy vùng ĐN4 và đặc biệt là Quảng Khê chim vẫn còn nhiều mà,chịu khó chui lủi tí  là vẫn có chim đem về đó.

Chào bác, mình chưa biết bác ở khu vực nào nhưng nghe bác chia sẻ thì bác cũng đã đi đánh cu gáy ở 2 vùng trên phải không?

Quả như bác nói thì khu vực đó vẫn còn nhiều bổi tuy nhiên từ chỗ mình sang thì lại xa đó bác, tầm 70km trở lên nên cũng ngại, vì mình thường đi một mình, mà lại đi về trong ngày. Hơn nữa hầu như các điểm đánh ở đó là rừng, chưa biết cội mà đi lơ mơ cũng chua ăn. Nhưng nếu có dịp nào rộng rãi về thời gian và có thêm chiến hữu, mình nhất định sẽ làm một chuyến.

Cảm ơn bác đã động viên, chúc bác luôn vui khỏe,  _zoo_

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #251 vào lúc: 29/12/2015 06:14:04PM »
Vậy bác cugaybaoloc quê ở đâu vậy? Vùng Quảng Khuê mình chưa đi lần nào, mình chỉ đi vùng Lệ Thủy là xa nhất rồi. Có dịp mong tái ngộ cùng các bác.
Cần gì phải kí.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #252 vào lúc: 29/12/2015 08:15:28PM »
Vậy bác cugaybaoloc quê ở đâu vậy? Vùng Quảng Khuê mình chưa đi lần nào, mình chỉ đi vùng Lệ Thủy là xa nhất rồi. Có dịp mong tái ngộ cùng các bác.

Quê mình ở Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng đó bác Lực. Còn Quảng Khê như bác ở trên nói là thuộc tỉnh Đắc Nông, cách chỗ mình khoảng gần 100km đó bác. Chỗ bác bổi rừng vẫn còn nhiều nên đi gần gần là đủ bắt rồi, không cần mất công đi xa. Xem kí sự gác cu của bác ai cũng mê hết.  _zoo_

Dịp Tết Tây này được nghỉ thêm một ngày, nếu bác có tranh thủ làm kèo nào thì post lên chia sẻ với anh em nha, chúc bác may mắn,  :-bd

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #253 vào lúc: 29/12/2015 10:26:48PM »
Cảm ơn bác. Bạn Hoài Nhân quê ở Húê, còn mình Quảng Trị. Theo dự báo thời tiết thì mấy ngày Tết dương lịch này trời rét, không biết có làm ăn gì được không, hi vọng đi đánh được bác à.
Cần gì phải kí.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #254 vào lúc: 29/12/2015 10:33:23PM »
Bắt chước anh em trên diễn đàn đan lưới, sản phẩm đầu tay của em

Cảm ơn anh em đã nhiệt tình chia sẻ.
« Sửa lần cuối: 29/12/2015 10:37:08PM gửi bởi donaldluc »
Cần gì phải kí.

tucop

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi lỡ và cú đúp
« Trả lời #255 vào lúc: 24/07/2016 01:43:18AM »
Giao long cũng thường thôi ban.mình có một con giọng đồng tho.bạch đề giao long hai hàng,mỗi bên 7 vay mà chơi khong ra gì hết.xoai cầu máy cánh hoài.gù đấu với bổi chừng 10 sac là thoi.mà gay goi 4 hau chu. 50_
Bạn ấy nói "phát hiện hai chân vảy giao long" chứ có nói hay dở đâu...mà bác phán thế, chắc gì con chim của bác giống con bổi của bạn ấy phải ko nào? ko chúc mừng bạn ấy 1 câu thì thôi chứ... Hihi
Ae góp ý trên tinh thần vui vẻ nha. Đối với mình liên hoàn cườm, bạch đề, gián cánh...cũng chỉ là con số ko tròn trĩnh nếu các yếu tố quan trọng ko đạt...chứ ko phải mình ghét ai bỏ ai mà nói thế.
Thân!
giống như cu liên cườm là cu vá cườm hả bác mh. Khakha

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent