Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cần giúp đỡ gấp .  (Đọc 1986 lần)

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cần giúp đỡ gấp .
« vào lúc: 21/01/2015 06:00:19PM »
Con mồi đất của e bị mấy ngày nay ( 1 con bổi nổi hôm nay cũng có hiện tượng ngẹt tiếng ) :
Lúc đầu bị khàn tiếng , gáy bị hụt hơi mấy tiếng cuối rồi tắt tiếng luôn . Xù lông và đi phân xanh hơi loãng . Thức ăn e cho gồm : lúa (tất nhiên) , kê , mè đen , bắp xay to , bo bo , ngoài lúa thì những thứ còn lại cho ăn chừng mực .
Xin các Ae có kn tư vấn chữa trị gấp dùm . Đây là 1 trong những con mà mình cưng iêu nhất thời điểm căng 1 sạc gù của nó e đếm có khi hơn 30 gù , bài bản cũng khá . Hình ảnh nó đây các AE :

Xin cảm ơn Ae trước ạ .

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cần giúp đỡ gấp .
« Trả lời #1 vào lúc: 21/01/2015 07:18:39PM »
nhìn cái hình này bác ko chăm tốt tìm thuốc hay thì nay mai em nó đi bán muối đó. ra tiệm mua ít vitamin về pha nước cho en nó uống nâng cao đề kháng + hỏi mua thuốc trị phân xanh cho gà uống xem có đỡ ko? nhanh còn kịp

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/01/2015 07:47:26PM »
theo cái ngu kiến của em, bác chủ ra tiệm thuốc tây hỏi mua vỉ thuốc beberin dành trị tiêu chảy cho người về lấy nửa viên hòa với nước cho nó uống, và còn nửa viên còn lại hòa vào cóng nước cho nó uống, 2-3 lần là hết ngay phân xanh và cái tướng ủ rũ này. vỉ thuốc có mấy vnđ bác à, bác thử xem có hiệu nghiệm k nhá, chúc cu mồi bác sau 1 tuần là lại chơi ào ào, em cũng đã chữa nhiều em nagwj hơn này rồi bác à, đã số là khỏi, còn thuốc dân gian con nào yếu sức quá chết hết, vài lời đến bác, nếu tin tưởng lời em thì làm, không thì tìm cách khác, vì e chỉ chữa cách đó thấy nhanh và hiệu quả, còn cách khác e chưa thử nên k biết. hihi
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/01/2015 08:27:12PM »
theo cái ngu kiến của em, bác chủ ra tiệm thuốc tây hỏi mua vỉ thuốc beberin dành trị tiêu chảy cho người về lấy nửa viên hòa với nước cho nó uống, và còn nửa viên còn lại hòa vào cóng nước cho nó uống, 2-3 lần là hết ngay phân xanh và cái tướng ủ rũ này. vỉ thuốc có mấy vnđ bác à, bác thử xem có hiệu nghiệm k nhá, chúc cu mồi bác sau 1 tuần là lại chơi ào ào, em cũng đã chữa nhiều em nagwj hơn này rồi bác à, đã số là khỏi, còn thuốc dân gian con nào yếu sức quá chết hết, vài lời đến bác, nếu tin tưởng lời em thì làm, không thì tìm cách khác, vì e chỉ chữa cách đó thấy nhanh và hiệu quả, còn cách khác e chưa thử nên k biết. hihi

Ngoài tiêu chảy còn có bệnh gì nữa ko Bác ? Vì thấy nó khàn và tắt tiếng luôn , cảm giác khi nó gáy có gì đó chẹn lại ở mấy âm cuối . Xin cảm ơn Bác & Bác Alias nhiều . Mai e sẽ bắt tay điều trị cho e nó sớm sớm . Hic hic .  ^:)^ ^:)^ ^:)^ .

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/01/2015 03:07:43AM »
Tối nay quan sát hình như em nó ko ị đc các AE ơi , nó nhón lên xuống hoài mà ko '' đi '' đc , đĩa phân khô queo ko có đống phân nào mới . Vậy có thể em nó bị rối loạn tiêu hóa phải ko các Ae ?? Thôi mai e cho nó uống bio coi thế nào rồi mới tính tiếp  =((  .

kiatisak

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/01/2015 07:29:18AM »
Bệnh gì thì chưa khẳng định nhưng để có sức điều trị bác tìm con giun đất nhét cho nó 1 con cách ngày đi bác. Mình thử với mấy con chim suy thấy hiệu quả lắm.
Còn gáy bị nghẹn trong miệng có thể  do bị hen, hồi trước mình nuoi chòe than nó hót vài tiếng là bị sặc mình mua thuốc trị hen gà nhỏ vừa cho vào nước uống thì hết.Bi thứ này để lâu nó qua phổi là hết cứu,cảm giác mồi cưng bệnh thiệt không dể chịu chút nào, vài lời chia sẽ cùng bác.

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/01/2015 07:52:24AM »
Ngoài việc cho nó uống thuốc mình xin góp ý đôi lời cùng bạn là:
- Kiểm tra lại thức ăn ( Có thể là thức ăn mới mua về có vấn đề )
- Vệ sinh chuồng trại, cóng thức ăn và nước sạch sẽ
- Kiếm cái lồng tắm, đào ít đất chỗ nào giun nhiều đổ đầy vào khay tắm và bỏ vào đó ít con giun đất nhỏ rồi lùa em nó sang đó nhốt ít hôm..

Trường hợp con mồi của mình vì phát hiện sớm nêm không dùng thuốc gì cả. Nguyên nhân con mồi của mình bị là do 1kg kê mới mua về có vấn đề ăn vào được 1 ngày là em nó bị mình cho sang lồng em nó tự mổ giun và đất để ăn và hết bệnh

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/01/2015 09:38:30AM »
Cám ơn mấy Ae quan tâm . Mình đang đâm cỏ mực trộn mật ong cho cu nuốt ( theo tư vấn của 1 Bác trên dđ ) và pha bio bột vào cóng nước . Hy vọng em nó tai qua nạn khỏi . Diễn biến thế nào sẽ báo cáo để cảm ơn Ae và cùng rút kết kn .
 Thân .

cugayninhthuan

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/01/2015 10:36:19AM »
đây là kinh nghiệm của mình.và minh đã cũngg nhiều e khỏi về thăm ông bà : bây giờ bạn hãy lấy hết thức cũ ra.qua mua thức ăn ở tiệm khác thay vào và chỉ để lúa- kê- bo bo( chia ra ba cóng.mỗi cóng một loại),sau đó kiếm một cái chậu(châuj trồng cây cảnh.sao cho chậu to hơn lòng) .mổi sáng cứ để lòng vào chậu và phơi nắng em nó (nắng lớn buổi sáng tầm nửa tiếng) sau đó đem vào chổ râm(vẩn để lòng trong chậu) đến hết buổi sang.nếu có giun cho chim ăn nửa thì tốt.và buổi chiều để ăn đất khoảng nửa tiếng nửa là đc.khoảng 5 ngày là khỏi.bạn hạn chế bắt chim đút chim ăn nha.vi thời gian này chim suy và yếu.rất dể đọt tử khi hoảng sợ.chúc e ấy mau khỏi bệnh

AK xin phép tạm dịch lại:

đây là kinh nghiệm của mình.và mình đã cũng chữa nhiều e khỏi về thăm ông bà : bây giờ bạn hãy lấy hết thức ăn cũ ra.qua mua thức ăn ở tiệm khác thay vào và chỉ để lúa- kê- bo bo( chia ra ba cóng.mỗi cóng một loại),sau đó kiếm một cái chậu(chậu trồng cây cảnh.sao cho chậu to hơn lồng) .mỗi sáng cứ để lồng vào chậu và phơi nắng em nó (nắng lớn buổi sáng tầm nửa tiếng) sau đó đem vào chổ râm(vẩn để lồng trong chậu) đến hết buổi sáng.nếu có giun cho chim ăn thêm nữa thì tốt.và buổi chiều để ăn đất khoảng nửa tiếng nửa là đc.khoảng 5 ngày là khỏi.bạn hạn chế bắt chim đút chim ăn nha.vì thời gian này chim suy và yếu.rất dể đột tử khi hoảng sợ.chúc e ấy mau khỏi bệnh
« Sửa lần cuối: 22/01/2015 02:22:13PM gửi bởi Cu AK »

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/01/2015 03:40:44PM »
Mình mới bắt e nó ra đút 1 con giun đất cở = dây sạc điện thoại + lấy ống hút mềm nhỏ nước có thuốc bio vào miệng nó . Chăm ko quen và còn làm 1 mình thật là khó, làm em nó giẫy rụng đầy lông xót quá .
Cảm ơn Bác cugayninhthuan nhiều , mình đã bỏ hết thức ăn chỉ còn chừa lại 1 cóng lúa thôi . Nếu tổ nghiệp thương em nó qua khỏi đêm nay mai mình sẽ hạ thổ nguyên ngày coi có khá hơn ko .
Cảm ơn các Ae quan tâm chia sẽ .

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 23/01/2015 06:16:08AM »
Mình lên thăm em nó 2 lần lúc khuya thấy có vẻ ổn . Cảm ơn mọi người , cảm ơn trời phật   #:-S #:-S  .

cugayninhthuan

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 24/01/2015 10:40:23PM »
sao rồi e nó khỏe chưa.có còn đi phân lỏng ko bạn.

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 25/01/2015 10:48:09AM »
 bat tay :-j ^:)^ _yahoo_ _zoo_ _zoo_ . Xin cảm ơn tất cả mọi người , qua nhiều động tác pha thuốc Bio vào nc uống ; cho nuốt ngọt cỏ mực + mật ong ; nhét chỉ 1 viên dầu cá +1 con trùn đất ; nhỏ mắt thuốc Rohto ; ngày nào cũng đc hạ thổ nguyên ngày . Mồi đất của mình hôm nay đi phân vón cục = hạt đậu phọng rồi . Em nó hôm nay lanh lợi hẳn ra chắc đã tai qua nạn khỏi rồi .
Lần nữa xin cảm tạ Ae mọi miền đã quan tâm tư vấn cách chữa trị .

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 25/01/2015 07:58:17PM »
bat tay :-j ^:)^ _yahoo_ _zoo_ _zoo_ . Xin cảm ơn tất cả mọi người , qua nhiều động tác pha thuốc Bio vào nc uống ; cho nuốt ngọt cỏ mực + mật ong ; nhét chỉ 1 viên dầu cá +1 con trùn đất ; nhỏ mắt thuốc Rohto ; ngày nào cũng đc hạ thổ nguyên ngày . Mồi đất của mình hôm nay đi phân vón cục = hạt đậu phọng rồi . Em nó hôm nay lanh lợi hẳn ra chắc đã tai qua nạn khỏi rồi .
Lần nữa xin cảm tạ Ae mọi miền đã quan tâm tư vấn cách chữa trị .
Thế là ổn rồi. Chúc mừng bạn nhé.

asay

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 29/01/2015 05:54:13PM »
Mồi đất của mình 9 thức mạnh phẻ h đang giai đoạn phục hồi công lực . Thanks .
Hôm qua đi dợt bổi về ngang thấy 1 đám cây nầy , Adua theo phong trào làm 1 bịch về phơi tách hạt cho cu nhà ăn thử . Xem Cu có sung như ao hồ đồn đãi ko .

.

cuty

• Sr. Member
  • Thanks 5
  • An nhàn, hạnh phúc
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 14/03/2015 12:32:56PM »
Mồi đất của mình 9 thức mạnh phẻ h đang giai đoạn phục hồi công lực . Thanks .
Hôm qua đi dợt bổi về ngang thấy 1 đám cây nầy , Adua theo phong trào làm 1 bịch về phơi tách hạt cho cu nhà ăn thử . Xem Cu có sung như ao hồ đồn đãi ko .

.
Đây Là quả gì vậy các bác ui? Chúc mừng chủ thớt nha!
An nhàn & hạnh phúc

Phenguyen

• Giao lưu và học hỏi
  • Sr. Member
  • Thanks 20
  • Thích gac cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 14/03/2015 02:12:47PM »
Đây là quả màn ri đó cụ hHạ màu đen giống như hHạ cải ngọt cho cu ăn rất sung
Sưu tầm giọng gáy sdt 0903779786

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook