Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bàn về sự "tiến bộ" của cu gáy theo từng năm lồng  (Đọc 1381 lần)

lovebasso

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác thân mến.
Em chỉ là người thích tiếng chim cu gáy, kinh nghiệm rất hạn hẹp chủ yếu có được nhờ đọc các thông tin trên diễn đàn.
Hiện em nuôi 6 chú bổi mới vài tháng lồng, em đang hướng chúng đến thành những con cu khách dạn dĩ, gáy siêng. Em được biết sự thuần, nổi của cu gáy thường được các bác tính bằng năm nên cũng không nôn nóng nhưng em cũng rất muốn biết sự phát triển của các em nó trong tương lai. Các bác vui lòng chia sẻ thêm thông tin cụ thể hơn về sự "tiến bộ", thuần nổi của loài chim này giúp anh em mới chơi có động lực "chơi".
Mong nhận được sự chia sẻ từ các bác :) TKS

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bàn về sự "tiến bộ" của cu gáy theo từng năm lồng
« Trả lời #1 vào lúc: 21/11/2014 02:23:28PM »
 , sự tiến bộ chỉ khi chúng va chạm trận mạc đấu đá nhiều mới nên cơm cháo ,

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/11/2014 11:46:38PM »
Tùy tố chất, tùy khả năng của từng con. Có con mới nuôi vài tháng là đã chinh chiến được rồi cũng có con nuôi vài năm mà vẫn ko nghe được 1 tiếng.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #3 vào lúc: 25/11/2014 06:45:21AM »
Con chim cu muốn tiến bộ qua từng năm nuôi lồng thì điều tiên quyết là do chế độ chăm sóc của ông chủ chim, thứ hai là bản tính của chim (nhát hay lỳ), thứ ba là bản năng bên trong cơ thể, giọng gáy nó có phải là một con chim hay kô, có đủ nước chơi hay kô, thứ 4 là sự tập luyện của chủ chim có đúng và đủ hay kô, sau khi thành mồi có được thời gian đi rừng thường xuyên hay kô! Nếu bạn đảm bảo được những điều cơ bản trên thì con chim của bạn nuôi sẽ có tiến bộ qua từng năm lồng như bạn mong muốn! Đó là ý kiến của cá nhân, xin các cao nhân chỉ điểm thêm! _b_
Sống để đam mê cu gáy!

lovebasso

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/11/2014 02:27:28PM »
Cảm ơn các bác đã chia sẻ.
Em chỉ là người thích nghe giọng cu gáy, em không có điều kiện dợt hay đi bẫy. Em mua mấy chú cu bổi về nuôi, chăm sóc lúa, kê, nước, hạ thổ, phơi nắng đầy đủ. Em hy vọng chúng sẽ thuần và nổi, sung theo thời gian. Hiện tại mới được 2 tháng nhưng các chú đều đã gáy sáng, chiều. Tuy lẻ tẻ thôi nhưng em thấy vậy là có "tiến bộ", mong sao giờ này sang năm huýt gió cái là chúng gáy hưởng ứng, thêm vài con biết gù là em sướng thỏa  :d
Chúc các bác vui vẻ và bóng bàn thêm

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent